Góp vốn liên doanh

• Thread starter ThaoHN
  • Ngày gửi
T

ThaoHN

Guest
Chào cả nhà!
Em muốn hỏi nhà mình vấn đề về góp vốn liên doanh: Theo mọi người khi tham gia góp vốn liên doanh mà được các bên đánh giá lại tăng(hoặc giảm) thì sẽ hạch toán vào TK nào?
Mấy bạn kế toán công ty mình người thì cho là thao QĐ mới nhất thì sẽ hạch toán vào TK 811(khi đánh giá giảm)và 711(khi đánh giá tăng) người thì lại cho là hạch toán vào TK515(khi đánh giá tăng) và TK635(khi đánh giá giảm),người thì cho vào TK412(theo QĐ cũ)
vậy theo mọi người mình sẽ phải hạch toán như thế nào về nghiệp vụ thế này:"Xuất kho hàng hóa góp vốn liên daonh trị giá 250tr CF vận chuyển trả bằng tiền mặt 2.5tr được ác bên đánh giá lại tăng 10%.Định kì nhận lãi liên doanh bằng TM 25tr"
Ai cập nhật được thông tin mới nhất trả lời giúp mình với!!!!!!!!
xin trân trong cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn xem trong cuốn chế độ kế toán để rõ hơn.
Về nguyên tắc, khi góp vốn vào cơ sở liên doanh đồng kiểm soát bằng hiện vật thì chênh lệch giữa giá đánh giá và giá gốc hạch toán vào 811, 711. Tuy nhiên nếu thực hiện theo QD 15 thì phải hoãn lại chênh lệch tăng vào TK 3387 tương ứng với lợi ích của mình (chỉ hạch toán vào 711 tương ứng với lợi ích của các bên LD khác), còn nếu thực hiện theo QD 48 thì không cần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA