Vẫn là Sót hóa đơn

• Thread starter soccon07
  • Ngày gửi
S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN
Em nhờ các anh chị giải đáp giúp em 1 số câu hỏi sau:
1. Công ty em có 1 hóa đơn GTGT ngày trên hóa đơn là tháng 12 năm 2007 nhưng đến tháng 2 vừa rồi công ty em mới nhận được hóa đơn đó. Công ty em đã làm xong và đã nộp báo cáo thuế. Cái hóa đơn đó lẽ ra phải kê vào chi phí tháng 12 để kê khai thuế GTGT và tính thuế TNDN năm 2007 nhưng bây giờ em có thể kê khai thuế GTGT đầu vào vào tháng 3/2008 được ko? và khoản chi phí này sẽ được tính vào tháng 3/2008 để tính thuế TNDN theo quý và thuế TNDN cả năm 2008 được ko anh chị?
2. Đây là vấn đề tương tự
Hóa đơn điện thoại của công ty em thường được đưa đến rất muộn (VD: HĐ tháng 2 thì hôm nay (2/4) họ mới đưa. Khoản CP này phải hạch toán vào chi phí tháng 2 hay tháng 3 (hoặc tháng 4).
-Nếu như hóa đơn tháng 3 mà tới tháng 5 công ty em mới nhận được thì làm sao đưa nó vào chi phí tháng 3 để tính thuế TNDN quý 1 được (vì 20/4 đã nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính trheo quý rồi). Vậy chi phí này phải cho vào tháng nào đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN
Các anh chị trả lời giúp em với!
Em mới đi làm nên gặp những vấn đề mới run lắm

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
vấn đề này mình thấy trả lời tỉ tỉ lần trên diễn đàn rồi. bạn vui lòng tìm đọc lại các bài đã post để hiểu thêm. chúc vui!!!:022:

B

banglangtim23t4

Guest
24/3/06
32
0
0
39
TP.HCM
Hoá đơn GTGT được khai báo thuế trong vòng 3 tháng đó bạn, vậy bạn kê khai vào tháng 03 là đc; còn thuế TNDN chỉ là tạm tính trong quý thôi mà, cuối năm bạn còn quyết toán lại 1 lần nữa,vậy thì khi nào bạn nhận được hoá đơn, lúc đó bạn đưa vào chi phí cũng ko sao,miễn là đừng xa quá là đc rùi.

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
[quote=banglangtim23t4;357021]Hoá đơn GTGT được khai báo thuế trong vòng 3 tháng đó bạn quote]????????????
:022: bạn ơi có quyết định nào nói HD GTGT đc khai báo trong vòng 3 tháng vậy?!!! nếu có post lên cho pà con cùng tham khảo coi...hồi giờ nghe nói không mà không thấy cái quy định đó đâu hết trơn. dù quá 3 tháng thì HD mua vào vẫn kê khai được đó, bạn tin không? he he:012:. Miễn là mình không kê " nhầm" 2 lần là được thui àh.

B

banglangtim23t4

Guest
24/3/06
32
0
0
39
TP.HCM
Mình ko tin,chính trên chi cục thuế mình bảo vậy mà, mà ở đâu cũng thế hết, quá 3 tháng là ko được kê khai VAT nữa.ko tin bạn làm thử xem?còn kê nhầm 2 lần chắc chắn là sai rồi,

T

tran minh minh

Guest
Mình muốn nhờ các bạn mong các bạn giúp đỡ mình.
Mình mới vào làm kế toán cho một công ty về thiết bị kỹ thuật. Báo cáo tài chính của năm 2007 đã nộp. Nhưng khổ một nỗi công ty này tất cả phiếu thu và phiếu chi đều chỉ ghi thu hoặc chi chứ không hề có diễn giải. Bây giờ sếp của mình yêu cầu làm lại toàn bộ sổ sách để phù hợp với báo cáo của cơ quan thuế mình không biết làm như thế nào. Bởi vì cửa hàng mình bán hàng và bảo hành cho khách. Nếu là hàng hóa thì còn có hóa đơn đầu vào. chứ phần bảo hành, sửa chữa nói chung các phần liên quan đến máy móc khi hỏng hóc và thợ kỹ thuật phải sửa đều ghi chung trên quyển phiếu giao hàng đó. Nếu thực tế mà kê khai hết những khoản tiền đó thì nó rất nhiều. Mà mình muốn hạn chế nó đi vì thực tế đó là những khoản tế nhị vậy nhờ các bạn chỉ dùm mình nên phải làm như thế nào nhé ( Trong giấy phép đăng ký kinh doanh của mình có cả dịch vụ sửa chữa nhưng mình không biết phải tính toán thế nào đối với khoản này). Nếu trong trường hợp của các bạn thì khoản dịch vụ này có nên theo doi riêng không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA