Kế toán tài chính tại Quỹ tín dụng!

• Thread starter cam.accountancy
  • Ngày gửi
cam.accountancy

cam.accountancy

Trái chua!
21/1/07
62
0
6
Search!
Chào các anh chị!
Em nhận được sự tin tưởng của một đối tượng chuẩn bị thành lập Quỹ tín dụng nhân dân xã. Họ có lời mời em làm công tác kế toán trưởng cho họ.
Bản thân em đang làm thuê cho một số doanh nghiệp sản xuất, xây dựng, thương mại. Không biết làm công tác kế toán cho đơn vị hoạt động tín dụng thì hệ thống tài khoản kế toáncó giống với hệ thống tài khoản kế toán của các loại hình doanh nghiệp khác không? Chế độ kế toán cũng vậy, có giống không vậy các anh chị? Ai biết sách hướng dẫn kế toán trong các đơn vị hoạt động tín dụng không? chỉ cho em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
cam.accountancy

cam.accountancy

Trái chua!
21/1/07
62
0
6
Search!
Sao chẳng có ai lên tiếng giúp em nhỉ? còn ai nữa không? giúp em với!

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Hệ thống TK bên các đơn vị hoạt động tín dụng khác lắm.Và có rất nhiều nghiệp vụ phát sinh cũng rất khác bên SXKD.Bạn tìm tham khảo quyển kế toán ngân hàng đó.MÌnh đọc quyển đó thấy nói rất đầy đủ.Chúc bạn thành công.^_^

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Chào các anh chị!
Em nhận được sự tin tưởng của một đối tượng chuẩn bị thành lập Quỹ tín dụng nhân dân xã. Họ có lời mời em làm công tác kế toán trưởng cho họ.
Bản thân em đang làm thuê cho một số doanh nghiệp sản xuất, xây dựng, thương mại. Không biết làm công tác kế toán cho đơn vị hoạt động tín dụng thì hệ thống tài khoản kế toáncó giống với hệ thống tài khoản kế toán của các loại hình doanh nghiệp khác không? Chế độ kế toán cũng vậy, có giống không vậy các anh chị? Ai biết sách hướng dẫn kế toán trong các đơn vị hoạt động tín dụng không? chỉ cho em với

:pepsi:
Bạn thích làm KT ở quỹ tín dụng nd xã ah! Mình thấy bạn làm KT ở các DN có nhiều nghiệp vụ KT phát sinh giúp nâng cao tay nghề đó! Bạn có thể tham khảo các sách KT ở ĐHNH!

cam.accountancy

cam.accountancy

Trái chua!
21/1/07
62
0
6
Search!
Cảm ơn mọi người!

L
Hệ thống tài khoản kế toán các Quỹ tín dụng nhân dân cơ sở thực ra không khác so với Hệ thống tài khaonr kế toán ngân hàng thương mại. Điểm khác biệt duy nhất là hệ thống tài khaonr QTDND chi tiết hơn.

Cụ thể:

Trong khi HTTK NHTM được bố trí đến tài khoản cấp III (tức là có 4 ký tự) thì HTTK của QTD được bố trí chi tiết đến tài khaonr cấp V (tức là khoảng 6 ký tự).

Tính đến tài khaonr cấp III, về cơ bản 2 hệ thống tài khoản này là giống nhau.

Mặt khác, do chưa được áp dụng đầy đủ các giao dịch ngoại tệ nên HTTK QTD cũng không xuất hiện các tài khoản cho kinh doanh ngoại tệ và phái sinh.

Vậy thôi, chúc thành công!

cam.accountancy

cam.accountancy

Trái chua!
21/1/07
62
0
6
Search!
Rất cảm ơn các anh! đã chỉ rõ về bản chất của hệ thống kế toán của Quỹ tín dụng.
Anh Tuanngo ơi! cảm ơn anh vì Link tài liệu đó nhé!

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Chào các anh chị!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA