ERP Cách tiếp cận vào thế giới ERP

Thảo luận trong '[QC] Phần mềm kế toán, giải pháp quản trị DN' bắt đầu bởi tung092, 30 Tháng ba 2008.

10,553 lượt xem

1. tung092

tung092 Thành viên sơ cấp

Chào các bạn,

Mình là một lập trình viên và đã từng tham gia phát triển một số phần mềm về quản lí về doanh nghiệp. Và đang cảm nhận thấy nhu cầu ERP của doanh nghiệp ngày càng nhiều khi Việt Nam gia nhập WTO để tăng cường sức cạnh tranh cho mình. Ở trong bài viết này, mình muốn chia sẻ, bàn luận cách thức để tiếp cận thế giới ERP một cách tốt nhất và rõ ràng nhất với mọi người. Theo kinh nghiệp của mình, có 2 con đường sau:
    + Nếu bạn là nhân viên lập trình phần mềm :
    - Dùng tốt các ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng ( C#, C++). Nắm vững về hệ quản trị cơ sở dữ liệu ( SQL Server, Oracle, ...) và vấn đề về tốc độ, quản trị CSDL. Biết dùng tools để tạo reports ( Crystal Reports, SQL Reporting Services, Oracle report).
    - Khả năng phân tích và thiết kế phần mềm tốt theo yêu cầu của người sử dụng phần mềm.
    - Tiếp đến, nếu bạn muốn tham gia vào thế giới ERP thì bạn nên nắm bắt thêm những mảng sau - mình sẽ nêu tên sách là tốt nhất : Management Information System, Accounting Information System và Operation Management.

+ Nếu bạn là nhân viên triển khai hay sử dụng ERP :
    - Nên bắt đầu từ kiến thức tổng quát về quản trị doanh nghiệp -> Operation Management.
    - Về mảng kế toán thì có những cuốn như : Financial Accounting ( có thể gọi là External Accounting : báo cáo về lợi nhuận, tăng trưởng của công ty), Management Accounting ( có thể gọi là Internal Accounting : cách tính về Activity-Based Cost, Process Costing, Production Costing ... ), Inventory Accounting ( phân tích về kế toán kho ).
    - Về mảng sản xuất thì nên tham khảo những cuốn như : Manufacture System : Theory and Practice, Factory Physic.
    - Về mảng kho hàng / phân phối : Inventory Management.

+ Ngoài ra về cách triển khai ERP còn có những cuốn sau :
    - ERP:Making It Happen: The Implementers' Guide to Success with Enterprise Resource Planning.
    - Integrated Auditing of ERP Systems.
    - Class A ERP Implementation: Integrating Lean and Six Sigma.

Ngoài ra theo mình còn rất nhiều mảng khác bên cạnh ERP như SCM, CRM... và cũng nên phát triển nếu bạn có định hướng về nó.

Đây là một số kinh nghiệm của mình về cách tiếp cận ERP. Về sách vở, tham khảo thì mình cũng tập hợp được một số ( bao gồm cả sách in và e-book ). Theo các bạn thì các bạn sẽ tiếp cận theo cách như thế nào là nhanh nhất và tốt nhất. Vì theo mình nghĩ, làm ERP là phải chuyên nghiệp thật sự và kiến thức phải vững, nếu không mình sẽ triển khai ERP sai hướng và không thật sự mang lại lợi nhuận + tính cạnh tranh.

2. erpvn

erpvn Don't know what is erp!

Đồng ý với bạn học ERP như vậy là rất tốt, tuy nhiên tốt nhất thì nên tham gia triển khai 1 vài dự án. Tư vấn thì kinh nghiệm là rất cần thiết.

rgds,

erpvn

3. Convit

Convit Thành viên sơ cấp

Tôi nghĩ rằng muốn triển khai được ERP thì cần phải có kiến thức cơ bản về quản lý doanh nghiệp + kinh nghiệm triển khai ERP. Còn muốn tư vấn quản lý doanh nghiệp được thì cần phải có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý

4. ERPSolution

ERPSolution Thành viên thân thiết

Cứ tham gia triển khai rồi có kinh nghiệm.

Quá trình triển khai phải vừa tư vấn cho khách hàng đồng thời cũng vừa học hỏi kinh nghiệm từ khách hàng,công việc qua một time dài mới tích lũy kinh nghiệm.

Kiến thức này phải luôn cập nhật và học hỏi mãi. Mình thấy phải cứ học mãi thôi

5. GPB

GPB Thành viên sơ cấp

:wall:Cty mình sắp triển khai ERP,mình là KTT nhưng k lại học tiếng Pháp,các bạn có thể post lên những tài liệu TA liên quan đến ERP trong phần hành kế toán giúp mình được không.

6. tuananh1202

tuananh1202 Thành viên sơ cấp

căng thẳng quá, iem mù tịt về khoản này, bên công ty em hiện cũng đang triển khai. iem còn tệ hai hơn là em mới ra trường,chỉ là nhân viên, vậy thì em nên bắt đầu từ đâu. em có cần phải học lập trình căn bản ko?? và cần có những kiến thức nào đầu tiên???

7. vanvitb4

vanvitb4 Thành viên sơ cấp

ERP không khó như mọi người tưởng đâu.
    Nó vẫn chỉ là công việc hằng ngày của mọi ngưòi.
    Nhưng khác là sẽ liên quan chặt chẽ với nhau.Thông qua phần mềm thôi

8. casablanca_dumus

casablanca_dumus Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999

Theo mình nghĩ là không cần dì hết. Theo xu hướng là dịch vụ họ làm cho cả, do vậy ngôi chơi xơi nước thôi. Cày cuốc dự án làm gì cho khổ.

9. vanvitb4

vanvitb4 Thành viên sơ cấp

Dịch vụ chỉ tư vấn còn bạn mới là người quyết định.
    Bạn mới là ngưòi làm trực tiếp.
    ERP là hệ thống mà bạn nghĩ ra.Bạn xây dựng lên để họ triển khai.

10. Morale

Morale Thành viên sơ cấp

Hãy nghĩ đơn giản như thế này:
    Bạn xây dựng lên mô hình -> Hệ thống sẽ phải chạy theo bạn.
    Bạn để Tư vấn vào xây dựng mô hình -> Bạn sẽ phải chạy theo Hệ thống.

Bạn muốn như thế nào thì sẽ được như thế thôi ^^;

11. putinvn

putinvn Thành viên sơ cấp

Bác dumus nói đúng nè; bạn chỉ việc ngồi tư vấn tự đến bên bạn training khi nào bạn hiểu, bạn chịu đồng ý ký vào biên bản nghiệm thu thì thôi àh

Đừng quá lo lắng thế khi bạn chỉ là End-users. Chỉ khi nào bạn là PM của dự án này hay thuộc thành phần BOD thì nó lại chuyển sang topic khác rồi

12. snowyhat

snowyhat Thành viên sơ cấp

Mình chưa sử dụng phần mềm kế toán nào cả. Nếu chỉ đọc hướng dẫn sử dụng chay (không thực hành) thì khi có cơ hội thực hành, mình có thể áp dụng vào được không ạ? Mình hỏi hơi bờm tí! :D

13. ERPSolution

ERPSolution Thành viên thân thiết

Có đọc trước vẫn còn hơn chưa đọc gì cả. Khi thực hành thì nhớ đọc thêm thì sẽ được thôi

14. Tiamo8788

Tiamo8788 Thành viên sơ cấp

Mình mới biết tới ERP và mình khá thích thú với lĩnh vực này, bạn nào biết về ERP Oracle chỉ cho mình nhé! cảm ơn bạn nhiều lắm

15. hobaba19

hobaba19 Thành viên sơ cấp

Ðề: Cách tiếp cận vào thế giới ERP

Mình cũng đồng ý với cách nghĩ của bạn :D

16. ERP online

ERP online Thành viên sơ cấp

Ðề: Cách tiếp cận vào thế giới ERP

Mình thấy bạn vanvitb4 nói rất đúng, triển khai ERP như thế nào lại phụ thuộc vào người quản lý doanh nghiệp, chúng ta có thể tùy biến chúng theo nhu cầu, mục đích của doanh nghiệp. Nó như là những viên gạch để xây lên các tòa nhà khác nhau mà chủ doanh nghiệp và nhà tư vấn cùng triển khai thiết kế.

17. LienLH87

LienLH87 Hi all!

ERP thực chất chỉ là kết nối thông tin tất cả các phòng ban trong công ty với nhau, đưa dữ liệu về 1 chỗ để phân tích. Quan trọng nhất của ERP chính là hệ thồng báo cáo cho người quản lý.
    Các bạn đã từng nghe đến giải pháp BIS ONE chưa? Nếu công ty bạn quy mô nhỏ, chưa có điều kiện để đầu tư 1 hệ thống ERP hoặc đang sử dụng rất nhiều phần mềm của các nhà cung cấp khác nhau hoặc 1 số phòng ban còn đang lưu dữ liệu dạng file như excel chẳng hạn, thì nó thực sự là 1 giải pháp tuyệt vời!
    Hạn chế ERP của VN chính là hệ thống báo cáo sơ sài, đây là 1 lãng phí rất lớn cho doanh nghiệp nào đã đầu tư ERP bởi mục tiêu quan trọng nhất của ERP chính là Giúp cho người quản lý, hội đồng quản trị, các cấp lãnh đạo.. có cái nhìn toàn cảnh, nắm bắt nhanh nhất sự thay đổi của công ty Nên Nếu báo cáo không logic, chi tiết,và trình bày khoa học thì người quản lý vẫn khó để đưa ra nhận định đúng đắn. Hơn nữa chi phí để customize quá cao.
    Ở nước ngoài, Business Intelligent không còn xa lạ, nhưng ở VN nó vẫn còn rất mới. Các bạn có thể xem thông tin tại. http://demo.pentamic.com/Dashboard
    Hy vọng nó hữu ích cho mọi người!!

Last edited: 6 Tháng tư 2015