Môi giới vận tải quốc tế có được hưởng thuế GTGT 0%?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
245
79
28
webketoan.com.vn
Việc xuất hóa đơn và áp dụng thuế GTGT đối với dịch vụ môi giới vận tải quốc tế sẽ phụ thuộc khách hàng được môi giới là công ty nước ngoài hay công ty Việt Nam.

Theo đó, sẽ xuất hóa đơn thương mại và được hưởng thuế GTGT 0% nếu khách hàng là công ty nước ngoài, đồng thời đáp ứng các điều kiện tại Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC và không thuộc các trường hợp không được hưởng thuế GTGT 0% tại khoản 2 Điều 1 Thông tư 130/2016/TT-BTC .

Tuy nhiên, nếu khách hàng là công ty Việt Nam thì phải lập hóa đơn GTGT với thuế suất 10%, không được hưởng thuế suất 0%.
 
Sửa lần cuối:
D

doxuanquang

Sơ cấp
8/11/05
25
3
3
49
123langyen-HBT-HNoi
Cho mình hỏi Cty mình là Forwarder - mình thu tiền Đại lý gồm :
1, Cước biển : 0%
2, Cước + dịch vụ tại Viêt nam thì thuế suất BAO NHIÊU ( 0% hay 10%)
Ghi chú : bên đại lý trả toàn bộ chi phí cho lô hàng xuất khẩu ( Dịch vụ , vận chuyển trong và ngoài nước
Xin cảm ơn
 
  • Like
Reactions: MINA
Lớp cập nhật chính sách thuế do Hội kế toán TP.HCM tổ chức

Xem nhiều