Thuê phương tiện vận tải chuyên dùng của nước ngoài có bắt buộc nộp thuế GTGT khi nhập khẩu?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
562
116
43
webketoan.com.vn
Công văn số 1694/TCHQ-TXNK ngày 12/5/2022 của Tổng cục Hải quan về thuế GTGT hàng tạm nhập tái xuất dưới hình thức thuê.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 1 Luật thuế GTGT số 31/2013/QH13, đối với phương tiện vận tải chuyên dùng (sà lan, tàu kéo, tàu cung ứng) thuê của nước ngoài để phục vụ sản xuất, kinh doanh, chỉ được miễn thuế GTGT khâu nhập khẩu nếu thuộc loại trong nước chưa sản xuất.

Ngược lại, nếu thuộc loại trong nước đã sản xuất thì phải nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu.

Danh mục phương tiện vận tải chuyên dùng trong nước đã sản xuất được tham khảo tại Thông tư 05/2021/TT-BKHĐT .

Nguồn: LuatVietnam.net
 
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video
PACE CFO - GIÁM ĐỐC TÀI CHÍNH
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều