CP Nghiên cứu thị trường

• Thread starter lucyen80
  • Ngày gửi
L

lucyen80

Guest
12/7/07
13
0
1
Ba Ria Vung Tau
Hi, everybody!:wall:
Cty mình làm thêm lĩnh vực nghiên cứu thị trường, những khách hàng được cty mình phỏng vấn (rất nhiều) thì đều được nhận phong bì (tiền). vậy khoản tiền này có được tính vào CP ko? có giới hạn mức chi ko? có VB, thông tư nào hướng dẫn cụ thể về cách hạch toán CP về lĩnh vực này ko?các bạn chỉ mình với nhé.
Xin đa tạ lắm lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PhilongXPCT

Guest
31/1/07
12
1
0
39
CAN THO
Ở chỗ tớ thì khoản tiền này được tính chung vào chi phí , nhưng là loại chi phí khác. Còn văn bản pháp quy thì mình chưa thấy vì mình mới vào .........sory

L

lucyen80

Guest
12/7/07
13
0
1
Ba Ria Vung Tau
Cty mình làm dịch vụ xong thì xuất hđơn cho cty khác thôi. nên mình tập hợp CP để tính giá thành (CP gồm: quà tặng (có hđơn), phong bì tiền, lương, ...) mình lo các khoản CP này nếu thuế bốc ra thì cty mình lỗ mất.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Khoản chi phí này có giới hạn đó. Nó nằm trong mức khống chế 10%. Chưa hết đâu, số tiền này chi ra phải chứng minh là hợp pháp và có người nhận ký rõ ràng đấy. Bạn làm kế toán thì phải thận trọng trong các khoản chi phí. Đừng chủ quan đưa tất cả vào rồi sau này phải gánh chịu đó

N

nhanai

Guest
2/8/07
4
0
0
47
Q3
Các khoản chi phí đó không được thuế chấp nhận đâu nếu bạn phản ánh đúng theo thực tế. Cuối tháng bạn nên tập hợp lại rồi hợp thức hóa nó để đảm bảo không làm mất chi phí của doanh nghiệp

L

lucyen80

Guest
12/7/07
13
0
1
Ba Ria Vung Tau
Cty mình nhận hợp đồng làm thêm lĩnh vực nghiên cứu thị trường nữa, khi thực hiện các khoản CP này phải có, ko thể bõ ra được. cũng ko thể hợp thức hóa được. hichichic.

H

Hoacat811

Guest
Chi phí này không phải tiền .... hối lộ nên vẫn được tính, chỉ có điều nó cũng thuộc chi phí " nhạy cảm" vì ko có hoá đơn. Nên chứng từ của bạn phải đầy đủ họ tên địa chỉ người nhận, chữ ký thực chi... và chịu mức khống chế 10% tổng các chi phí về khấu hao, nguyên vật liệu, tiền công, chi phí dịch vụ mua ngoài hợp lý khác.
Có phương pháp nữa là đơn vị bạn nhận nghiên cứu thị trường có HĐồng nên bạn cũng có thể tính hđồng nghiên cứu thị trường là đối tượng tập hợp giá thành, chi phí nghiên cứu sẽ thuộc chi phí chung, đây là sự linh hoạt vận động và bạn phải bảo vệ được chứ không văn bản nào quy định khoản chi phí như thế đâu, kế toán là phải khéo léo để bảo vệ số liệu mà, mình không làm sai hay vi phạm là được.Cán bộ thuế có nghiệp vụ giỏi thì cũng hơi khó bảo vệ nhưng mà mình sẽ giỏi hơn nếu mình bảo vệ được
Hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii! chúc thành công

Sửa lần cuối:
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Chi phí này không phải tiền .... hối lộ nên vẫn được tính, chỉ có điều nó cũng thuộc chi phí " nhạy cảm" vì ko có hoá đơn. Nên chứng từ của bạn phải đầy đủ họ tên địa chỉ người nhận, chữ ký thực chi... và chịu mức khống chế 10% tổng các chi phí về khấu hao, nguyên vật liệu, tiền công, chi phí dịch vụ mua ngoài hợp lý khác.
Có phương pháp nữa là đơn vị bạn nhận nghiên cứu thị trường có HĐồng nên bạn cũng có thể tính hđồng nghiên cứu thị trường là đối tượng tập hợp giá thành, chi phí nghiên cứu sẽ thuộc chi phí chung, đây là sự linh hoạt vận động và bạn phải bảo vệ được chứ không văn bản nào quy định khoản chi phí như thế đâu, kế toán là phải khéo léo để bảo vệ số liệu mà, mình không làm sai hay vi phạm là được.Cán bộ thuế có nghiệp vụ giỏi thì cũng hơi khó bảo vệ nhưng mà mình sẽ giỏi hơn nếu mình bảo vệ được
Hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii! chúc thành công
Oh, trẻ tuổi nhưng đã dám đứng ra bảo vệ cách mình làm. Thật đáng khen lắm. Chúc em luôn có tinh thần vững vàng để bảo vệ đúng thành quả của mình đã làm.:bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA