Biên Bản Điều Chỉnh Hóa Đơn

• Thread starter songchoquangay
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Các anh chị cho em hỏi gấp một việc là: trường hợp nào mình được phép lập biên bản điều chỉnh hóa đơn vậy ạ?
Em cần gấp lắm đó, em cám ơn! :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Các anh chị cho em hỏi gấp một việc là: trường hợp nào mình được phép lập biên bản điều chỉnh hóa đơn vậy ạ?
Không biết có ai biết là có hay không chứ theo tớ không có cái nào gọi là điều chỉnh hoá đơn.

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội
cụ thể là bạn điều chỉnh nội dung nào trên hóa đơn?

S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Ban đầu hóa đơn mình viết cột đơn giá là 6tr, nhưng sếp bảo chỉ xuất 5tr thôi, nhưng ý mình want hỏi là có công vân hay thông tư gì để chỉ dẫn cụ thể là trong trường hợp nào thì được lập biên bản điều chỉnh.

S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
vậy không có công văn nào hướng dẫn cho việc này hả anh?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn

Trường hợp đã phát hành hóa đơn nhưng phát hiện nội dung trên hóa đơn chưa phù hợp với nghiệp vụ kinh doanh thì hai bên phải thỏa thuận và tiến hành điều chỉnh hóa đơn. Nghĩa là cứ sai thì đều phải điều chỉnh, thế thôi, còn mẫu biên bản điều chỉnh bạn có thể tìm kiếm trên WKT.

S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Anh ơi vậy trong trường hợp của em như thế, thì theo anh có làm được biên bản ĐC được không ạ?

T

Trường Anh

Guest
2/5/06
5
0
0
41
TP.HCM
Chứng từ có hai yếu tố: Yếu cơ bản và yếu tố bổ sung. Chỉ sai những yếu tố bổ sung thì mới được làm biên bản điều chỉnh, còn sai yếu tố cơ bản thì phải huỷ

S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Em cám ơn cả nhà đã tận tình chỉ dẫn. Em sẽ hủy và viêt hóa đơn khác thay thế.

N

NQVDT

Guest
10/11/07
44
0
0
Long Xuyen - An Giang
ừ trường hợp của bạn phải hủy hóa đơn thôi. Hóa đơn chỉ điều chỉnh trong những lỗi rất nhỏ như thiếu một từ trong địa chỉ...Bạn có thể nghiên cứu thêm thông tư 120. Mình chưa gặp công văn nào hướng dẫn có thể điều chỉnh đa số là sai thì phải hủy và xuất lại. Góp ý cùng bạn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Không phải cứ nói sai là huỷ HĐ GTGT một cách tuỳ tiện được đâu, tuỳ vào cái sai nào mà có thể làm biên bản điều chỉnh hoặc đưởng cùng mới phải huỷ. Và cũng tuỳ vào khách hàng dễ tính hay khó tính mà xử thôi. Kinh nghiệm của tớ là thoả thuận với bên bán nếu được thì không phải huỷ, nếu không được thì bất đắc dĩ phải huỷ ra cái mới.:biggthump
Thân!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Không phải cứ nói sai là huỷ HĐ GTGT một cách tuỳ tiện được đâu, tuỳ vào cái sai nào mà có thể làm biên bản điều chỉnh hoặc đưởng cùng mới phải huỷ. Và cũng tuỳ vào khách hàng dễ tính hay khó tính mà xử thôi. Kinh nghiệm của tớ là thoả thuận với bên bán nếu được thì không phải huỷ, nếu không được thì bất đắc dĩ phải huỷ ra cái mới.:biggthump
Thân!
Luật nào cấm không cho hủy hóa đơn nhỉ? Viết sai thì hủy không việc gì cả.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Luật nào cấm không cho hủy hóa đơn nhỉ? Viết sai thì hủy không việc gì cả.

Chị Let này, he he em không nói luật nào cấm huỷ HĐ GTGT cả mà ở đây là việc cứu hoá đơn GTGT để đỡ phải huỷ nhé, nếu mà cứ sai chút xíu tên hoặc địa chỉ chẳng hạn mà cứ yêu cầu nhà CC phải huỷ HĐ thì xem ra cũng không khả thi cho lắm, ví dụ bà chị xuất HĐ cho người ta cái địa chỉ là: 1/2A đường Lê Văn Tám chẳng hạn, mà bà chị viết nhầm thành 1/2 đường Lê Văn Tám, người ta yêu cầu chị huỷ mà trong trường hợp này hoàn toàn có thể làm biên bản điều chỉnh lại cái địa chỉ kia thì bà chị thấy thế nào?:biggthump, do ko cẩn thận mà người mua hàng đã ghi cho chị và chi ra sai khoảng 5-6 HĐ trong tháng bị sai địa chỉ như thế và của cả tháng trước nữa thì bà chị tính huỷ tuốt nó đi trong khi bà chị có thể cứu nó được sao?:biggthump

phong2v

phong2v

Guest
Chị Let này, he he em không nói luật nào cấm huỷ HĐ GTGT cả mà ở đây là việc cứu hoá đơn GTGT để đỡ phải huỷ nhé, nếu mà cứ sai chút xíu tên hoặc địa chỉ chẳng hạn mà cứ yêu cầu nhà CC phải huỷ HĐ thì xem ra cũng không khả thi cho lắm, ví dụ bà chị xuất HĐ cho người ta cái địa chỉ là: 1/2A đường Lê Văn Tám chẳng hạn, mà bà chị viết nhầm thành 1/2 đường Lê Văn Tám, người ta yêu cầu chị huỷ mà trong trường hợp này hoàn toàn có thể làm biên bản điều chỉnh lại cái địa chỉ kia thì bà chị thấy thế nào?:biggthump, do ko cẩn thận mà người mua hàng đã ghi cho chị và chi ra sai khoảng 5-6 HĐ trong tháng bị sai địa chỉ như thế và của cả tháng trước nữa thì bà chị tính huỷ tuốt nó đi trong khi bà chị có thể cứu nó được sao?:biggthump
Nhưng bạn ơi bạn đọc kỹ trong trường hợp này nhé, đó là sai đơn giá ====>>> thành tiền sai và thuế cũng sai nốt đó

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Ối giời! Cái ví dụ của em đưa ra nó đơn giản lắm em ạh, chị có thể không cần phải tốn đến 2 tờ giấy trắng A4, không cần phải tốn thêm tiền mực, không cần phải làm mất thì giờ của 2 sếp 2 bên để ký cho cái biên bản điều chỉnh hóa đơn đâu. Chị nghĩ em biết chị sẽ xử lý nó như thế nào rồi!

Thật ra, cái hóa đơn đỏ rất quan trọng đối với người mua hàng muốn lấy đầu vào cho nên người mua cẩn thận lấy hóa đơn đầu vào đúng, đủ bao giờ cũng hơn em ạh.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nhưng bạn ơi bạn đọc kỹ trong trường hợp này nhé, đó là sai đơn giá ====>>> thành tiền sai và thuế cũng sai nốt đó
Khà khà, bác Phong2V lại hiểu sai bài của em ở trên rùi, bài đó em giải thích cho bà chị Let là không có luật nào cấm huỷ hoá đơn và nếu HĐ có thể cứu được thì hãy tìm cách cứu lấy nó :biggthump

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ban đầu hóa đơn mình viết cột đơn giá là 6tr, nhưng sếp bảo chỉ xuất 5tr thôi, nhưng ý mình want hỏi là có công vân hay thông tư gì để chỉ dẫn cụ thể là trong trường hợp nào thì được lập biên bản điều chỉnh.
Của bạn sai đơn giá == > sai thành tiền ===>sai tiền hàng ===>sai VAT==>sai tiền thanh toán===>Huỷ hoá đơn và xuất cái mới.Hết!:biggrinda

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Thực ra ATM919 nói cũng đúng. Nhưng quan trọng là sai yếu tố nào, có thể làm biên bản điều chỉnh được hay ko? Và khách hàng có chấp nhận với phương án đó.
Ví dụ, ở cty tớ trước đây có cung cấp hàng hóa cho bên Metro HP nhưng lỡ viết HĐ với địa chỉ là Metro HN. Lúc đầu định hủy viết lại hoặc sửa và đóng dấu lên. Nhưng rùi thỏa thuận làm cái BB có ký đóng dấu của 2 bên thế là Okie.
Nhưng trường hợp trên lại khác, anh Phong2v hòan tòan đúng, sai đơn giá==>sai tiền, hủy và viết lại.
Vì vậy, tùy bạn nhé...

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA