ERP Oracle cho cty đầu tư có ổn không?

• Thread starter letmebe
  • Ngày gửi
L

letmebe

Thành viên sơ cấp
26/2/08
3
0
0
Hanoi
Tôi đang làm cho 1 cty tài chính, có những hoạt động sau: Đầu tư dự án, góp vốn, đầu tư chứng từ có giá - trên sàn, OTC, tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp, ủy thác đầu tư.
Theo các bác thì tôi lựa chọn ERP-Oracle thì có ổn không? với những lĩnh vực kể trên khi triển khai có phức tạp không?

Thanks các bác trước

L

letmebe

Thành viên sơ cấp
26/2/08
3
0
0
Hanoi
Thanks bác erpvn, tôi nghĩ Financials của Oracle chỉ áp dụng cho phòng TC-KT thôi chứ, còn các ban kinh doanh: Đầu tư, Uthác vốn... thì sao? tôi muốn tất cả các phần mềm các phòng ban đều chạy trên 1 CSDL. Tôi sợ nhất là các đồng chí triển khai không làm được hoặc không chịu làm, khi đó Oracle chỉ giống như một phần mềm kế toán chứ ko phải ERP.

Kuki

Kuki

Thành viên sơ cấp
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Bác chỉ cần mua Phân hệ Financials của Oracle là đủ, have fun.
Bác cho hỏi : bác dùng những application nào cho nhu cầu của bác letmebe ?

Kuki

Kuki

Thành viên sơ cấp
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Tôi đang làm cho 1 cty tài chính, có những hoạt động sau: Đầu tư dự án, góp vốn, đầu tư chứng từ có giá - trên sàn, OTC, tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp, ủy thác đầu tư.
Theo các bác thì tôi lựa chọn ERP-Oracle thì có ổn không? với những lĩnh vực kể trên khi triển khai có phức tạp không?

Thanks các bác trước
Bác cho em hỏi nhu cầu của bác ở mỗi họat động là gì ?

L

letmebe

Thành viên sơ cấp
26/2/08
3
0
0
Hanoi
Bác cho em hỏi nhu cầu của bác ở mỗi họat động là gì ?
Hiện nay cty của tôi cũng có những phần mềm riêng lẻ tự XD cho các phòng ban, mỗi phần mềm 1 CSDL, tôi muốn bỏ hết đi để xây dựng lại, kết nối với Oracle finance thành 1 thể thống nhất.
Tham vọng của tôi còn là thương mại điện tử, có thể là oracle portal kết nối với ERP

Kuki

Kuki

Thành viên sơ cấp
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Hiện nay cty của tôi cũng có những phần mềm riêng lẻ tự XD cho các phòng ban, mỗi phần mềm 1 CSDL, tôi muốn bỏ hết đi để xây dựng lại, kết nối với Oracle finance thành 1 thể thống nhất.
Tham vọng của tôi còn là thương mại điện tử, có thể là oracle portal kết nối với ERP
erpvn nói:
Bác chỉ cần mua Phân hệ Financials của Oracle là đủ, have fun.
Vậy bác ERPVN giải đáp giúp bác mấy điểm :

1. Đầu tư dự án, góp vốn thì Oracle Finance thỏa mãn được những gì ?
2. Chứng khóan thì sao ?
3. Tư vấn, ủy thác thì như thế nào ?
.....

Em chưa rõ lắm phần Oracle Finance hỗ trợ được những gì ?

H

hieppm

Thành viên thân thiết
5/7/05
72
1
0
40
Tp.HCM
Về công ty tài chính thì nó có những ứng dụng riêng dành cho ngành này, cái quan trọng là yêu cầu như thế nào để tư vấn và sử dụng phần mềm cho hợp lý. Hiện nay oracle là công ty đầu tiên và là duy nhất trên thế giới có giải pháp end to end vì vậy tôi nghĩ rằng nhu cầu của bạn có đến cỡ nào thì Oracle vẫn hỗ trợ được (không 100 cũng 70-80%
) chỉ ngại bạn không đủ kinh phí để mà xây dựng thôi.

Ngoài ra một cty tồn tài nhiều CSDL cũng là chuyện bình thường, nếu công ty nào cũng bắt buộc 1 CSDL thì data warehouse họ xây dựng ra để làm gì nhỉ? rồi BI nữa???

E

ERPSolution

Thành viên thân thiết
6/4/05
191
0
0
44
HCMC

Thanks các bác trước
Bạn phải nói rõ nhu cầu của mình mới có thể tư vấn được.

Ví dụ: bạn nói quản lý hoạt động : 'Đầu tư dự án'. Tuy nhiên, quản lý ở mức nào:
- Nếu chỉ quản lý các chi phí đầu tư theo khoản mục (ngân sách, thực tế) ... của dự án thì dùng Financials là được
- Nếu ngoài nhu cầu trên,quản lý đến mức quản trị về TIẾN ĐỘ dự án, ... thì Phải dùng đến phân hệ Project..

K

ketoandn

Thành viên sơ cấp
15/12/07
21
0
0
137 To Hieu
www.gimasys.com
Đầu tư dự án, góp vốn, đầu tư chứng từ có giá - trên sàn, OTC, tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp, ủy thác đầu tư.

1. Đầu tư dự án: Bạn cần capitalise toàn bộ giá trị đầu tư. Thường đối với các hedge funds họ đầu tư bằng bản quyền (đứng trung gian), công nghệ, quản lý và vốn. Capitalise cái này. Oracle Finance làm ổn.
2. Góp vốn cũng như vậy
3. Chứng từ có giá: Nếu bạn cần quản lý portfolio thì hiện nay 1 số nhà triển khai Oracle sử dụng Oracle Inventory để quản lý đầu tư chứng khoán. Đối với hedge fund, nghiệp vụ của bạn đơn giản hơn rất nhiều so với công ty chứng khoán, nên chắc bạn không lo việc này. Bạn có thể sử dụng song song với cả OM và PO
4. Ủy thác đầu tư và một số các dịch vụ khác, mua sắm khác có thể sử dụng OM, PO để quản lý các hợp đồng và tính giá vốn cho các dịch vụ trên. Vấn đề Ủy thác đầu tư là nghiệp vụ bạn nhận Ủy thác của 1 đơn vị khác, tìm kiếm mối khách hàng và ăn chênh lệch hoa hồng (Theo mình hiểu)

5. Oracle có công cụ gọi là BI, cho phép đưa ra báo cáo đa chiều giúp bạn quản trị các nguồn đầu tư tốt hơn

6. Một phần nữa là sử dụng Oracle như thế chưa thích hợp với chiến lược của 1 quỹ. Thường các quỹ khi đầu tư vào doanh nghiệp họ đầu tư bằng vốn, công nghệ và quản trị. Vậy ta có nên xem xét dịch vụ của một quỹ là gì? Tại sao khách hàng cần bạn? Bạn cung cấp gì hơn nữa để doanh nghiệp bạn đầu tư trở thành công ty mạnh, khi IPO bạn sẽ thu được nhiều hơn những gì bạn đã đầu tư. Cái họ cần là Thương Hiệu, Quản trị, và Vốn. Oracle có thể giúp được cái phần Quản trị kia cho họ không?

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều