Cách xử lý hàng xuất âm kho sao?

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi huyhoangqn, 10 Tháng tư 2008.

4,111 lượt xem

1. huyhoangqn

huyhoangqn Thành viên sơ cấp

Hàng tồn cuối năm 2007 của mình Ví dụ là
    A 17kg
    B 20kg
    C 30kg
    Tháng 01/2008 xuất bán
    A 5kg
    B 7kg
    C 10kg
    Vào ngày 2/2/2008 xuât trả bớt hàng( đã xuất HĐ và lập biên bản trả hàng rồi)
    A 20kg
    B 25kg
    C 30kg
    Vậy làm sao hả các bạn,xuất hàng trả lại bị âm so với hàng tồn thực tế rùi.Xử lý trường hợp này sao?
    Mình có thể làm phiếu nhập kho số hàng trả trên trong tháng 01(cho là bên bán nợ HĐ) và tháng 04 bây giờ bảo họ xuât HĐ cho mình số hàng đã nhập trong tháng 01 để hợp lý số hàng xuất trả được không?
    Chưa có HĐ đầu vào mà mình đã xuất đầu ra rồi thì có sao không?

2. DO THI THANH LE

DO THI THANH LE Thành viên sơ cấp

Công ty của mình có trường hợp như vậy xảy ra và bán hàng là nhớt và có nhiều chi nhánh, mình sẽ làm giấy điều chuyển nội bộ từ nơi khác qua, nếu bí quá không còn nhớt nơi khác để điều thì làm biên bản phát hiện thừa và cho nhập kho số hàng nhớt thừa. có điều chỉ là 1 hoặc 2 bình thôi, nhiều hơn nữa thì mình không chắc chắn được.Thân.

3. huyhoangqn

Nhưng hàng tồn mìn ít mà trả nhiều quá bạn ah.Có bạn nào có cách xử lý khác hay hơn không?Cảm ơn nhiều nhé

4. IT wa Ktoan

IT wa Ktoan Thành viên thân thiết

Vậy bi giờ bạn chỉ cần làm phiếu nhập kho số hàng đã trả trên trong tháng 02, rồi tháng 4 lấy HĐ đầu vào của lô hàng đã nhập hồi tháng 02. Từ tháng 1 tới tháng 4 thì ko đc vì quá 3 tháng rồi. Do vậy bạn phải lập phiếu nhập và nhập hàng vào tháng 2, cụ thể là ngày 1/2 vì ngày 2/2 bạn mới xuất trả hàng. Nhập hàng tháng 2 bạn đừng kê thuế GTGT nhé, chỉ kê nguyên giá hàng thôi. Rồi qua tháng 4 lấy HĐ đầu vào khấu trừ thuế.
    Nếu bạn định khoản đc thì tốt. Còn ko thì mình có thể giúp bạn định khoản. Thân!

5. ATM919

ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

Rất đơn giản, không có gì mà cuống hết thế em.
    + Lập biên bản kiểm kê hàng hóa phát hiện thừa
    Nợ TK 156
    Có TK 338
    + Quyết định xử lý tình huống của GĐ: Nguyên nhân thừa do KH đã mang cho mình thừa giờ xuất trả lại số hàng thừa
    Nợ TK 338
    Có TK 156.
    + Chỉnh sửa lại kho theo số thực tế sau kiểm kê.

An toàn=> Đỡ phiền hà=> Về nhà rất khỏe.:biggrinda

Chúc bạn thành công!

Thân chào!

6. huyhoangqn

Vậy bạn ATM919 và bạn IT wa KToan cái nào hợp lý nhất?Mình thấy trường hợp nào cũng hay cả
    -TH của IT wa KToan :
    Ngày 1
    N152
    C331
    Ngày 2
    N331
    C152
    C133
    Vậy phải không bạn?Nhưng HĐ mình xuất hàng có ghi thuế GTGT đầu ra(ghi như khi bán hàng)Không có thuế đầu vào sao xuất đầu ra được bạn?

7. huyhoangqn

Theo bạn ATM919 Lập biên bản kiểm kê thì mình thấy có cột " đơn giá",nhưng nhập lại kho bằng giá nào hả bạn(Hàng hóa giá nhập mỗi lần mỗi khác mà,mình đang sử dụng PP Bình quân gia quyền).Hướng dẫn dùm mình rõ một tí nhé.Thanks