Hình thức áp dụng nhật kí chứng từ

• Thread starter maitran8733
  • Ngày gửi
M

maitran8733

Guest
4/4/08
30
1
8
da nang
Chào tất cả các thành viên mình dang di thực tập và tại công ty áp dụng hình thức nhật kí chứng từ ,theo lí thuyết đã học thì có phần bảng kê cho các tài khoản liên quan đén phần mình thực tập đề tài "bán hàng và xác định kết quả kinh doanh" khi hỏi chị kế toán chị nói ở công ty chỉ lên bảng kê cho hai tài khoản 111 và tk 112 quá trình xin tài liệu minh lại thấy có bảng kê của các tài khoản 641,tk642,tk627 .Vậy các thành viên trên diễn dàn có thể giải thích vì sao lại có các bảng kê đó nữa, chứ không phaỉ chỉ có dùng cho 2tk 111và 112 không .Và tại sao tk 511 ,632 ,635,lại không có bảng kê .Rất mong các thành viên giải đáp dùm .Mình thực tập ở công ty đôi lúc hỏi rất ngại và do tính chất công việc của các anh chị rất bạn rộn nên mình lên diễn đàn tìm sự giúp đỡ ,mong tất cả các thành viên giúp đỡ .Xin cảm ơn tất cả các thành viên .Nếu có bạn nào có thể cho mình email để mình có thể hỏi nhiều hơn về cách luân chuyển chứng từ theo hình thức nhật kí chứng từ mình rất cần sự giúp đỡ .

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Chào tất cả các thành viên mình dang di thực tập và tại công ty áp dụng hình thức nhật kí chứng từ ,theo lí thuyết đã học thì có phần bảng kê cho các tài khoản liên quan đén phần mình thực tập đề tài "bán hàng và xác định kết quả kinh doanh" khi hỏi chị kế toán chị nói ở công ty chỉ lên bảng kê cho hai tài khoản 111 và tk 112 quá trình xin tài liệu minh lại thấy có bảng kê của các tài khoản 641,tk642,tk627 .Vậy các thành viên trên diễn dàn có thể giải thích vì sao lại có các bảng kê đó nữa, chứ không phaỉ chỉ có dùng cho 2tk 111và 112 không .

Chào bạn !
Hình thức NKCT là hình thức kế toán khó, ít được doanh nghiệp sử dụng, vì vậy việc sử dụng hình thức này sẽ làm cho nhiều kế toán viên cũng như các bạn thực tập gặp khó khăn khi có một số điều chỉnh ngoài lý thuyết.
Theo lý thuyết hình thức này, các bảng kê đều có mẫu, và có số BK 01, BK 02, BK..., BK 11
Mỗi bảng kê có mẫu riêng và dùng để Ghi Nợ các TK và dùng để đối chiếu với phần ghi Có các TK đối ứng ở một NKCT nào đó trong kỳ.
Nhưng thực tế, việc làm theo bài bản ít được áp dụng bởi các lý do:
- Trình độ kế toán viên
- Số lượng nghiệp vụ cùng nội dung ít
- Khả năng kiểm tra ít dòm ngó tới hết các BK , các NKCT vì hình thức phức tạp
nên một số đơn vị kế toán bỏ bớt, miễn sao có số liệu để đối chiếu theo yêu cầu quản lý, yêu cầu lên được bảng cân đối số phát sinh và lập báo cáo tái chính là được.
Vì vậy mà các Bảng kê bị mất số và không còn theo biểu mẫu. Ví dụ BK ghi Nợ 111- BK số 1 chỉ còn tên là Bảng Kê Tiền mặt,...ngoài ra các Bảng kê các TK nằm chung lại được tách ra để khi nhìn vào bảng kê thấy các dòng TK đối ứng đều có số tiền, không bị bỏ trống như trong một bàn cờ. Cụ thể là thay vì dùng BK số 4, ghi Nợ các TK 154, 621, 622, 627, 631 lại được tách ra là Bảng Kê chi phí TK 621, BK chi phí 627,...

Và tại sao tk 511 ,632 ,635,lại không có bảng kê .Rất mong các thành viên giải đáp dùm .Mình thực tập ở công ty đôi lúc hỏi rất ngại và do tính chất công việc của các anh chị rất bạn rộn nên mình lên diễn đàn tìm sự giúp đỡ ,mong tất cả các thành viên giúp đỡ .Xin cảm ơn tất cả các thành viên .Nếu có bạn nào có thể cho mình email để mình có thể hỏi nhiều hơn về cách luân chuyển chứng từ theo hình thức nhật kí chứng từ mình rất cần sự giúp đỡ .

Bảng Kê TK 511 không có vì TK 511 chủ yếu ghi Có, ở NKCT số 8, còn phần ghi Nợ ( thường ghi vào Bảng Kê theo hình thức này) lại đối ứng với các TK 911, 521,531,532 thường chỉ ghi vào cuối tháng , và cũng nằm trong NKCT số 8 này, nên nhìn vào đó sẽ có đũ số liệu ghi Nợ 511.

Phần ghi Nợ TK 632: nằm trong NKCT số 7, liên quan đến tập hợp chi phí và phần luân chuyển nội bộ, và đã có ở phần Ghi Có các TK khác , tức là khi các ghi NKCT khác đã có ghi Nợ, số liệu này đối ứng các TK nên không cần Bảng Kê. ( Tuy nhiên thực tế thì vẫn có thể lập thay cho sổ chi tiết TK 632, hai nội dung này gần giống nhau)

Có gì vướng mắc, bạn nêu địa chỉ mail, mình chỉ thêm, nhé !

T

thongoc202

Guest
8/1/08
0
0
0
Ha dong
Mình đang cần sơ đồ trình tự kế toán hình thức nhật kí chứng từ.Giúp mình với các bạn ơi.pm cho mình theo nick chikorita_1220@yahoo.com nha

levanton

levanton

Cao cấp
Mình đang cần sơ đồ trình tự kế toán hình thức nhật kí chứng từ.Giúp mình với các bạn ơi.pm cho mình theo nick chikorita_1220@yahoo.com nha

Nếu bạn muốn có sơ đồ hạch tóan thì đọc sách theo quyết định 15, quyển 2. Còn trình tự kế tóan theo hình thức NKCT rất dài, theo nội dung, theo Nhật ký chứng từ, theo bảng kê và phải liệt kê cụ thể cho từng biểu mẫu. Tất cả đều có trong sách ( Quyển 2). Hy vọng bạn tìm được để đọc và hiều cách làm

N

ngojsao

Guest
11/3/11
1
0
0
35
long an
nhật ký chứng từ. ai giúp minh với

mình đang thực tập ở công ty làm theo hình thức nhật ký chứng từ. mình chọn đề tải xác định kết quả kinh doanh, cô giáo mình trình tự hạch toán của các tài khoản 511, 512, 515, 641, 642, 635, 711, 811, 911, 821, minh chăng biết viết như thế nào nửa, nếu viết chung chung thì minh có thể viết được, nhưng nếu của từng tài khoản thì huhuhu mình không biết như thế nào. bạn nào giúp minh với.

Bảng Kê TK 511 không có vì TK 511 chủ yếu ghi Có, ở NKCT số 8, còn phần ghi Nợ ( thường ghi vào Bảng Kê theo hình thức này) lại đối ứng với các TK 911, 521,531,532 thường chỉ ghi vào cuối tháng , và cũng nằm trong NKCT số 8 này, nên nhìn vào đó sẽ có đũ số liệu ghi Nợ 511.

Phần ghi Nợ TK 632: nằm trong NKCT số 7, liên quan đến tập hợp chi phí và phần luân chuyển nội bộ, và đã có ở phần Ghi Có các TK khác , tức là khi các ghi NKCT khác đã có ghi Nợ, số liệu này đối ứng các TK nên không cần Bảng Kê. ( Tuy nhiên thực tế thì vẫn có thể lập thay cho sổ chi tiết TK 632, hai nội dung này gần giống nhau)

Có gì vướng mắc, bạn nêu địa chỉ mail, mình chỉ thêm, nhé ![/QUOTE]

T

thuat48kt

Guest
25/12/10
1
0
0
son la
mình cũng giống bạn đây.tìm mãi các biểu mẫu theo hình thưc nhật ký chứng từ mà hok thấy.ai có giúp minh với.gmail của mình là thuat48kt@gmail.com

thank you các bác nhiều
.............................................

K

kimchimiki

Guest
6/12/10
1
0
0
35
hà nội
Em cũng giống các bác.Cty e thực tập giờ hok còn ai biết đến bảng kế số 4 với NKCT 7 nữa.Hic.Hỏi thì mọi người bảo là làm 15 năm nay có còn dùng nữa đâu.Em tìm đủ kiểu mà vẫn ko có tài liệu để tham khảo.Bác nào có giúp e với.Mail của e là kimchimiki@gmail.com.E cảm ơn vô cùng ạ!(T_T)

X

xumeo

Guest
20/8/10
1
0
0
36
hà nội
Ðề: Hình thức áp dụng nhật kí chứng từ

các bác ơi, em cũng vậy. em đang tìm hiểu hình thức kế toán NKCT làm khóa luận mà ko có tài liệu các bác giúp em với. Mail em là huyendinh29@gmail.com.

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam
Ðề: Hình thức áp dụng nhật kí chứng từ

mình chưa bao gio làm báo cáo tài chính, công ty mình mớí thành lâpj tháng 6/2011. đên tháng 12 PS doanh thu. mình chua biet làm báo cáo tài chính như thế nào? sêp mình chỉ đạo là mình làm? cac bạn giúp minh đươcj ko>? mail minh là thihoang00@gmail.com địên thoai: 0902 146 287 . cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA