Khai bổ sung hóa đơn điều chỉnh vào kỳ thuế hiện tại hay kỳ có sai sót?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
693
120
43
webketoan.com.vn
Công văn số 45390/CTHN-TTHT ngày 14/9/2022 của Cục Thuế TP. Hà Nội về việc kê khai thuế GTGT.

Theo quy định tại Điều 47 Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14, trường hợp phát sinh hóa đơn điều chỉnh hoặc hóa đơn thay thế, doanh nghiệp sẽ kê khai bổ sung tại kỳ tính thuế có sai, sót (không khai bổ sung vào kỳ tính thuế hiện tại).

Khi khai bổ sung hóa đơn điều chỉnh hoặc thay thế, nếu không làm thay đổi nghĩa vụ thuế thì chỉ cần nộp Bản giải trình khai bổ sung và các tài liệu có liên quan (miễn nộp Tờ khai bổ sung).

Tuy nhiên, trường hợp khai bổ sung hóa đơn điều chỉnh hoặc thay thế dẫn đến tăng số thuế phải nộp hoặc giảm số thuế được hoàn thì phải nộp đủ số thuế tăng thêm hoặc số thuế được hoàn thừa và tiền chậm nộp (nếu có) (khoản 4 Điều 7 Nghị định 126/2020/NĐ-CP ).

Nguồn: LuatVietnam.net
 
M

minh221

Trung cấp
25/4/18
132
33
28
28
.
 
Sửa lần cuối:
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video

Xem nhiều