Thủ tục chuyển Văn Phòng công ty...

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Công ty mình sắp chuyển địa điểm công ty rồi , sếp bảo mình tìm hiểu các thủ tục :
+ Chuyển VP trong cùng một quận thì thủ tục như thế nào?
+ Chuyển VP khác quận thì thủ tục như thế nào?
+ Nếu vẫn để địa chỉ giao dịch vẫn là VP cũ ( tức là mặc dù chuyển nơi làm việc sang nơi khác nhưng vẫn để trụ sở giao dịch chính vẫn là Vp cũ vì VP cũ là nhà của sếp ) thì mình có cần thay đổi các giấy tờ gì kg?
Ai biết thì xin vui lòng giúp dùm nha. Cảm ơn rất nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Công ty mình sắp chuyển địa điểm công ty rồi , sếp bảo mình tìm hiểu các thủ tục :

Chuyển địa điểm kinh doanh: trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh, người nộp thuế phải khai báo với cơ quan Thuế quản lý trực tiếp để làm thủ tục chuyển địa điểm. Mọi trường hợp thay đổi địa điểm kinh doanh đều không thay đổi mã số thuế.
a) Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh trong cùng địa bàn tỉnh:
Hồ sơ kê khai là: Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-ĐK-TCT, trong đó ghi rõ thông tin thay đổi về địa điểm kinh doanh.
Trường hợp người nộp thuế do Cục thuế quản lý thì hồ sơ được gửi đến Cục thuế để thực hiện điều chỉnh lại thông tin về địa chỉ mới của người nộp thuế.
Trường hợp người nộp thuế thuộc Chi cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 2 bộ để gửi đến Chi cục thuế nơi người nộp thuế chuyển đi và Chi cục thuế nơi người nộp thuế chuyển đến. Chi cục thuế nơi người nộp thuế chuyển đi phải lập thông báo tình hình nộp thuế và thanh toán hoá đơn của người nộp thuế theo mẫu số 09-MST cho Chi cục thuế nơi người nộp thuế chuyển đến và Cục thuế trong thời hạn 8 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị chuyển địa điểm.
b). Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh giữa các tỉnh:
Tại nơi người nộp thuế chuyển đi: Hồ sơ kê khai gồm:
- Thông báo chuyển địa điểm.
- Giấy chứng nhận đăng ký thuế (bản gốc).
Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ kê khai chuyển địa điểm của người nộp thuế, cơ quan Thuế nơi người nộp thuế chuyển đi thu hồi Giấy Chứng nhận đăng ký thuế và phải lập thông báo tình hình nộp thuế của người nộp thuế theo mẫu 09-MST để gửi 01 bản cho người nộp thuế và 01 bản cho cơ quan Thuế nơi người nộp thuế chuyển đến.
Tại nơi người nộp thuế chuyển đến: Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày được cấp đổi Giấy phép kinh doanh theo địa chỉ mới, người nộp thuế phải đăng ký thuế tại cơ quan Thuế nơi chuyển đến. Hồ sơ đăng ký thuế gồm:
- Tờ khai đăng ký thuế (ghi mã số thuế đã được cấp trước đó).
- Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do cơ quan đăng ký kinh doanh nơi chuyển đến cấp (bản sao có chứng thực).
Trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan Thuế phải cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký thuế cho người nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế mà người nộp thuế đã được cấp trước đó.

+ Nếu vẫn để địa chỉ giao dịch vẫn là VP cũ ( tức là mặc dù chuyển nơi làm việc sang nơi khác nhưng vẫn để trụ sở giao dịch chính vẫn là Vp cũ vì VP cũ là nhà của sếp ) thì mình có cần thay đổi các giấy tờ gì kg?
Trường hợp này nên thành lập văn phòng đại diện

M

Milk

Guest
23/2/08
2
0
0
Tu Liem - Ha Noi
cac bac oi giup em voi!
cty em moi thanh lap em dang lam thu tuc thue.noi the nao nhi? the nay vay!
vi la cong ty moi thanh lap va tru so cong ty duoc thue boi nguoi nha cua mot Co Dong(me de) the nhung de mua dc HD GTGT thi co quan thue tai phuong noi cong ty em dong tru so lai yeu cau nguoi chu ho cho thue nha phai ra phuong khai bao va nop thue thi nguoi ta moi lam thu tuc cho.
ma trong to khai do nguoi ta yeu cau nguoi cho thue nha phai co giay phep KD va MST nhu mot ho KD.the nhung vi day la nha nguoi ta xay len de o va khi con cai can tru so de mo cty thi ba me cho con thue thi ai lai di lam DKKD cac bac nhi?
the nhung neu ko khai day du MST va GPKD thi nguoi ta ko giai quyet cho.em co nen chuyen hop dong thue nha thanh hop dong muon nha ko ha cac bac?va neu em lam nhu vay thi the nao bac nhi?em ko bit phai lam the nao ca mong ca nha minh giup em voi! nhanh nhanh giup em voi cac bac nhe?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
cac bac oi giup em voi!
cty em moi thanh lap em dang lam thu tuc thue.noi the nao nhi? the nay vay!
vi la cong ty moi thanh lap va tru so cong ty duoc thue boi nguoi nha cua mot Co Dong(me de) the nhung de mua dc HD GTGT thi co quan thue tai phuong noi cong ty em dong tru so lai yeu cau nguoi chu ho cho thue nha phai ra phuong khai bao va nop thue thi nguoi ta moi lam thu tuc cho.
ma trong to khai do nguoi ta yeu cau nguoi cho thue nha phai co giay phep KD va MST nhu mot ho KD.the nhung vi day la nha nguoi ta xay len de o va khi con cai can tru so de mo cty thi ba me cho con thue thi ai lai di lam DKKD cac bac nhi?
the nhung neu ko khai day du MST va GPKD thi nguoi ta ko giai quyet cho.em co nen chuyen hop dong thue nha thanh hop dong muon nha ko ha cac bac?va neu em lam nhu vay thi the nao bac nhi?em ko bit phai lam the nao ca mong ca nha minh giup em voi! nhanh nhanh giup em voi cac bac nhe?

Bạn nên đánh chữ có dấu, thả nào các bác Mod cũng xoá bài này cho xem. Trường hợp của bạn theo tớ mình làm cái HĐ mượn nhà, ra phường xã chỗ cái nhà đó, xin dấu là ok.

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp

Trường hợp cty bạn chuyển địa điểm kinh doanh trong cùng 1 quận thì trước hết bạn làm 1 bộ hồ sơ thay đổi địa diểm kinh doanh gửi lên sở kế hoạch và đầu tư TPHCM để được cấp lại giấy phép ĐKKD nhé, bạn cũng có thể đăng ký qua mạng cho tiện.

L

ls_bien

Guest
11/2/07
1
0
0
HaNoi
- Nếu là chuyển trụ sở cùng một quận hay khác quận thì:
1. Với Sở kế hoạch đầu tư nơi cấp phép: chuyển VP cùng hay khác quận, khác tỉnh thì Bạn vẫn phải làm một bộ hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh theo mẫu (vì bạn không nói công ty bạn là loại hình công ty cổ phần, TNHH hay hợp danh nên bạn tự tìm hiểu hoặc gửi câu hỏi mới cho tôi theo địa chỉ: bizlaw2007@gmail.com tôi sẽ giúp bạn về hồ sơ).
2. Với cơ quan thuế:
2.1. Nếu chuyển cùng quận: bạn chỉ cần làm tờ khai điều chỉnh theo mẫu số 08 sau khi đã được cấp đăng ký thay đổi là xong.
2.2. Nếu chuyển khách quận thì bạn phải làm quyết toán thuế tại cơ quan thuế chủ quản. Hồ sơ bao gồm: 01 đăng ký kinh doanh thay đổi (đã thể hiện việc chuyển địa điểm; 01 tờ khai mẫu 08; 01 công văn và hồ sơ chứng từ đã nộp thuế.
* Lưu ý: Khi làm quyết toán nhiều đơn vị thuế khi ta nộp hồ sơ xin quyết toán thuế nhưng họ kéo dài thời gian và trong thời gian này nếu đến thời điểm nộp tờ khai thuế thì bạn vẫn nộp tại cơ quan quản lý thuế đang làm quyết toán mà chưa nộp tại cơ quan quản lý thuế mới vì nguyên tắc làm chốt đến thời điểm nào thì cơ quan thuế phải chốt đúng, chốt đủ đến thời điểm đó. Đã có nhiều đơn vị bị phạt chỉ vì đang làm quyết toán thuế mà quên nộp tờ khai trong giai đoạn này.
2.3. Nếu chuyển khác tỉnh thì ngoài thủ tục quyết toán và trả mã số thuế xong bạn về Cục thuế của tỉnh mới để xin cấp mã số thuế mới.
3. Với cơ quan công an nơi cấp dấu:
3.1. Nếu chuyển trụ sở cùng một quận thì không cần khắc lại dấu.
3.2. Nếu chuyển sang quận, huyện khác nhưng vẫn cùng một địa bàn thì xin cấp đổi lại dấu tại cơ quan công an nơi đã cấp dấu cũ.
3.3. Nếu chuyển sang tỉnh khác thì sau khi quyết toán xong thuế thì bạn làm thủ tục trả dấu tại cơ quan công an nơi cấp dẫu cũ và về tỉnh mới khắc dấu tại công an tỉnh đó theo quy định.
* Nếu là đơn vị Nhà nước chưa được cổ phần hoá hay đã chuyển sang hoạt động theo luật doanh nghiệp nhưng vẫn là đơn vị 100% vốn nhà nước thì phải có quyết định của cơ quan chủ quản đó trước khi làm thủ tục chuyển đổi.
* Lưu ý: Nhớ công chứng lại một số đăng ký kinh doanh cũ, mã số thuế cũ và đăng ký mẫu dấu để sử dụng khi làm thủ tục. Cần thiết thì đóng dấu khống một số giấy tờ trước khi trả dấu hoặc đổi dấu để làm công văn giấy tờ khi cần thiết trong quá trình quyết toán thuế và gửi công văn cho khách hàng và các cơ quan hữu quan khi có yêu cầu (với một số đơn vị có cơ quan chủ quản)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA