thời gian đóng BHXh không liên tục

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cho mình hỏi trong trường hợp mình có sổ BHXH rồi, mình đã đóng BH được 2 năm rồi, nhưng sau đó mình rời khỏi cty A để đi học khoảng mấy tháng, do mình đi học tự túc ( không phải cq cử đi học ) nên trong thời gian đi học cq A không đóng BH cho mình nên mình bị gián đoạn 7 tháng
Đến tháng thứ 8 thì mình chuyển sang cty khác và mình muốn đóng BHXH, BHYT cho 7 tháng mà mình đã nghỉ để đi học có được không ?
Mình lên phòng BH cầu giấy hỏi thì người ta lại nói là mình chỉ được đóng BH từ tháng miình bắt đầu vào cty mới này, còn mấy tháng trước đó khi chưa vào cty mới này thì không được đóng nữa ? tại sao lại thế các bạn nhỉ
người ta có nói là vẫn chưa có chế đọ đóng Bh tự nguyện , thế có đúng không ? mình phải làm gì bây giờ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoc diệp

Guest
Bạn hãy nhờ sếp công ty mới của bạn xác nhận cho bạn một cái đơn xác nhận là bạn đã làm ở công ty từ tháng bạn bắt đầu không đóng bảo hiểm với một lý do nào đó mà bạn không đóng BHXH, giờ xin đóng truy thu
Lên BHXH họ se cho bạn một tờ truy thu tiền BHXH, kê vào đó rồi mang tiền lên đóng là xong
Nhưng nếu bạn co người quen ở phòng BHXH thì nhờ họ làm sẽ dễ hơn
Chúc thành công

L

LE THI ANH THU

Guest
24/3/08
3
0
0
TPHCM
Phòng bảo hiểm nói đúng đó. Còn hình thức bhiểm tự nguyện chỉ dành cho BHYT mà thôi. Như vậy bạn đóng BHYT cho những tháng đã qua rồi thì cũng vô nghĩa mà thôi. Đồng thời thời gian bạn nghỉ việc, làm cho thời gian đóng bảo hiểm của bạn bị gián đoạn thì có sau đâu vì khi bạn làm ở cơ quan khác thì vẫn dùng sổ BHXH cũ để tiếp tục đóng mà.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chắc bạn muốn đóng như vậy để nhanh nhanh được hưởng chế độ hưu trí ? nếu ai cũng làm như bạn vậy chắc là sẽ không ổn cho Nhà Nước rùi.
Sorry nếu bạn giận :)

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[vấn đề là tớ rời khỏi cty cũ từ tháng 8/2007 , trong khi đó tháng 12/2007 cty bây giờ của tớ mới tlập, và tháng 1/08 tớ mới vào cty này

Bây giờ có phải thời gian đóng BH ngắt quãng vẫn được đúng không ?
ví dụ : Từ tháng 1/06 đến 8/07 : đóng BH bìnhthường(1năm 8 tháng )
Từ tháng 9/07 - 12/07 : không đóng BH ( 4tháng )
Từ tháng 1/08 - 3/08 : đóng BH trở lại (3tháng )
Như vậy trong sổ BH sẽ ghi là thời gian đóng BH sẽ là : 1 năm 8 tháng + 3 tháng = 1 năm 11 tháng

+ vấn đề 2 mà tớ muốn hỏi là :

Nếu có sổ rồi , và sổ này đã ghi thời gian đóng là 1 năm
Bây giờ sang cty mới này tớ làm sổ mới và đã đóng được 3 tháng
Vậy BH có cho phép tồn tại 2 sổ không ? nghĩa là cộng thời gian đóng BH của 2 sổ lại với nhau là 1 năm 3 tháng ? hay là chỉ tính một trong 2 sổ thôi .

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
1.BHXH tự nguyện chưa có nên BHXH không chịu cho bạn đóng BHXH 7 tháng đó là đúng. Còn bạn làm công văn xác nhận có làm việc ở cty cũ... đóng bổ sung cũng không được vì phải do Cty cũ đi làm các thủ tục đó (điều chỉnh đóng BHXH). Bạn có quen cán bộ BHXh cũng không được, sau này có đối chiếu, quyết toán giữa BHXH và doanh nghiệp.

2.Bạn chỉ cần nói phòng TC bên cty mới làm giấy đề nghị hủy sổ BH mới (BHXH họ sẽ lấy số sổ cũ) và đương nhiên thời gian đóng BHXH của bạn sẽ là 1 năm 3 tháng. Thủ tục này rất đơn giản.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
[vấn đề là tớ rời khỏi cty cũ từ tháng 8/2007 , trong khi đó tháng 12/2007 cty bây giờ của tớ mới tlập, và tháng 1/08 tớ mới vào cty này

Bây giờ có phải thời gian đóng BH ngắt quãng vẫn được đúng không ?
ví dụ : Từ tháng 1/06 đến 8/07 : đóng BH bìnhthường(1năm 8 tháng )
Từ tháng 9/07 - 12/07 : không đóng BH ( 4tháng )
Từ tháng 1/08 - 3/08 : đóng BH trở lại (3tháng )
Như vậy trong sổ BH sẽ ghi là thời gian đóng BH sẽ là : 1 năm 8 tháng + 3 tháng = 1 năm 11 tháng

+ vấn đề 2 mà tớ muốn hỏi là :

Nếu có sổ rồi , và sổ này đã ghi thời gian đóng là 1 năm
Bây giờ sang cty mới này tớ làm sổ mới và đã đóng được 3 tháng
Vậy BH có cho phép tồn tại 2 sổ không ? nghĩa là cộng thời gian đóng BH của 2 sổ lại với nhau là 1 năm 3 tháng ? hay là chỉ tính một trong 2 sổ thôi .

Bạn làm thủ tục hủy sổ mới và chuyển thời gian trên sổ mới sang sổ cũ. Thời gian đóng BHXH được phép cộng dồn như bạn nói là đúng đấy.
Have fun!

N

nguyen van ha

Guest
26/1/07
8
0
0
HANOI
Thời gian đóng BHXh không liên tục
Đóng BHXH Không quann trọng có đống liên tục hay không, mà sẽ cộng tất cả thợi gian bạn đống được để tinh chế dộ nghỉ hưư sau này. Đến chỗ mới đóng bảo hiểm 3 tháng thi chưa có sổ BHXH, bạn cầm sổ cũ đến họ ghi tiếp vào cho, khoảng thời gian không đóng ghi là nghỉ chờ việc. Đơn giản vậy thôi, Sổ BHXH của tôi đã làm như vậy đấy. Bạn yên tâm nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA