Hóa đơn xuất khẩu theo thông tư 78

  • Thread starter tomatominh
  • Ngày gửi
T

tomatominh

Trung cấp
7/4/11
98
3
18
33
da nang
Anh chị em kế toán cho em hỏi vấn đề về xuất hóa đơn xuất khẩu với ạ:
Cty em xuất khẩu lô hàng giá trị 3.000USD (hàng xuất khẩu k chịu thuế GTGT) mà thuế xuất khẩu 30%, em hỏi 2 vấn đề ạ:
1. Tỷ giá trên tờ khai là 23.060, tỷ giá ngày tờ khai là 22.975, Vậy xuất hóa đơn là ngày trên tờ khai và tỷ giá là bao nhiêu ạ? Em nhân luôn tỷ giá và xuất bằng VND được k ạ?
1. Trị giá xuất hóa đơn (tổng số tiền hàng) thì em xuất là giá đã có thuế xuất khẩu(3.000$) hay giá chưa có thuế xuất khẩu (2.100$) hay như thế nào ạ?
Cảm ơn cả nhà ạ!
 
  • Like
Reactions: phantuannam
Webketoan PRO - Tài khoản chuyên sâu cho nhà kế
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,305
1,506
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Anh chị em kế toán cho em hỏi vấn đề về xuất hóa đơn xuất khẩu với ạ:
Cty em xuất khẩu lô hàng giá trị 3.000USD (hàng xuất khẩu k chịu thuế GTGT) mà thuế xuất khẩu 30%, em hỏi 2 vấn đề ạ:
1. Tỷ giá trên tờ khai là 23.060, tỷ giá ngày tờ khai là 22.975, Vậy xuất hóa đơn là ngày trên tờ khai và tỷ giá là bao nhiêu ạ? Em nhân luôn tỷ giá và xuất bằng VND được k ạ?
1. Trị giá xuất hóa đơn (tổng số tiền hàng) thì em xuất là giá đã có thuế xuất khẩu(3.000$) hay giá chưa có thuế xuất khẩu (2.100$) hay như thế nào ạ?
Cảm ơn cả nhà ạ!
Hàng hóa xuất khẩu không phải không chịu thuế GTGT mà chịu thuế GTGT với thuế suất 0%.

1. Theo luật quản lý thuế 2019:

Điều 7. Đồng tiền khai thuế, nộp thuế

...

3. Đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, đồng tiền nộp thuế là Đồng Việt Nam, trừ các trường hợp được phép khai thuế, nộp thuế bằng ngoại tệ tự do chuyển đổi. Tỷ giá tính thuế thực hiện theo quy định của pháp luật về hải quan.

2. Là giá đã bao gồm thuế xuất khẩu
 
T

tomatominh

Trung cấp
7/4/11
98
3
18
33
da nang
Hàng hóa xuất khẩu không phải không chịu thuế GTGT mà chịu thuế GTGT với thuế suất 0%.

1. Theo luật quản lý thuế 2019:



2. Là giá đã bao gồm thuế xuất khẩu
Em cảm ơn chị nhiều ạ.
 
T

tomatominh

Trung cấp
7/4/11
98
3
18
33
da nang
Hàng hóa xuất khẩu không phải không chịu thuế GTGT mà chịu thuế GTGT với thuế suất 0%.

1. Theo luật quản lý thuế 2019:



2. Là giá đã bao gồm thuế xuất khẩu
Chị ơi cho em hỏi chút với, theo điều 10 Nghị định 123 thì ghi :
"
c) Đồng tiền ghi trên hóa đơn là Đồng Việt Nam, ký hiệu quốc gia là “đ”.

- Trường hợp nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh bằng ngoại tệ theo quy định của pháp luật về ngoại hối thì đơn giá, thành tiền, tổng số tiền thuế giá trị gia tăng theo từng loại thuế suất, tổng cộng tiền thuế giá trị gia tăng, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng ngoại tệ, đơn vị tiền tệ ghi tên ngoại tệ. Người bán đồng thời thể hiện trên hóa đơn tỷ giá ngoại tệ với đồng Việt Nam theo tỷ giá theo quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành."
Cty em bán hàng xuất khẩu, thu tiền bằng ngoại tệ, vậy thì đồng tiền trên hóa đơn thì ghi VND theo luật quản lý thuế hay là ghi ngoại tệ như hướng dẫn trên chị nhờ.
EM cảm ơn chị !
 
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video
PACE CFO - GIÁM ĐỐC TÀI CHÍNH
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều