Lập phiếu đề nghị xuất vật tư???

• Thread starter HHNHM
  • Ngày gửi
H

HHNHM

Guest
15/2/08
1
0
0
an giang
Các anh chị ơi cho em hỏi 2 vấn đề này với:
1. Khi phân xưởng sản xuất cần vật tư để sản xuất sản phẩm; có bắt buộc phải lập "phiếu đề nghị xuất vật tư" ko? Nếu ko lập phiếu thì kế toán có lập phiếu xuất kho hay ko ( đồng ý cho xuất vật tư)?
2. Nếu bắt buộc phải có phiếu đề nghị xuất vật tư thì kế toán mới cho lĩnh vật tư. Vậy anh chị có thể hướng dẫn giúp em cần ghi những gì trên phiếu đề nghị ấy? Phiếu đó có mẫu sẵn ko? ( em tìm mãi mà không thấy, muốn thiết kế 1 mẫu nhưng không hình dung được những gì cần có trong "phiếu đề nghị xuất vật tư")

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
1. Khi phân xưởng sản xuất cần vật tư để sản xuất sản phẩm; có bắt buộc phải lập "phiếu đề nghị xuất vật tư" ko? Nếu ko lập phiếu thì kế toán có lập phiếu xuất kho hay ko ( đồng ý cho xuất vật tư)?
2. Nếu bắt buộc phải có phiếu đề nghị xuất vật tư thì kế toán mới cho lĩnh vật tư. Vậy anh chị có thể hướng dẫn giúp em cần ghi những gì trên phiếu đề nghị ấy? Phiếu đó có mẫu sẵn ko? ( em tìm mãi mà không thấy, muốn thiết kế 1 mẫu nhưng không hình dung được những gì cần có trong "phiếu đề nghị xuất vật tư")

Theo quy định hiện hành thì các chứng từ có tính "hướng nội" (chỉ sử dụng trong nội bộ DN) là những chứng từ có tính hướng dẫn. Do đó bạn có thể thiết kế mẫu chứng từ sao cho đáp ứng được yêu cầu quản lý của DN. Việc có lập Phiếu đề nghị xuất vật tư hay không trước khi lập PXK là tuỳ theo yêu cầu quản lý của từng DN.

S

scorpio0707

Guest
14/7/07
11
0
1
39
TP.HCM
mình nghĩ phiếu yêu cầu xuất vật tư cũng gần giống như phiếu xuất kho thôi, nó rất đơn giản, mỗi doanh nghiệp có thể phức tạp hay đơn giản nhưng nó có một số chỉ tiêu chính như : Họ tên người đề nghị, Bộ phận, Lý do đề nghị, STT,Tên hàng hoá vật tư, ĐVT, số lượng, ghi chú,...

levanton

levanton

Cao cấp

Phiếu đề nghị xuất vật tư là 1 chứng từ nội bộ. Phiếu này có mục địch xác nhận sự cần thiết phải có vất tư cho bộ phận sản xuất. Nếu doanh nghiệp lớn, có phân chia nhiều tổ, thì việc lập phiếu này là cần thiết, nhằm xác định nhu cầu sử dụng, phụ trách bộ phận ký xác định trách nhiệm trước khi trình người có thẩm quyền duyệt xuất. Nếu doanh nhgiệp nhỏ, hoặc Giám đốc, quản đốc được duyệt xuất vật tư nắm, quản lý trực tiếp sản xuất thì không cần có phiếu này. Cơ quan thuế chỉ quản lý tổng số vật tư xuất có tương ứng với sản phẩm sản xuất được với định mức đã đăng ký hay không mà thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA