Giảm 30% thuế GTGT theo Nghị quyết 406/NQ-UBTVQH15 và Nghị định 92/2021/NĐ-CP

• Thread starter Lê Hữu Đức
  • Ngày gửi
L

Lê Hữu Đức

Sơ cấp
24/11/21
2
1
3
34
Dear ACE,

Trường hợp giảm thuế GTGT(30%) theo Nghị quyết 406 đối với Hóa đơn bán hàng, theo đó giá trị giảm thuế VAT được ghi tại dòng"cộng tiền hàng hóa dịch vụ". Vậy chi phí được trừ ghi nhận là giá trị trước giảm thuế VAT theo dòng "Thành tiền" hay là giá trị sau giảm thuế VAT theo dồng "cộng tền hàng hóa dịch vụ" ha??

Em cám ơn ACE nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Dear ACE,

Trường hợp giảm thuế GTGT(30%) theo Nghị quyết 406 đối với Hóa đơn bán hàng, theo đó giá trị giảm thuế VAT được ghi tại dòng"cộng tiền hàng hóa dịch vụ". Vậy chi phí được trừ ghi nhận là giá trị trước giảm thuế VAT theo dòng "Thành tiền" hay là giá trị sau giảm thuế VAT theo dồng "cộng tền hàng hóa dịch vụ" ha??

Em cám ơn ACE nha
Hoá đơn bán hàng được áp dụng đối với các DN đăng ký khấu trừ thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp. Giá trị hàng hoá hay dịch vụ trên hoá đơn là giá đã bao gồm thuế GTGT. Vì thế, khi DN mua hàng hoá hay dịch vụ, nhận được hoá đơn bán hàng có áp dụng ưu đãi giảm thuế GTGT thì ghi nhận vào chi phí là giá trị thể hiện tại ô "Cộng tiền hàng hóa dịch vụ" nhé.

• Like
Reactions: Lê Hữu Đức
L

Lê Hữu Đức

Sơ cấp
24/11/21
2
1
3
34
Hoá đơn bán hàng được áp dụng đối với các DN đăng ký khấu trừ thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp. Giá trị hàng hoá hay dịch vụ trên hoá đơn là giá đã bao gồm thuế GTGT. Vì thế, khi DN mua hàng hoá hay dịch vụ, nhận được hoá đơn bán hàng có áp dụng ưu đãi giảm thuế GTGT thì ghi nhận vào chi phí là giá trị thể hiện tại ô "Cộng tiền hàng hóa dịch vụ" nhé.
Dạ em cám ơn Anh/Chị ạ.

• Like
Reactions: Viet Huong
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Vat của Chi phí vận tải được giảm 3%, nếu họ xuất cho mình 10% thì đầu vào mình chỉ được khấu trừ 7% thôi đúng không ạ, em cảm ơn các anh chị đã giải đáp ạ.
Thuế GTGT là một loại thuế gián thu được đánh vào người tiêu dùng cuối cùng. Vì thế, nếu là doanh nghiệp thì sẽ được kê khai khấu trừ số thuế GTGT đầu vào với số thuế GTGT bán ra.

Đối với DN, khi nhận hoá đơn có thuế GTGT đầu vào đủ điều kiện được kê khai khấu trừ thì sẽ được khấu trừ toàn bộ số thuế trên hoá đơn mua vào.

Trường hợp những hàng hoá, dịch vụ được áp dụng giảm 30% thuế GTGT nhưng NCC vẫn xuất hoá đơn đủ 10% thì DN vẫn được KKKT đủ 10% thuế GTGT mua vào, hoặc DN có thể đề nghị NCC xuất hoá đơn điều chỉnh giảm số thuế và KKKT theo số thuế đã điều chỉnh giảm.

Theo quan điểm cá nhân của mình, nếu DN áp dụng thuế GTGT theo PP khấu trừ thì đầu vào [10%] hay [10%x70%] không ảnh hưởng gì đến DN vì nhận hoá đơn bao nhiêu sẽ KKKT bấy nhiêu. Tuy nhiên, khi DN xuất hoá đơn cho khách hàng của mình thì vẫn cần / nên áp dụng đúng theo tinh thần VBPL.

#giảm_30%_thuế _GTGT_theo_Nghị định_92/2021/NĐ-CP

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em chào anh chị,
Mọi người cho em hỏi: công ty em làm về dịch vụ logistic có mục vận tải cho khách nhưng bên em là trung gian. Đầu vào DN vận tải xuất cho bên em mức thuế 10% x 70%, đầu ra em xuất cho khách cũng ghi nhận mức thuế giảm hay giữ nguyên 10% ạ.
Tinh thần của Nghị quyết 406/NQ-UBTVQH15 và Nghị định_92/2021/NĐ-CP là giảm 30% thuế GTGT cho các hàng hoá và dịch vụ cụ thể đã được liệt kê trên VB. Thuế GTGT là một loại thuế gián thu được đánh vào người tiêu dùng cuối cùng, và đối tượng chịu thuế là hàng hoá, dịch vụ cụ thể.

Vì thế DN cần / nên áp dụng đúng theo tinh thần VBPL. Đầu vào của bạn đã được giảm thuế thì đầu ra bạn cũng nên áp dụng để khách hàng của bạn được hưởng đủ ưu đãi.

Bạn có thể sẽ lập luận thêm - DN của bạn không có chính xác ngành nghề kinh doanh vận tải này và sẽ phân vân liệu mình áp dụng thì có hợp lý không. Tuy nhiên, trong mã ngành nghề KD dịch vụ logistics của DN đã bao gồm dịch vụ vận tải nội địa, vì thế, bạn có đầu vào hợp pháp hợp lệ thì đầu ra của bạn tương ứng cũng sẽ là hợp pháp, hợp lệ.

• Like
Reactions: hoangoanh1208
huong.1.2

huong.1.2

Sơ cấp
21/12/21
1
1
3
24
Cho em hỏi a/c
Bên em là trung gian thuê dịch vụ vận tải cho khách
Vậy khi xuất lại dịch vụ vận tải cho khách thì có xuất dc cho khách giảm trừ hỗ trợ covid ko ạ
Em cám ơn

• Like
Reactions: MINA
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Cho em hỏi a/c
Bên em là trung gian thuê dịch vụ vận tải cho khách
Vậy khi xuất lại dịch vụ vận tải cho khách thì có xuất dc cho khách giảm trừ hỗ trợ covid ko ạ
Em cám ơn
Bạn đọc các bài trả lời phía trên để hiểu và vận dụng cho DN mình nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA