Về nộp thuế vãng lai

• Thread starter Hoàng Anh 1234567
  • Ngày gửi
H

Hoàng Anh 1234567

Sơ cấp
22/9/22
17
7
3
28
Anh/chị cho em hỏi về thuế vãng lai với ạ, trường hợp cụ thể như sau:

Doanh nghiệp em là doanh nghiệp xây dưng có trụ sở tại Hà Nội, trong năm 2021 có phát sinh doanh thu dịch vụ xây lắp tại tỉnh Thanh Hóa (tại Thanh Hóa công ty không thành lập chi nhánh)
Quý IV/2021, Doanh thu phát sinh là 2 tỷ (giá chưa VAT), thuế vãng lai là 2 tỷ * 2% = 40 tr, hiện tại doanh nghiệp em chưa kê khai và nộp khoản thuế này.
Quý IV/2021, thuế VAT đầu vào được khấu trừ của Công ty là 300 tr, thuế VAT đầu ra là 200tr.

Anh/chị cho em hỏi là ngoài bị phạt hành chính về việc chưa nộp tờ khai thuế vãng lai thì bên em có bị phạt chậm nộp tiền thuế vãng lai ko ạ ( do quý IV/2021 thuế VAT đầu vào đang lớn hơn thuế VAT đầu ra nên em đang thắc mắc về trường hợp này)?

Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lengocling

Sơ cấp
22/10/09
32
2
8
hà nội
Thuế vãng lai chỉ được kê khai trên tờ khai 01/GTKT để khấu trừ từ thời điểm được nộp vào ngân sách nhà nước.
Sang năm 2022 bạn mới nộp thì sẽ khấu trừ cho năm 2022, chứ không được tính cho năm 2021.
Bên bạn có sẽ bị tính các khoản phạt sau:
Nộp chậm tờ khai: bị phạt hành chính + lãi chậm nộp tiền phạt hành chính (nếu nộp quá hạn trên 90 ngày có thể bị cơ quan thuế quy vào hành vi trốn thuế theo điểm a khoản 1 điều 17 NĐ 125/2020 - Phạt tiền 1 lần số tiền thuế trốn)
Nộp chậm tiền thuế: lãi chậm nộp tiền thuế

• Like
Reactions: Hoàng Anh 1234567
H

Hoàng Anh 1234567

Sơ cấp
22/9/22
17
7
3
28
Thuế vãng lai chỉ được kê khai trên tờ khai 01/GTKT để khấu trừ từ thời điểm được nộp vào ngân sách nhà nước.
Sang năm 2022 bạn mới nộp thì sẽ khấu trừ cho năm 2022, chứ không được tính cho năm 2021.
Bên bạn có sẽ bị tính các khoản phạt sau:
Nộp chậm tờ khai: bị phạt hành chính + lãi chậm nộp tiền phạt hành chính (nếu nộp quá hạn trên 90 ngày có thể bị cơ quan thuế quy vào hành vi trốn thuế theo điểm a khoản 1 điều 17 NĐ 125/2020 - Phạt tiền 1 lần số tiền thuế trốn)
Nộp chậm tiền thuế: lãi chậm nộp tiền thuế
Cảm ơn bạn nhé. Bên mình chưa có quyết định kiểm tra của cơ quan thuế năm 2021, hiện tại mình đang làm thủ tục kê khai bổ sung, nộp bổ sung thuế + tiền chậm nộp nên sau khi thực hiện kê khai, nộp bổ sau thuế theo quy định thì mình nghĩ bên mình chưa bị quy vào trường hợp trốn thuế. Thế tức là thuế vãng lai hoạt động xây dựng phát sinh lần nào là phải nộp lần đấy chứ ko được bù trừ với thuế đầu vào tại trụ sở chính rồi mới tính phải ko bạn, tại bên mình phần thuế VAT đầu vào được khấu trừ đang lớn hơn rất nhiều so với thuế VAt đầu ra

L

lengocling

Sơ cấp
22/10/09
32
2
8
hà nội
Thuế vãng lai phải nộp trước ở tỉnh có công trình thi công trước, sau khi nộp xong, bạn mới đưa được khoản thuế này vào chỉ tiêu thuế đầu vào trên tờ khai thuế GTGT để bù trừ với thuế đầu ra phải nộp ở trụ sở chính. Chứ không được bù trừ với số dư thuế đầu vào ở trụ sở chính để giảm/hoặc không phải nộp thuế vãng lai.
Thuế VAT đầu vào đang dư nhiều thì sẽ được chuyển sang số dư của tờ khai GTGT của các kỳ tiếp theo.

• Like
Reactions: Hoàng Anh 1234567