Chi phí hoa hồng môi giới, cộng tác viên.

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi hongphong_tntt, 26 Tháng tư 2008.

5,219 lượt xem

1. hongphong_tntt

hongphong_tntt Thành viên thân thiết

Chào cả nhà.
    Hiện nay mình đang có vướng mắc trong chuyện chi bán hàng cho đối tác nhiều quá, mình đã đẩy vào chi phí vận chuyển bốc dỡ rồi, nhưng không được nhiều bạn ạh, chủ yếu là cái tiền đưa tay cho các ông bên nhà nước í, bây giờ xếp yêu cầu mình nghiên cứu làm hợp lý cái khoản này.Mình đang có phương án là chi trả cho cộng tác viên.
    Nhưng không biết cái quy chế chi tiêu cho cộng tác viên, chi môi giới như thế nào.Ai có quy định thì chỉ cho mình với được không?

2. kunkun

kunkun (_ __')

kí hợp đồng lao động thời vụ với công tác viên là được.! photo CMND của họ lưu lại, khi thanh toán thì bắt họ kí vào bảng lương đó => hợp lý hóa chi phí
    còn đưa cho mấy ông nhà nước ( lót đường ) thì pó tay rồi -> nói ra còn bị coi là phạm pháp ấy nhé.:lol::042:

3. lady1983

lady1983 Thành viên thân thiết

Ừm vấn đề này tế nhị đấy!
    Tốt nên hết, Công ty bạn nên lập quỹ "đen" từ các khoản doanh thu không phải xuất hoá đơn để trang trải những chi phí tế nhị ấy thôi. Hoặc mua hoá đơn của các hàng hoá dịch vụ hợp lý khác để bù đắp chi phí đã chi ra nhằm khấu trừ thuế (bạn cũng có thể nâng cao phần phải trả của các cá nhân lao động thời vụ hơn số thực tế là ok)

4. thachnk

thachnk Thành viên hoạt động

Cty tui cũng có những khoản chi này, bạn chỉ cần thảo form hợp đồng thoả thuận mang tính chất chung chung như bên A, bên B, chi bao nhiêu phần trăm, cho hợp đồng nào,....Mỗi phi dụ bạn có thể lấy hợp đồng đó ra xài + ghi phiếu chi, nhớ bắt người nhận tiền ký các giấy tờ đó, hiển nhiên việc xin thông tin người nhận tiền như bản sao CMND hay hộ chiếu thì không thể thiếu vì mình sẻ phải điền thông tin người nhận vào hợp đồng và Chứng Từ Khấu Trừ Thuế TNCN (xin ở phòng ấn chỉ và viết cho người ta mỗi lần chi tiền)
    Mỗi tháng bạn tập hợp danh sách các đối tượng nhận tiền hoa hồng này kê lên Tờ khai TNCN khấu trừ 10% mẫu 02/TNCN, nộp tờ khai và thuế TNCN cho cơ quan quản lý thuế trước ngày 20 hàng tháng là được
    Theo tôi như vậy là quá hợp lệ, có thể chi bao nhiêu cũng được miễn mình coi được thôi đừng quá đáng, thuế TNCN 10 % thôi còn hơn đi bói hoá đơn. Trong TT81 TNCN nói rõ lắm bạn ạ. Chúc thành công