Hạch toán chi phí lắp đặt nội thất, hệ thống điều hòa, hệ thống PCCC cho văn phòng công ty xây dựng mới.

• Thread starter @Phương Mai@
  • Ngày gửi
@Phương Mai@

@Phương Mai@

Sơ cấp
7/4/22
1
0
1
36
Chào Anh Chị Em nhà kế! Công ty em xây dựng văn phòng mới 5 tầng. Có thuê đơn vị nhà thầu lắp đặt toàn bộ nội thất văn phòng, hệ thống điều hòa; hệ thống phòng cháy chữa cháy cho cả tòa văn phòng. Anh/Chị cho em hỏi bây giờ chi phí lắp đặt nội thất và hệ thống điều hòa; hệ thống phòng cháy chữa cháy em hạch toán vào tài khoản 242 hay 211 là hợp lý ạ. Và có phải tách chi tiết từng chi tiết của nội thất, từng chi tiết của hệ thống điều hòa; phòng cháy chữa cháy ko ạ?

Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video
Tấn Nguyễn Đỗ

Tấn Nguyễn Đỗ

Sơ cấp
5/1/22
31
13
8
31
Chào Anh Chị Em nhà kế! Công ty em xây dựng văn phòng mới 5 tầng. Có thuê đơn vị nhà thầu lắp đặt toàn bộ nội thất văn phòng, hệ thống điều hòa; hệ thống phòng cháy chữa cháy cho cả tòa văn phòng. Anh/Chị cho em hỏi bây giờ chi phí lắp đặt nội thất và hệ thống điều hòa; hệ thống phòng cháy chữa cháy em hạch toán vào tài khoản 242 hay 211 là hợp lý ạ. Và có phải tách chi tiết từng chi tiết của nội thất, từng chi tiết của hệ thống điều hòa; phòng cháy chữa cháy ko ạ?
Bạn tập hợp chi phí (hóa đơn) của từng hạng mục công trình (Nội thất, PCCC,...) về 241, khi hoàn thành hạng mục thì tập hợp về 211 để khấu hao.

PACE CFO - GIÁM ĐỐC TÀI CHÍNH
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều