Giám đốc công ty có được tự ký chứng từ thanh toán?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
262
83
28
webketoan.com.vn
Công văn số 5223/NHNN-TT ngày 16/7/2021 của Ngân hàng Nhà nước về việc yêu cầu chữ ký phê duyệt của kế toán trưởng trên chứng từ kế toán.

Trước đề xuất bổ sung quy định cho phép Giám đốc được tự lập và ký duyệt lệnh đối với tài khoản thanh toán của công ty mà không phụ thuộc vào kế toán để thuận tiện hơn trong việc thanh toán, Ngân hàng Nhà nước cho biết sẽ nghiên cứu trong quá trình sửa đổi các văn bản liên quan đến chứng từ và chế độ kế toán.

Hiện nay, theo khoản 1 Điều 20 Nghị định 174/2016/NĐ-CP, doanh nghiệp phải bố trí người làm kế toán trưởng hoặc người phụ trách kế toán và các chứng từ kế toán (trong đó có chứng từ thanh toán) phải có chữ ký của kế toán trưởng/người phụ trách kế toán thì mới hợp pháp, hợp lệ (khoản 3 Điều 19 Luật Kế toán 88/2015/QH13, khoản 5 Điều 118 Thông tư 200/2014/TT-BTC).
 
  • Like
Reactions: MINA

Xem nhiều