Phát hành cổ phiếu để tăng vốn điều lệ để lấy thặng dư bù lỗ cho HĐ SXKD

• Thread starter hongphong_tntt
  • Ngày gửi
H

hongphong_tntt

Thành viên thân thiết
19/7/07
49
0
6
35
Hà nội
Công ty mình phát hành cổ phiếu lấy giá trị thặng dư để bù lỗ, cho mình hỏi cách hạch toán nhé.
Ai có tài liệu chỉ cho mình biết phát hành cổ phiếu lấy giá trị thặng dư bù lỗ, không phải nộp thuế TNDN không?

N

Nguyễn Đức Minh

Thành viên sơ cấp
19/6/06
8
0
0
KH
Công ty mình phát hành cổ phiếu lấy giá trị thặng dư để bù lỗ, cho mình hỏi cách hạch toán nhé.
Ai có tài liệu chỉ cho mình biết phát hành cổ phiếu lấy giá trị thặng dư bù lỗ, không phải nộp thuế TNDN không?
Theo mình được biết thì khi phát hành cổ phiếu, thặng dư cổ phần được hạch toán vào TK 411, còn lợi nhuận hạch toán 421. chưa có tài liệu nào nói về việc lấy thặng dư vốn cổ phần để bù lỗ cả.:flower1:

lady1983

lady1983

Thành viên thân thiết
15/5/08
257
0
16
35
hn
thặng dư vốn cổ phần

Bạn đang điều hành doanh nghiệp??
Bạn tính rất đúng với các khoản lỗ nhiều năm không thể giải quyết bạn có thể IPO hoặc IPH để có được nguồn vốn mới để tiếp tục kinh doanh.
Vấn đề là khi bạn lỗ liệu bạn phát hành cổ phiếu thì ai sẽ mua cổ phiếu công ty bạn; liệu có tạo nên thặng dư được không??? hay việc phát hành của bạn không những không tạo ra thặng dư phát hành cổ phiếu mà còn không thể huy động được vốn cần thiết của đợt phát hành chưa nói đến chi phí phát hành (4-5% giá trị vốn phát hành).
Trường hợp có điểm sáng duy nhất để bạn thu được thặng dư là các tổ chức đầu tư hiện tại đang tìm các doanh nghiệp có tiềm năng nhưng hoạt động không hiệu quả để mua lại tái cơ cấu và bán lại. Họ sẽ mua Công ty bạn và thôn tính quyển điều hành và sau đấy bạn sẽ ngồi chơi mà xem họ làm.
Việc hoạch toán phần thặng dư vốn cổ phần để bù lỗ hoặc sử dụng cho các mục đích như: bổ sung các quỹ doanh nghiệp; trả lãi cổ đông bạn được sử dụng và hoạch toán đảm bảo đối ứng Nợ Có thôi.
còn tùy thuộc điều lệ và đại hội cổ đông có cho phép bạn sử dụng thặng dư vốn cổ phần vào việc gì đã.

C

cryingheartdn89

Thành viên sơ cấp
28/6/08
2
0
0
24 thanh thuy da nang
trong quá trình hoạt động công ty cónhững lúc thiếu vốn hoặc thua lỗ .K hi đó chúng ta co thẻ tăng vốn bằng cách phát hành cổ phiếu .Phần thặng dư vốn cổ phần được hoạch toán vào tài khoản 411

H

hongphong_tntt

Thành viên thân thiết
19/7/07
49
0
6
35
Hà nội
lấy thặng dư bù lỗ kế

Cám ơn bạn lady1983 đã nói đến vấn đề này với mình
Công ty mình chỉ phát hành đối với các cổ đông trong doanh nghiệp chứ không phát hành ra ngoài. Và đã được đại hội đồng cổ đông thông qua việc phát hành cổ phiếu lấy thặng dư bù lỗ lũy kế. và bạn có thể cho mình biết viêc sử dụng phần vốn thặng dư đó để bù lỗ có phải nộp thuế như một khoản thu nhập không?

lady1983

lady1983

Thành viên thân thiết
15/5/08
257
0
16
35
hn
thặng dư vốn cổ phần không phải đóng thuế!

Cám ơn bạn lady1983 đã nói đến vấn đề này với mình
Công ty mình chỉ phát hành đối với các cổ đông trong doanh nghiệp chứ không phát hành ra ngoài. Và đã được đại hội đồng cổ đông thông qua việc phát hành cổ phiếu lấy thặng dư bù lỗ lũy kế. và bạn có thể cho mình biết viêc sử dụng phần vốn thặng dư đó để bù lỗ có phải nộp thuế như một khoản thu nhập không?
Trước tiên mình phải nói về thặng dư vốn cổ phần; Khi phát hành cổ phiếu để huy động vốn với giá cao hơn mệnh giá doanh nghiệp sẽ nhận được phần chênh lệch; phần chênh lệch cao hơn mệnh giá này được gọi là thặng dư vốn cổ phần. Đây là số vốn của cổ đông sẵn sàng góp vào doanh nghiệp mà không quan tâm đến việc họ chỉ được ghi nhận theo số cổ phần mà không phải là giá trị cổ phiếu mà cổ đông đã mua.
Đây đơn thuần chỉ là hoạt động gọi vốn của doanh nghiệp và việc phát sinh thặng dự hay thâm hụt vốn cổ phần (giá phát hành thấp hơn giá mua) thì phần chênh lệch này vẫn là vốn của doanh nghiệp không xem nó như là chi phí hay lợi nhuận chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
Theo chị, ko hạch toán gì cả! "Bù lỗ cho hoạt động kinh doanh", đó chỉ là cách nói của người chủ DN khi họ thiếu tiền và cần huy động thêm tiền để tiếp tục kinh doanh. Trên thực tế, thì ông chủ DN có thể thoái mái sử dụng số tiền thu được từ đợt phát hành (cả gốc cũng như thặng dư) để bù đắp khoản tiền thiếu hụt, kinh doanh tiếp. Nhưng đối với sổ sách, phải chú ý đến người sử dụng do đó trên BS, vẫn nên treo khoản lỗ lũy kế để người đọc biết DN đang bị thua lỗ đến mức nào. (bây giờ DN mới phát hành nội bộ nhưng một ngày đẹp trời nào đó có nhiều tổ chức đến đề nghị được mua cổ phần thì sao?)

Còn nếu ghi giảm lỗ thì phải thuyết minh đầy đủ trên BCTC.

Chuẩn mực chưa có quy định nên DN có thể linh động hạch toán nhưng phải đảm bảo BCTC dễ hiểu, dễ đọc.

H

haitvonline

Thành viên sơ cấp
Khôn có nghiệp vụ lấy giá trị thặng dư để bù lỗ nên ko có cách hạch toán đâu.

K

kocanbit

Thành viên sơ cấp
28/7/08
15
0
0
33
Hà Nội
Theo chị, ko hạch toán gì cả! "Bù lỗ cho hoạt động kinh doanh", đó chỉ là cách nói của người chủ DN khi họ thiếu tiền và cần huy động thêm tiền để tiếp tục kinh doanh. Trên thực tế, thì ông chủ DN có thể thoái mái sử dụng số tiền thu được từ đợt phát hành (cả gốc cũng như thặng dư) để bù đắp khoản tiền thiếu hụt, kinh doanh tiếp. Nhưng đối với sổ sách, phải chú ý đến người sử dụng do đó trên BS, vẫn nên treo khoản lỗ lũy kế để người đọc biết DN đang bị thua lỗ đến mức nào. (bây giờ DN mới phát hành nội bộ nhưng một ngày đẹp trời nào đó có nhiều tổ chức đến đề nghị được mua cổ phần thì sao?)

Còn nếu ghi giảm lỗ thì phải thuyết minh đầy đủ trên BCTC.

Chuẩn mực chưa có quy định nên DN có thể linh động hạch toán nhưng phải đảm bảo BCTC dễ hiểu, dễ đọc.
Bạn giải thích rõ hơn câu cuối được không? Linh động như thế nào :D

B

botgiang

Thành viên sơ cấp
15/8/06
10
0
0
TP Ho Chi Minh
Trời, những bạn nào đã từng học kế toán đều biết chẳng có cái nghiệp vụ nào dùng thặng dự để bù lỗ cả. Về mặt bản chất, việc tăng vốn đó hiển nhiên là đã bù lỗ cho DN của bạn rồi. Không cần hạch toán từ 411 sang 421. Vì sao?
Khi hạch toán thặng dư: bạn ghi nhận vào TK 411 - Chi tiết thặng dư vốn cổ phần (TK 411 chi tiết làm nhiều tiết khoản như: vốn điều lệ, thặng dư vốn cổ phần, cổ phiếu quỹ, ....)
Khi tính toán nguồn vốn kinh doanh: bạn cộng tất các các TK 411,421,441,414 .....
Như vậy, thực chất bạn đã dùng thặng dư để bù lỗ rồi vì nếu không tăng vốn --> không có thặng dư --> khoản lỗ sẽ dần ăn hết vốn điều lệ và nguy cơ phá sản hoặc đình trệ sản xuất do thiếu vốn là chuyện sẽ xãy ra.
Nếu bạn nào có theo dõi TTCK sẽ biết tình trạng này giống như cổ phiếu BBT.
Kết luận: Thặng dư vốn hoàn toàn có thể bù lỗ một cách gián tiếp cho hoạt động kinh doanh và có thể dùng để tái sản xuất (nếu sau khi bù lỗ nguồn vốn kinh doanh vẫn đủ để hoạt động). Nói cách khác, việc tăng vốn này tạo ra một khoản thặng dư và tương ứng có thể tạo ra một ít vốn lưu động để duy trì sản xuất kinh doanh hoặc tiến hành dự án mới (nếu có thể) mà thôi.
Nói là bù lỗ nhưng thực ra chẳng có cách hạch toán nào để cấn trừ vào 421 đâu bạn ạ.
Không thể hạch toán: Nợ 411/Có 421 (Nguồn từ thặng dư cổ phiếu).
Nên nhớ, 421 chỉ có thể có từ hoạt động sản xuất kinh doanh tạo ra mà thôi.

H

haitvonline

Thành viên sơ cấp
Trời, những bạn nào đã từng học kế toán đều biết chẳng có cái nghiệp vụ nào dùng thặng dự để bù lỗ cả. Về mặt bản chất, việc tăng vốn đó hiển nhiên là đã bù lỗ cho DN của bạn rồi. Không cần hạch toán từ 411 sang 421. Vì sao?
Khi hạch toán thặng dư: bạn ghi nhận vào TK 411 - Chi tiết thặng dư vốn cổ phần (TK 411 chi tiết làm nhiều tiết khoản như: vốn điều lệ, thặng dư vốn cổ phần, cổ phiếu quỹ, ....)
Khi tính toán nguồn vốn kinh doanh: bạn cộng tất các các TK 411,421,441,414 .....

Chỗ mầu đỏ thể hiện bạn đã sai về mặt bản chất. Chưa bao giờ có khái niệm dùng thặng dư vốn để bù lỗ. Bạn suy nghĩ lại đi.

Khái niệm thặng dư vốn được hiểu là phần chênh lệch giữa giá bán và mệnh giá (or giá khởi điểm). Khái niệm này chỉ đi cùng với hành động phát hành thêm vốn cổ phần chứ không đi theo hành động bù lỗ. Thặng dư vốn phải hiểu đó là nguồn vốn bổ sung cho DN phục vụ hoạt động SXKD, việc nó có tạo ra được LN hay không còn phụ thuộc vào DN sử dụng khoản thặng dư đó như thế nào.

Cách giải thích của bạn chỉ đúng về mặt số học trên bảng cân đối thôi.:food-smil

B

botgiang

Thành viên sơ cấp
15/8/06
10
0
0
TP Ho Chi Minh
Cám ơn bạn haitvonline đã góp ý. Tui sẽ rút kinh nghiệm. Tuy nhiên trước đó tui đã có câu khẳng định rồi. Ngoài ra, việc tăng vốn phát sinh giá trị thặng dư và dùng thặng dư đó vào mục đích gì thì tuỳ vào doanh nghiệp. Vì bạn hongphong_tntt hỏi về việc phát hành cổ phiếu dùng thặng dư để bù lỗ ("Công ty mình phát hành cổ phiếu lấy giá trị thặng dư để bù lỗ"). Do đó, mình mới nói câu đó về mặt số học cho bạn ấy dễ hiểu. Có thể việc nói câu ý sai "bản chất" như bạn nói. Tui sẽ rút kinh nghiệm.

Thành viên trực tuyến

• lethanhqlda

Xem nhiều