Hợp đồng lao đồng và HDLD thử việc?

• Thread starter doanhien07
  • Ngày gửi
D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
Công ty em ko muốn đóng BHXH cho nhân viên em làm HDLD như thế này có đúng ko ?
1/ Do loại hình của công ty là làm dịch vụ( giám sát) nên em làm hợp đồng lao động thời dưới 3 tháng và sau khi hết 3 tháng em lại làm ký tiếp hợp đồng 3 tháng nữa?
2/ Đối với bộ phận VP thì em làm hợp đồng thử việc 2 tháng sau hai tháng em ký tiếp hợp đồng 6 tháng? Vậy sau khi hết 6 tháng em có đuọc ký tiếp hợp đồng 6 tháng nữa ko?
3/Có phải hợp đống đối với ngừoi LD sau 1 năm thì mới phải đóng BHXH?
4/Trong HDLD nếu 2 bên cùng thỏa thuận là ko đóng BHXH ..mà ngừoi lao động lao hơn 1 năm thì có đuọc ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
------

3 tháng là phải đóng BH rùi phải ko nhỉ cả nhà?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
1/ Do loại hình của công ty là làm dịch vụ( giám sát) nên em làm hợp đồng lao động thời dưới 3 tháng và sau khi hết 3 tháng em lại làm ký tiếp hợp đồng 3 tháng nữa?
2/ Đối với bộ phận VP thì em làm hợp đồng thử việc 2 tháng sau hai tháng em ký tiếp hợp đồng 6 tháng? Vậy sau khi hết 6 tháng em có đuọc ký tiếp hợp đồng 6 tháng nữa ko?
4/Trong HDLD nếu 2 bên cùng thỏa thuận là ko đóng BHXH ..mà ngừoi lao động lao hơn 1 năm thì có đuọc ko ?
Theo bộ luật lao động điều 27 quy định
Điều 27

1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà

thời hạn dưới một năm.

2- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ một năm trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.
Đối với những công việc mang tính chất tạm thời thì DN có thể ký hợp đồng thời vụ. Những công việc có tính chất thường xuyên như NV văn phòng thì em không thể cứ kí hợp đồng thời vụ được.
Điều 141
1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.
...............
Điều 149

1- Quỹ bảo hiểm xã hội được hình thành từ các nguồn sau đây:

a) Người sử dụng lao động đóng bằng 15% so với tổng quỹ tiền lương;

b) Người lao động đóng bằng 5% tiền lương;

Thời hạn thử việc đối với lao động phổ thông là 30 ngày và lao động có trình độ chuyên môn là 60 ngày, sau khoảng thời gian thử việc nếu lao động tiếp tục làm việc tại DN thì DN có trách nhiệm phải Ký HDLĐ nộp tiền BH cho người lao động theo pháp luật.
Thân!

Sửa lần cuối:
H

hoàng tử bé

Guest
26/8/07
50
0
0
hoàng cung

sao công ty em bóc lột sức lao động vậy em, đóng bảo hiểm là nghĩa vụ đó à, không ai trốn nghĩa vụ được đâu

Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
sao công ty em bóc lột sức lao động vậy em, đóng bảo hiểm là nghĩa vụ đó à, không ai trốn nghĩa vụ được đâu

Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

Thực tế thì ở VN, có rất rất nhiều cty ko muốn đóng bảo hiểm cho người lao động. Vì tránh tình trạng người lao động vừa làm thủ tục đóng bảo hiểm xong, được vài tháng lại nghỉ, Ko có muốn gắn bó lâu dài với cty. Nên các Ông, bà GD có đóng bảo hiểm cũng chỉ chọn 1 số vị trí có khả năng làm lâu dài và bắt buộc phải đóng như: GD, P.GD, Kế toán, thủ quỹ, thủ kho, và 1 số người có đóng góp lâu dài với cty=> thể hiện cty có thiện chí đóng BH. Còn lại thì phải xem xét mức độ ..
Chính vì vậy, em nên bàn với GD, tiến hành nộp bảo hiểm cho những vị trí trên, số còn lại ký hợp đồng ngắn hạn 3 tháng. Thực tế cty mình đã từng làm như vậy, khi quyết toán thuế họ cũng hỏi nhưng bên mình trình bày là những người đó cũng chỉ ký hợp đồng ngắn hạn, ko xác định làm việc lâu dài với cty nên ko tiến hành đóng BH như những người kia. Nên họ cũng ko có ý kiến gì thêm.

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
hihi, thế là được hả huyenthanh80? Tại vì cty mình cũng chưa đăng ký lao động nữa, từ đầu năm tới giờ rồi. Mình thì mới vào nên chẳng bít.

À, thế cty mình là cty dịch vụ thôi, chỉ có khoảng 6 người, mà thường xuyên thay đổi nhân viên, thế thì làm cách nào để mình đăng ký lao động & mua BHXH cho mọi người được nhỉ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
hihi, thế là được hả huyenthanh80? Tại vì cty mình cũng chưa đăng ký lao động nữa, từ đầu năm tới giờ rồi. Mình thì mới vào nên chẳng bít.
À, thế cty mình là cty dịch vụ thôi, chỉ có khoảng 6 người, mà thường xuyên thay đổi nhân viên, thế thì làm cách nào để mình đăng ký lao động & mua BHXH cho mọi người được nhỉ?
Theo bộ luật lao động có quy định về trường hợp không bắt buộc DN có số lao động nhỏ hơn 10 người tại điều 141 như sau:
Điều 141
1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.
2- Người lao động làm việc ở những nơi sử dụng dưới 10 người lao động, hoặc làm những công việc thời hạn dưới ba tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm.
Trường hợp của công ty bạn không cần phải đăng ký nộp bảo hiểm cho người lao động mà thay vào đó Cty bạn cộng thêm vào lương cho người lao động.
Thân!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Thanks Xuân Trường nhìu nhá, đã gỡ được gút mắc rùi. :dance2:

Nhưng còn đăng ký lao động thì làm sao nhỉ??

V

vtt

Guest
23/8/06
12
0
1
HCM
các bạn ơi cho mình hỏi cty mình chỉ có 3 người thôi, mình kg đăng ký đóng bảo hiểm có sao kg?.mức lương cty mình trả mỗi người là 4.500.000 đ/ người.vậy thuế có chịu cho mình đưa vào chi phí hết khoản tiền này kg? mong anh chị giúp mình với. cảm ơn anh chị nhiều

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Hợp đồng LĐ

các bạn ơi cho mình hỏi cty mình chỉ có 3 người thôi, mình kg đăng ký đóng bảo hiểm có sao kg?.mức lương cty mình trả mỗi người là 4.500.000 đ/ người.vậy thuế có chịu cho mình đưa vào chi phí hết khoản tiền này kg? mong anh chị giúp mình với. cảm ơn anh chị nhiều

trời ui nghe mức lương của cty bạn mà tui ham quá. hi...hì. Nhưng nếu bạn muốn cho hết vào chi phí và được bên thuế chấp nhận là chi phí hợp lý thì bạn nên xem lại trước khi thành lập công ty thì cty bạn đã đăng kí quỹ lương chưa nếu rồi thì cứ OK mà cho vào chi phí, còn nếu chưa thì nhanh nhanh đăng kí đi. Còn muốn đăng kí BHXH cho nhân viên thì đó là một điều đáng hoan nghêng mà bạn. còn không đăng kí thì cũng phải có sự giải trình cho phù hợp khi cơ quan thuế sờ tới, còn khồn sờ thì thôi. hiện nay phần lớn cty nhỏ không đăng kí BH cho nhân viên và họ luôn lấy lý do là nhân viên làm việc chưa có hĐ dài hạn nên k đóng hoặc cty họ trả thẳng vào lương cho nhân viên. Bạn cứ tùy cơ mà ứng biến cho nó hợp lý bạn nhé.Chúc thành công.

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Công ty dưới 10 người không phải đăng ký lao động trên sở Lao động TB XH nhưng vẫn phải ký hợp đồng lao động và đương nhiên bạn phải tham gia Bảo hiểm XH. Mức lương đăng ký nộp BHXH tùy thuộc vào công ty bạn đăng ký mức lương đóng BHXH với CQ BHXH. 40Tr cũng được chứ 4.5 tr thì vô tư,

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Sẵn đây cho em hỏi, trên hợp đồng lao động ở phần :

1/ Mức lương chính hoặc tiền công : ghi Số Tiền lương thôi, hay còn phải ghi cả Thang lương nào, nhóm nào, và bậc nào, hệ số nào nữa?

2/ Phụ cấp : chỉ ghi số Tiền phụ cấp không thôi được không? Không ghi phụ cấp gì, hệ số gì ... ?

3/ Chế độ nâng lương : ghi "Theo quy chế của công ty", không ghi cụ thể bao lâu tăng 1 lần... có sao không?

4/ Còn HDLĐ đối với người nước ngoài, thì ở chỗ Địa chỉ thường trú : ghi địa chỉ tại Nước họ sống, hay ghi địa điểm họ đang ở tại Việt Nam, nếu họ thuê nhà thì chỗ ở không ổn định????

Em mới vào nghề, còn nhiều chỗ không thông, mong các anh chị thông cảm và giải đáp giúp em...... Cám ơn anh chị nhiều!

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Sẵn đây cho em hỏi, trên hợp đồng lao động ở phần :

1/ Mức lương chính hoặc tiền công : ghi Số Tiền lương thôi, hay còn phải ghi cả Thang lương nào, nhóm nào, và bậc nào, hệ số nào nữa?

2/ Phụ cấp : chỉ ghi số Tiền phụ cấp không thôi được không? Không ghi phụ cấp gì, hệ số gì ... ?

3/ Chế độ nâng lương : ghi "Theo quy chế của công ty", không ghi cụ thể bao lâu tăng 1 lần... có sao không?

Không sao cả, nếu bạn chi tiết được mà ko ảnh hưởng gì thì càng tốt. Cty mình còn dựa trên HĐLĐ mẫu để tự soạn thảo ra hợp đồng cho phù hợp nữa mà.

4/ Còn HDLĐ đối với người nước ngoài, thì ở chỗ Địa chỉ thường trú : ghi địa chỉ tại Nước họ sống, hay ghi địa điểm họ đang ở tại Việt Nam, nếu họ thuê nhà thì chỗ ở không ổn định????

Thì địa chỉ thường trú của họ í, khác với tạm trú, bạn cứ ghi như trên PP của họ là được.

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
5/ Thế còn mức lương thử việc 2 tháng, có phải đề cập trên hợp đồng luôn không?

6/ Thông thường người ta ghi trên hợp đồng "chế độ nghỉ ngơi" như thế nào ạh? Em ghi thế này :
- ngày chủ nhật trong tuần, ngày lễ tết tại Việt Nam, 12 ngày phép 1 năm
có được không?

7/ 1 nhân viên người nước ngoài bắt đầu làm việc cho cty vào tháng 03/2007, nhưng tháng 05, và 06/2007 ông ta trở về nước, và làm việc cho cty Mẹ bên đó. Cty em tại Việt Nam không trả lương cho ông ấy ở tháng 05, 06/2007. Vậy em trình bày trong HDLD thế nào? Ông ta nhận lương ở 2 bên : Cty mẹ và cty Việt Nam. Trong 2 tháng đó, ông được hưởng lương tại công ty mẹ thôi.

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
5/ Thế còn mức lương thử việc 2 tháng, có phải đề cập trên hợp đồng luôn không?.
- em chỉ cần ghi là: Thời gian thử việc từ .. đến..; với mức lương = X% (hay cụ thể là 1.500.000đ chẳng hạn)

6/ Thông thường người ta ghi trên hợp đồng "chế độ nghỉ ngơi" như thế nào ạh?.
- "nghỉ CN, phép năm và các ngày lễ tết theo quy định"

7/ 1 nhân viên người nước ngoài bắt đầu làm việc cho cty vào tháng 03/2007, nhưng tháng 05, và 06/2007 ông ta trở về nước, và làm việc cho cty Mẹ bên đó. Cty em tại Việt Nam không trả lương cho ông ấy ở tháng 05, 06/2007. Vậy em trình bày trong HDLD thế nào? Ông ta nhận lương ở 2 bên : Cty mẹ và cty Việt Nam. Trong 2 tháng đó, ông được hưởng lương tại công ty mẹ thôi.
- Hoặc là làm 1 HĐ thử việc 2 tháng cho ổng, sau khi ổng chuyển đi thì bổ sung quyết định điều chuyển ctác.
- Hoặc làm HĐ ngắn hạn 3T, 6T. Đến tháng 5 ông ta về làm cho cty mẹ, chỉ cần bổ sung QĐ điều chuyển ctác thôi.

chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
1. Thõa thuận giữa cty và người lao động ( HĐLĐ thời vụ )
2. Đối với nhân viên Vp tốt nghiệp Trung cấp trở lên sau 30 ngày thử việc ký HĐLĐ 12 tháng, 36 tháng hoặc vô thời hạn
3. Khi HĐLĐ là tham gia BH cho người lao động.
4. Đóng BHXH là bắt buộc đối với tất cả doanh nghiệp

P/s : Bạn tư vấn thêm Luật lao động cho Sếp nhé ! Phạt hành chính là có rồi đó

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
!. Nếu kí tiếp HĐLĐ thì bạn phải đóng BHXH cho người LĐ
2.Bạn vẫn có thể kí bao nhiêu cũng được . Nhưng phải đóng BHXH cho họ nhé !
3.HĐ đối với người LĐ trên 3 tháng là phải đóng BHXH rồi bạn ạ
4.BHXH là quyền lợi của người lao động và là trách nhiệm của các DN . Hehehe

chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
To : Sn
Nhưng doanh nghiệp muốn Xù khoản BHXH nhiều lắm ( kiểu này Nhân sự ) phải đánh động ở trên dồi về cho Sếp mới được, còn không thiệt cho người lao động lém :)

T

tomtepvt

Guest
20/6/08
1
0
1
vungtau
Thực tế thì ở VN, có rất rất nhiều cty ko muốn đóng bảo hiểm cho người lao động. Vì tránh tình trạng người lao động vừa làm thủ tục đóng bảo hiểm xong, được vài tháng lại nghỉ, Ko có muốn gắn bó lâu dài với cty. Nên các Ông, bà GD có đóng bảo hiểm cũng chỉ chọn 1 số vị trí có khả năng làm lâu dài và bắt buộc phải đóng như: GD, P.GD, Kế toán, thủ quỹ, thủ kho, và 1 số người có đóng góp lâu dài với cty=> thể hiện cty có thiện chí đóng BH. Còn lại thì phải xem xét mức độ ..
Chính vì vậy, em nên bàn với GD, tiến hành nộp bảo hiểm cho những vị trí trên, số còn lại ký hợp đồng ngắn hạn 3 tháng. Thực tế cty mình đã từng làm như vậy, khi quyết toán thuế họ cũng hỏi nhưng bên mình trình bày là những người đó cũng chỉ ký hợp đồng ngắn hạn, ko xác định làm việc lâu dài với cty nên ko tiến hành đóng BH như những người kia. Nên họ cũng ko có ý kiến gì thêm.

Kinh doanh cũng phải có cái Tâm một chút, bóc lột sức lao động quá cũng k nên và người lao động sẽ k gắn bó với mình. vệc đóng BHXH thì có thể trễ 6tháng sau cũng được nên không sợ người lao động làm 1 vài tháng rồi nghỉ . nên ký HDLD thử việc 2 tháng trước sau đó ký HĐ theo luật định .

K

kttre

Guest
16/5/09
10
0
0
36
an thuong
các bạn ơi cho tớ hỏi đăng ký lao động với cơ quan nào? tại vì tớ mới ra truờng nên k biết.thank!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA