Bán TSCĐ

• Thread starter nhathaiace
  • Ngày gửi
N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Chào các bạn.
Công ty mình đã làm thủ tục bán lại xe 45 chỗ, xe còn mới 85%, như vậy mình chỉ cần làm hợp đồng bán xe, biên bản giao nhận xe và các phụ tùng liên quan là được phải không? Mình có nghe 1 chị làm kế toán cũng lâu năm nói rằng phải có làm biên bản thanh lý TSCĐ. Nhưng mình nghĩ không đúng vì biên bản thanh lý TSCĐ chỉ dùng khi TSCĐ hư hỏng không dùng được nữa.
Theo các bạn có cần làm biên bản thanh lý TSCĐ không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Chào các bạn.
Công ty mình đã làm thủ tục bán lại xe 45 chỗ, xe còn mới 85%, như vậy mình chỉ cần làm hợp đồng bán xe, biên bản giao nhận xe và các phụ tùng liên quan là được phải không? Mình có nghe 1 chị làm kế toán cũng lâu năm nói rằng phải có làm biên bản thanh lý TSCĐ. Nhưng mình nghĩ không đúng vì biên bản thanh lý TSCĐ chỉ dùng khi TSCĐ hư hỏng không dùng được nữa.

Quy trình nên lập hội đồng thẩm định lại giá trị còn lại của TSCĐ và định ra giá bán. Nên làm biên bản nhượng bán TSCĐ đi kèm với hợp đồng, xuất hoá đơn . Đó sẽ là cơ sở và chứng từ để hạch toán nghiệp vụ nhượng bán TSCĐ.

L

Lê Hồng Đào

Guest
Chào các bạn.

Kg phải làm biên bản thanh lý đâu, bộ hồ sơ gồm: hợp đồng mua bán xe + giấy bán (cho, tặng) xe + hóa đơn + phiếu thu và giấy tờ liên quan khác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA