nộp chậm tiền thuế!!

• Thread starter Anh_Nguyet
  • Ngày gửi
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Mọi người ơi cho mình hỏi tí nha!! công ty mình tháng 1/2008 có mức thuế phải nộp vào ngân sách nhà nước là 528.000 đ nhưng vì nhân viên trước ( ko chuyên về kế toán) nên ko bít là nộp tiền thuế vào NSNN cùng ngày với nộp BC thuế, tháng 3 này mình lên nộp BC thuế tháng 2 và hỏi nếu chưa nộp tiền thuế tháng 1 thì bị phạt ntn, bên quản lý thuế nói là tính 0.05% /1 ngày nộp chậm. Nhưng khi lên kho bạc nộp tiền , mình có hỏi em muốn nộp tiền phạt nộp chậm lun thì sao, và bên kho bạc trả lời mình tự khai rùi nộp. Giờ mình không bít phải khai ở đâu và làm như thế nào hết. Bạn nào gặp trường hợp này rồi chỉ giúp mình với nhé.
Chân thành cảm ơn!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
Nộp chậm à, bạn không phải lo cứ nộp phần phát sinh còn 0.05% đến cuối năm thể nào họ cũng thông báo, bên mình cứ cuối năm nào cũng bị phát sinh phần tiền nộp chậm hòai, lúc trước mấy chị kt cũng không biết là tiền gì rồi thì cộng thử mỗi tháng số ngày chậm nộp vi dụ: hạn chót là ngày 20 thì bắt đầu cộng từ ngày 21 mỗi ngày 0.05% vậy thôi

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Nộp chậm à, bạn không phải lo cứ nộp phần phát sinh còn 0.05% đến cuối năm thể nào họ cũng thông báo, bên mình cứ cuối năm nào cũng bị phát sinh phần tiền nộp chậm hòai, lúc trước mấy chị kt cũng không biết là tiền gì rồi thì cộng thử mỗi tháng số ngày chậm nộp vi dụ: hạn chót là ngày 20 thì bắt đầu cộng từ ngày 21 mỗi ngày 0.05% vậy thôi

Vậy là mình không phải ke khai ở đâu hết hen, mình đã thắc mắc vì họ lơ là việc ko thu phạt chứ, hóa ra là cộng dồn, rùi. cảm ơn bạn nhìu.

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Tự khai tự nộp là:
Khai thuế bao nhiêu thì nộp bấy nhiêu.
về việc nộp phạt tiền nộp chậm là: bạn cứ xác định thời gian nộp chậm của mình bao nhiêu ngày rồi x 0.05% một ngày. sau đó viết giấy nộp tiền ghi rõ là: nộp phạt chậm thuế vào đó.
Bạn mà để đến cuối năm mới nộp thì số thuế phải nộp nhiều lên, cty không chịu bỏ tiền ra nộp mà bắt bạn bỏ tiền túi ra nộp thì gay đấy.
VD: số thuế GTGT phải nộp của tháng 2 phải nộp là: 100tr
Ngày 30/3 bạn mới đi nộp thuế.
Bạn cứ ghi là nộp thuế GTGT 100tr
dòng tiếp theo là ghi số thuế phạt nộp chậm:0.05%x100tr x 10 ngày=500k
Tổng số thuế phải nộp là: 100,5tr
bạn mà để đến cuối năm thì số thuế phải nộp của bạn càng tăng lến đấy

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Mọi người ơi cho mình hỏi tí nha!! công ty mình tháng 1/2008 có mức thuế phải nộp vào ngân sách nhà nước là 528.000 đ nhưng vì nhân viên trước ( ko chuyên về kế toán) nên ko bít là nộp tiền thuế vào NSNN cùng ngày với nộp BC thuế, tháng 3 này mình lên nộp BC thuế tháng 2 và hỏi nếu chưa nộp tiền thuế tháng 1 thì bị phạt ntn, bên quản lý thuế nói là tính 0.05% /1 ngày nộp chậm. Nhưng khi lên kho bạc nộp tiền , mình có hỏi em muốn nộp tiền phạt nộp chậm lun thì sao, và bên kho bạc trả lời mình tự khai rùi nộp. Giờ mình không bít phải khai ở đâu và làm như thế nào hết. Bạn nào gặp trường hợp này rồi chỉ giúp mình với nhé.
Chân thành cảm ơn!!!
Để em tính hộ nhé!
Nộp 528.000 tiền VAT còn thiếu.

Phạt = 528.000 * 0.05% *25ngày (bắt đầu tính ngày phạt chậm nộp VAT tháng 1 là 21/2==>đến lúc nộp tiền vào NSNN ví dụ mai bạn nộp 15/3) = 6.600VNĐ.
Cái khỏan 528000 VAT thiếu bạn kê vào giấy nộp tiền vào NSNN rồi nộp thôi.
Còn khỏan tiền phạt thì kê vào " Giấy Nộp tiền vào tài khỏan "!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA