phân bổ chi phi vận chuyển cho nhiều mặt hàng

• Thread starter conan26
  • Ngày gửi
C

conan26

Guest
27/12/07
8
0
0
ha noi
công ty em có nhâp khẩu một lô hàng bao gồm nhiêu mặt hàng. Vậy chi phí vận chuyển từ cảng về đến kho của công ty phải tính như thế nào vào giá vốn của từng mặt hàng bây giờ. Mong các bác giup em với. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Duyên_34

Guest
Chào Bạn
Mình cũng mới làm về nhập khẩu , chi phí vận chuyển cậu nên hạch toán riêng vào tài khoản 1562(QĐ15), còn QĐ 48 cũng vậy , giá trị hàng nhập cậu cho vào 1561. Trong kỳ phát sinh NV bán hàng khi tính giá vốn thì chi phí vận chuyển cậu sẽ phân bổ cho số hàng cậu bán ra .
Chúc cậu thành công

C

conan26

Guest
27/12/07
8
0
0
ha noi
mình tưong là chi phii ay phai được phân bổ vào giá trị hàng hoá rồi mới tinh giá vốn cho hàng xuất ban chứ ( Công ty minh tinh giátheo phương pháp binh quân gia quyền )

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Vì lô hàng đó có nhiều mặt hàng nên bạn phải phân bổ chi phí vận chuyển, bốc xếp cho từng loại mặt hàng đó trước khi xác định giá vốn bằng phương pháp BQGQ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn làm theo hướng dẫn của Duyên.
Chi phí mua hàng đưa vào 1 tài khoản riêng 1562 (QD 48 không có thì tự mở thêm), cuối kỳ phân bổ 1 lần vào giá vốn.
Cách phân bổ: Xem sách hoặc nếu cần hướng dẫn thì nhắn lại cho mình.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Hoặc đơn giản thì cho vào 641

C

conan26

Guest
27/12/07
8
0
0
ha noi
chao ban Thumper!nhung day la chi phi mua hang ma co phai la chi phi ban hang dau ma cho vao 641.

chi hien oi chi co the noi ro hon gium em ve cach phan bo duoc khong a. em xin cam on!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
công ty em có nhâp khẩu một lô hàng bao gồm nhiêu mặt hàng. Vậy chi phí vận chuyển từ cảng về đến kho của công ty phải tính như thế nào vào giá vốn của từng mặt hàng bây giờ. Mong các bác giup em với. Thanks

Mấy chi phí này là chi phí mua hàng , bạn hạch toán
Nợ TK 1562
Nợ TK 133
Có TK 111
Phân bổ chí phí này vào giá vốn nhé
chào

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Đúng là như Chị Duyên 34 và Chị Hien hướng dẫn, nhưng việc phân bổ kết chuyển như thế nào, tiêu thức nào thì hơi oải thật, có khi bất hợp lý nữa, nên qui định là vậy, nhưng thực hiện nhiều khi cũng không thấy hợp tình.

---------------------------------
Chữ ký : viết mãi mới đủ 50 bài.

D

Duyên_34

Guest
Conan26 đã có hướng làm chưa ? thực ra Mình nghĩ nên đơn giản nó thôi , chứ xác định rõ ràng và tách được chi phí với từng mặt hàng thì mệt lắm.ví dụ nhé , cậu mua 20 loại hàng hoá giá trị là 100 tr , tổng chi phí bỏ ra cho 10 loại này là 10tr, trong kỳ bán được 5 loại mặt hàng .khi đó cậu xác định giá vốn của 5 loại hàng đã được theo dõi trên sổ chi tiết (ví dụ là 20tr), và xác định luôn chi phí cho số hàng đã bán như sau : 20x10/100=2tr.Thực ra giá vốn cậu làm theo phương pháp nào cũng vậy thôi , nó chỉ đúng một cách tương đối , trừ khi mua hàng rồi bán hết luôn không có hàng tồn kỳ nọ sang kỳ kia thì giá vốn hàng mới chính xác.Chúc thành công !

T

thuylion

Guest
3/1/08
15
0
0
37
TP HO CHI MINH
Theo mình đi học ( đang thi mà) thì chi phí vận chuyển hàng hóa mua vào phải được ghi nhận vào tài khoản 156 (2) và phân bổ cho 156(2) của từng loại hàng hóa ( nếu cần chi tiêt). Cuối kỳ phải phân bổ chi phí mua hàng đâu vào 156 (2) cho hàng bán ra và kết chuyển vào 632( giá vốn). Nếu bên bạn cần chi tiết thì phân bổ cho từng hàng hóa chi tiết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA