Chiết khấu thanh toán có bao gồm thuế không?

• Thread starter chuyengiaketoan
  • Ngày gửi
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Tài khoản 531 – Hàng bán bị trả lại

Hàng bán bị trả lại là số sản phẩm, hàng hóa doanh nghiệp đã xác định tiêu thu, nhưng bị khách hàng trả lại do vi phạm các điều kiện đã cam kết trong hợp đồng kinh tế như: hàng kém phẩm chất, sai quy cách, chủng loại.

Bên mua cần xuất hoá đơn để trả lại hàng bên bán. (đơn giá xuất phải đúng theo đơn giá mua trên hóa đơn mua vào)

Trình tự hạch toán và xuất hóa đơn:

Bên mua:

Xuất hóa đơn trả hàng và kê vào bảng kê 03GTGT (nếu xuất trả hàng trong cùng kỳ) hoặc kê vào bảng 02A (nếu xuất trả hàng khác kỳ)
Nợ TK331
Có TK 156
Có TK 1331

Bên bán:
Kê tờ hóa đơn của bên bán vào bảng kê 02GTGT (nếu xuất trả hàng trong cùng kỳ) hoặc kê vào bảng 02A (nếu hàng trả hàng khác kỳ)
Nợ TK 531
Nợ TK 3331
Có TK 131

Tài khoản 532 – Gỉam giá hàng bán

Bên bán sẽ xuất hóa đơn giảm giá cho số lương hàng kém chất lượng

Căn cứ vào hóa đơn giảm giá, bên bán sẽ hạch tóan:
Nợ TK 532
Nợ TK 3331
Có TK 131
Nếu giảm giá trong cùng kỳ thì tờ hóa đơn này sẽ được kê vào bảng kê 02GTGT với số âm.
Nếu giảm giá khác kỳ thì tờ hóa đơn này sẽ ghi vào bảng kê 02A, lên tờ khai thuế ở mục điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu ra.

Bên mua sẽ hạch tóan:
Nợ TK 331
Có TK 156
Có TK 133
Nếu giảm giá trong cùng kỳ thì tờ hóa đơn này sẽ được kê vào bảng kê 03GTGT với số âm.
Nếu giảm giá khác kỳ thì tờ hóa đơn này sẽ ghi vào bảng kê 02A, lên tờ khai thuế ở mục điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào.

Chiết khấu thanh tóan

Không lập hóa đơn, chỉ căn cứ chính sách bán hàng, chứng từ thu (bên mua), chứng từ chi (bên bán) để hạch toán

Bên mua:
Số tiền chiết khấu thanh toán được hưởng do thanh toán tiền mua hàng trước thời hạn được người bán chấp thuận, ghi:
Nợ TK 331 – Phải trả cho người bán
Có TK 515 – Doanh thu hoạt động tài chính.

Bên bán:
Khoản chiết khấu thanh toán cho người mua hàng hoá, dịch vụ được hưởng, ghi:
Nợ TK 635 – Chi phí tài chính
Có các TK 131, 111, 112,...

Đồng ý với thành nam về giải thích trên. Tuy nhiên trên thực tế công ty mình đã xảy ra tình huống như sau: Bên bán ra hình thức chiết khấu thanh toán cho bên mình, số tiền chiết khấu được giảm trừ trên tổng số tiền thanh toán (có tiền được giảm trừ là giám đốc đồng ý luôn). Vậy trong trường hợp này ta làm thế nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đồng ý với thành nam về giải thích trên. Tuy nhiên trên thực tế công ty mình đã xảy ra tình huống như sau: Bên bán ra hình thức chiết khấu thanh toán cho bên mình, số tiền chiết khấu được giảm trừ trên tổng số tiền thanh toán (có tiền được giảm trừ là giám đốc đồng ý luôn). Vậy trong trường hợp này ta làm thế nào
Sẽ hạch toán
Nợ TK 331(tổng tiền được chiết khấu trên tổng tiền phải thanh toán)
Có TK 515

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Sẽ hạch toán
Nợ TK 331(tổng tiền được chiết khấu trên tổng tiền phải thanh toán)
Có TK 515

Vậy cho minh hỏi, bạn hạch toán vậy thì thuế GTGT mà bên bán trả lại cho bạn thì đưa cả vào 515 à?

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Vậy cho minh hỏi, bạn hạch toán vậy thì thuế GTGT mà bên bán trả lại cho bạn thì đưa cả vào 515 à?
Bạn xem lại, chứ phần chiết khấu thanh toán này phát sinh thêm ngoài doanh số mua hàng và thuế đầu vào, làm gì có phần thuế trả lại ở đây?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chuyên gia ơi là chuyên gia, phần chiết khấu thanh toán này là chiết khấu trên tổng tiền phải trả khách hàng 331. Không liên quan gì tới thuế hết.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Chuyên gia ơi là chuyên gia, phần chiết khấu thanh toán này là chiết khấu trên tổng tiền phải trả khách hàng 331. Không liên quan gì tới thuế hết.

Eva ơi là eva!
Khi bên bán hàng xuất hoá đơn, căn cứ HĐ hạch toán:
Nợ 156: 10
Nợ 133: 1
Có 331: 11
Khi chiết khấu lại 10% trên tổng giá bán: 11x10%=1,1đ
1.1 đồng này có thuế rồi đó eva? Bạn phải trả lại cho người ta 0,1đ thuế đấy chứ. Bạn cứ xem lại kỹ ý mình hỏi nhé.
Bên mình đã hạch toán như sau:
Nợ 331: 1,1
Có 515: 1
Có 333: 0,1

Vậy các bạn có giữ mãi quan điểm khi cho rằng CKTT không bao gồm thuế VAT k?
Theo tôi phải tuỳ từng trường hợp vì thực tế thường đa dạng và phong phú lắm.
Rất mong nhận được sự chia sẻ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Eva ơi là eva!
1.1 đồng này có thuế rồi đó eva? Bạn phải trả lại cho người ta 0,1đ thuế đấy chứ. Bạn cứ xem lại kỹ ý mình hỏi nhé.

Chuyên gia kế toán phức tạp hóa vấn đề quá, thực tế nêu hạch toán như chuyên gia chắc chẳng ma nào nó nhận chiết khấu thanh toán kiểu đó cả, nếu chuyên gia kế toán mà hạch toán
Nợ TK 331: 1,1
Có TK 515: 1
Có TK 333: 0,1
để đi nộp thuế hay sao, nếu vậy thì người mua hàng sẽ CK thanh toán = CK trên đơn giá cho tui đi nhận hàng là tui trả tiền liền. Chúng ta nên đơn giản các vấn để phức tạp chứ không nên phức tạp các vấn để đơn giản. Chuyên gia kế toán mà làm thế e rằng chủ DN phải bắc ghế đứng bên cạnh học hỏi cách hạch toán Chiết khấu thanh toán mất.
Thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Eva ơi là eva!

Mình cũng tìm hiểu rùi kiếm xem có cái TT, CV hay QĐ nào liên quan tới việc xuất hóa đơn ghi nhận CK thanh toán hayhướng dẫn ghi nhận CK thanh toán mà không có. Nếu Chuyên gia mà hạch toán như thế thì nếu KH yêu cầu xuất HĐ ghi nhận chiết khấu thanh toán thì mình chịu thuế GTGT 10% sao, cái này trong TT32, không thấy có. Chuyên gia có thể giúp mình tìm quy định đó không?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chế độ kế toán là văn bản pháp quy vậy mà các bạn cứ cãi hoài không theo quy định gì cả hãy xem kỹ chế độ kế toán đi nhé đừng lên mất thì giờ bàn cãi mà không tuân theo một quy định nào cả.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chế độ kế toán là văn bản pháp quy vậy mà các bạn cứ cãi hoài không theo quy định gì cả hãy xem kỹ chế độ kế toán đi nhé đừng lên mất thì giờ bàn cãi mà không tuân theo một quy định nào cả.
Vậy theo bạn bạn hạch toán trường hơp này như thế nào?Chỉ giáo cho anh em đỡ mất thời gian đi chứ?

mysterman

mysterman

Guest
Trích 1 công văn của Cục thuế Tp.HCM gửi cho CoopMart (tui wên số rồi).

Về thưởng thanh toán trước hạn, chiết khấu thanh toán:
Khoản thưởng thanh toán trước hạn, chiết khấu thanh toán được coi như tiền thưởng, khoản tiền này nếu sau khi đã trừ tiền bị phạt do thanh toán trễ hạn là dương (>0) thì được tính vào thu nhập khác, trường hợp số thưởng không bù trừ được số bị phạt thì không được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
Khoản tiền thưởng mà đơn vị nhận được do thanh toán trước hạn, chiết khấu thanh toán không phải lập hóa đơn GTGT.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn xem hướng dẫn hạch toán trong QĐ về chế độ kế toán QĐ15, hoặc QĐ48 phần tài khoản 131 phần phương pháp hạch toán kế toán một số hoạt động chủ yếu mục thứ 5. Cứ căn cứ vào đó khỏi bàn cãi nhiều

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn xem hướng dẫn hạch toán trong QĐ về chế độ kế toán QĐ15, hoặc QĐ48 phần tài khoản 131 phần phương pháp hạch toán kế toán một số hoạt động chủ yếu mục thứ 5. Cứ căn cứ vào đó khỏi bàn cãi nhiều
Thưa bạn cái đó thì ai cũng biết, nhưng vấn để nói ở đây là hạch toán sao cho mọi người không phải bàn cãi nữa. Bạn hiểu nó thì bạn post bài cho mọi người đỡ phải bàn cãi, quy định không yêu cầu lập HĐ nhưng thực tế thì KH vẫn yêu cầu bạn phải viết HĐ ghi nhận CKTT thì bạn làm gì?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đã là chế độ quy định thì không thể có cái kiểu tối muốn thế này, anh muốn thế khác được phần chiết khấu thanh toán là phần người mua không phải trả thêm tiền chứ có phải hàng háo đâu mà đòi hóa đơn.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Mình cũng tìm hiểu rùi kiếm xem có cái TT, CV hay QĐ nào liên quan tới việc xuất hóa đơn ghi nhận CK thanh toán hayhướng dẫn ghi nhận CK thanh toán mà không có. Nếu Chuyên gia mà hạch toán như thế thì nếu KH yêu cầu xuất HĐ ghi nhận chiết khấu thanh toán thì mình chịu thuế GTGT 10% sao, cái này trong TT32, không thấy có. Chuyên gia có thể giúp mình tìm quy định đó không?

Đúng là chưa có văn bản nào quy định chi tiết về CKTT cả mà chỉ có hướng dẫn về CKTM thôi. (Bản thân TT32 chưa bao quát hết được và thậm chí về phần thuế CQSDĐ và cơ sở hạ tầng gắn liền trên đất còn mâu thuẫn nhau). Nhưng không phải cứ không có văn bản hướng dẫn chi tiết mà mình cứng nhắc bám vào quy định của kế toán được. (Chúng ta phải đặt bản chất của sự việc phát sinh như thế nào để hạch toán).Tuy nhiên, bạn EVA đang hiểu CKTT chỉ theo khía cạnh kế toán mà chưa đặt vào trong sự điều chỉnh của luật thuế.
Luật kế toán nói rằng CKTT hạch toán vào 515 (k nói j đến thuế cả), nhưng kế toán chỉ là xử lý dữ liệu của quá khứ (tức là việc đã xảy ra rồi), còn việc thoả thuận CKTT là do giám đốc khi ký hợp đồng. Họ thoả thuận và cứ nhận được tiền CK là OK (họ đâu có quan tâm trước thuế hay sau thuế). Vậy là hợp đồng đã ký, bạn phải theo hợp đồng chứ? Nên lúc này chiết khấu thanh toán bị điều chỉnh bởi luật thuế GTGT.
EVA à, khi cơ quan thuế kiểm tra nhìn thấy hoá đơn và bút toán này họ đã hỏi hợp đồng kinh tế. Sau khi đọc xong HĐKT, họ không yêu cầu j hơn nữa. Nếu ta chỉ có 515 thôi thì có lẽ cũng bị cơ quan thuế "hỏi thăm" rồi EVA ạ.

Sửa lần cuối:
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Đã là chế độ quy định thì không thể có cái kiểu tối muốn thế này, anh muốn thế khác được phần chiết khấu thanh toán là phần người mua không phải trả thêm tiền chứ có phải hàng háo đâu mà đòi hóa đơn.

Bạn lại đánh đồng rồi. Việc quy định về CKTT là do QĐ15 điều chỉnh cách thức hạch toán. Thuế GTGT là điều chỉnh các hoạt động mua bán hàng hoá chịu thuế GTGT. Còn việc thanh toán chiết khấu là do thoả thuận của các bên mua hàng và bán hàng. Sự thoả thuận đó được thể hiện trên HĐKT. Và việc hạch toán của bạn phải theo các điều khoản đã ghi trong HĐKT.
- Nếu hai bên thoả thuận tỷ lệ CKTT trên giá bán chưa thuế thì đương nhiên không cần phải tính thêm bất kỳ đồng nào cả.
- Nếu hai bên thoả thuận CKTT trên tổng giá thanh toán thì chắc chắn rằng bên được hưởng CK phải tính thuế GTGT trên số tiền được hưởng đó.(Bạn định không nộp thuế ở phần này sao? Nếu giá trị lớn cả tỷ đồng?)
thd6758 mà cứng nhắc quá thì tôi sẽ không bàn và giải thích thêm việc này nữa. Vì khi hạch toán phải căn cứ vào bản chất sự việc để đưa nó vào bút toán nào là thích hợp nhất, và đúng luật nhất.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Eva ơi là eva!

pác chuyengia phải trả lại cho "người ta" nào khoản tiền thuế 0.1 đ ? pác ghi nhận có 333 vậy chứng từ trong trường hợp này là gì ? => là hóa đơn ???/

Sửa lần cuối:
B

banvan

Sơ cấp
14/5/05
48
2
8
43
HaiDuong
Cũng trong đề tài này em xin hỏi các bác một vấn đề nhé. Cty em mua hàng thực phẩm các loại mục đích để xuất khẩu và nhận được một hoá đơn của bên bán như sau: Trà bí đao: 800thùng, đơn giá 70,510đ/thùng= 56,408,000, bên bán CK 3% = 1,692,240 tại cột cộng tiền hàng =>56,408,000-1,692,204=54,715,760, thuế 10% 5,471,576, => tổng cộng thanh toán: 60,187,336 và em định khoản như sau:
No 156: 54.715.760
No 133: 5.471.576
Co 331: 60.187.336 như vậy có đúng không? em nghĩ là sai bởi không thể hiện được 3% tiền chiết khấu thanh toán. Xin Các bác chỉ dùm- Thanks

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cũng trong đề tài này em xin hỏi các bác một vấn đề nhé. Cty em mua hàng thực phẩm các loại mục đích để xuất khẩu và nhận được một hoá đơn của bên bán như sau: Trà bí đao: 800thùng, đơn giá 70,510đ/thùng= 56,408,000, bên bán CK 3% = 1,692,240 tại cột cộng tiền hàng =>56,408,000-1,692,204=54,715,760, thuế 10% 5,471,576, => tổng cộng thanh toán: 60,187,336 và em định khoản như sau:
No 156: 54.715.760
No 133: 5.471.576
Co 331: 60.187.336 như vậy có đúng không? em nghĩ là sai bởi không thể hiện được 3% tiền chiết khấu thanh toán. Xin Các bác chỉ dùm- Thanks
Đó không phải là chiết khấu thanh toán, mà là chiết khấu hàng bán giảm trực tiếp trên tổng tiền trước thuế.
Bạn định khoản thế là đúng rùi, Chiết khấu thanh toán là số tiền chiết khấu bạn nhận được khi bạn thanh toán hàng và được giảm trên tổng tiền thanh toán của HĐ.
Trường hợp của ban nếu chiết khấu thanh toán thì phải trích 3% trên tổng số tiền 60.187.336 đ.
Thân!

Sửa lần cuối:
A

asimo241

Guest
10/8/06
17
0
0
Hanoi
Oai`, cái chủ đề này em post lên một lần rồi, lâu lâu quay lại đây lại thấy bàn tán rôm rả...Vui thật !! Mọi người bao giờ có quyết định cuối cùng nhắn cho em một tiếng nhé. Em cũng muốn biết lắm, hoan hô anh chuyengiaketoan vẫn nhiệt tình với chủ đề này.:bigok:

Hơ, em cũng đồng ý với anh chuyengiaketoan nếu khoản tiền thuế đó mà lên đến tiền tỷ thì "ăn như thế là hơi bị dầy!!" . Dù sao cũng phải đúng luật, nên sòng phẳng và có trách nhiệm một chút. Không biết những ai ở đây đã đi làm rồi gặp trường hợp như vậy hạch toán thế nào nhỉ ??? ^^

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA