Thuế nhà thầu

  • Thread starter Ngantruong123
  • Ngày gửi
Ngantruong123

Ngantruong123

Sơ cấp
2/8/22
2
1
3
24
Em chào mọi người,
Hiện công ty em ở Vietnam (chủ là người nước ngoài) có kí 1 hợp đồng dịch vụ đại diện (tìm kiếm đối tác, nguồn hàng dịch vụ…) với 1 công ty nước ngoài.
Giờ phải thanh toán phí dịch vụ và chuyển khoản từ Việt Nam đi. Thì có phải đóng thuế nhà thầu không ạ? Dịch vụ sử dụng và xảy ra bên nước ngoài, k xảy ra tại Việt Nam ạ
 
  • Like
Reactions: MINA
Webketoan PRO
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,131
521
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em chào mọi người,
Hiện công ty em ở Vietnam (chủ là người nước ngoài) có kí 1 hợp đồng dịch vụ đại diện (tìm kiếm đối tác, nguồn hàng dịch vụ…) với 1 công ty nước ngoài.
Giờ phải thanh toán phí dịch vụ và chuyển khoản từ Việt Nam đi. Thì có phải đóng thuế nhà thầu không ạ? Dịch vụ sử dụng và xảy ra bên nước ngoài, k xảy ra tại Việt Nam ạ
Dịch vụ ở nước ngoài nhưng Việt Nam chi trả thì là phát sinh thu nhập ở Việt Nam, do vậy bạn vẫn phải đóng thuế nhà thầu nhé
 
  • Like
Reactions: MINA
T

Thuynguyen201345

Sơ cấp
19/12/17
23
0
1
39
Anh chị cho em hỏi với ạ, em thấy
Công văn số 34794/CTHN-TTHT ngày 18/7/2022 của Cục Thuế TP. Hà Nội về chính sách thuế nhà thầu.

Theo quy định tại khoản 3, khoản 4 Điều 2 Thông tư 103/2014/TT-BTC, doanh nghiệp nước ngoài được miễn nộp thuế nhà thầu tại Việt Nam khi thực hiện các hoạt động sau:

- Cung ứng dịch vụ mà địa điểm thực hiện và tiêu dùng dịch vụ đều ở ngoài Việt Nam;

- Cung ứng các dịch vụ sau cho khách hàng Việt Nam nhưng thực hiện ở nước ngoài: quảng cáo, tiếp thị (trừ quảng cáo, tiếp thị trên internet); xúc tiến đầu tư và thương mại; môi giới bán hàng hóa, dịch vụ ra nước ngoài; đào tạo (trừ đào tạo trực tuyến).

=> Tiền phí dịch vụ sẽ được chi bằng tiền USD từ công ty ở việt Nam qua tài khoản ngân hàng , dịch vụ phát sinh toàn bộ bên nước ngoài.
như vậy theo thông tư này các khoản dịch vụ liệt kê như trên là được miễn giảm thuế nhà thầu đúng không ạ?

Em cảm ơn
 
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,131
521
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh chị cho em hỏi với ạ, em thấy
Công văn số 34794/CTHN-TTHT ngày 18/7/2022 của Cục Thuế TP. Hà Nội về chính sách thuế nhà thầu.

Theo quy định tại khoản 3, khoản 4 Điều 2 Thông tư 103/2014/TT-BTC, doanh nghiệp nước ngoài được miễn nộp thuế nhà thầu tại Việt Nam khi thực hiện các hoạt động sau:

- Cung ứng dịch vụ mà địa điểm thực hiện và tiêu dùng dịch vụ đều ở ngoài Việt Nam;

- Cung ứng các dịch vụ sau cho khách hàng Việt Nam nhưng thực hiện ở nước ngoài: quảng cáo, tiếp thị (trừ quảng cáo, tiếp thị trên internet); xúc tiến đầu tư và thương mại; môi giới bán hàng hóa, dịch vụ ra nước ngoài; đào tạo (trừ đào tạo trực tuyến).

=> Tiền phí dịch vụ sẽ được chi bằng tiền USD từ công ty ở việt Nam qua tài khoản ngân hàng , dịch vụ phát sinh toàn bộ bên nước ngoài.
như vậy theo thông tư này các khoản dịch vụ liệt kê như trên là được miễn giảm thuế nhà thầu đúng không ạ?

Em cảm ơn
Cẩn thận bị lừa câu chữ, nếu theo công văn trên thì công ty nước ngoài thực hiện dịch vụ ngoài VN có thể hiểu nhiều nghĩa. Nếu công ty nước ngoài hoạt động và phát sinh thu nhập tại VN nhưng thuê đơn vị ở nước ngoài khác thực hiện môi giới và cty nước ngoài tại VN dùng thu nhập của mình để trả thì vẫn chịu thuế nhà thầu bình thường. Trừ DN trong khu chế xuất thôi. Cẩn thận bị úp bô nhé. Không thì mấy ô cty nước ngoài bán hàng ở VN lấy tiền rồi thuê cty nước ngoài khác môi giới phí cao gấp nhiều lần (chuyển giá) thì VN thành bãi rác ư? Viêt Nam ko giống thiên đường thuế Panama đâu.
 
T

Thuynguyen201345

Sơ cấp
19/12/17
23
0
1
39
vâng mình cảm ơn bạn rất nhiều.
 
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video
Webketoan PRO

Xem nhiều