Quản lý sử dụng xe ô tô công ty

• Thread starter taichuc
  • Ngày gửi
T

taichuc

Guest
12/4/08
68
0
0
Ha noi
Chào các bạn!
Mình có một vấn đề cần tham khảo ý kiến cả nhà. Cũng không rõ post ở đây có đúng chỗ không, có gì bỏ qua nhé!
Mình muốn hỏi các bạn hiện nay quản lý việc sử dụng và chi phí ô tô thế nào? Tất nhiên mình đề cập đến quản lý và chi phí thật.
Bạn nào có công cụ gì hữu ích trong việc quản lý xe ô tô cho mình xin với? Mình rất cần các loại biểu mẫu như: lệnh điều động, ký nhận sử dụng, tính toán định mức xăng dầu và các chi phí khác....

Xin cam ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các bạn!
Mình có một vấn đề cần tham khảo ý kiến cả nhà. Cũng không rõ post ở đây có đúng chỗ không, có gì bỏ qua nhé!
Mình muốn hỏi các bạn hiện nay quản lý việc sử dụng và chi phí ô tô thế nào? Tất nhiên mình đề cập đến quản lý và chi phí thật.
Bạn nào có công cụ gì hữu ích trong việc quản lý xe ô tô cho mình xin với? Mình rất cần các loại biểu mẫu như: lệnh điều động, ký nhận sử dụng, tính toán định mức xăng dầu và các chi phí khác....

Xin cam ơn!

+ Bạn thân mến việc quản lý và sử dụng ôtô trong cty theo kinh nghiệm của mình cũng như công việc mình đang làm thì cần:
- Thẻ TSCĐ, sổ TSCĐ, sổ theo dõi khấu hao khi bàn giao thì bạn lập biên bản bàn giao xe với đúng thực trạng của chiếc xe cho người được nhận, trong bản giao nhận quy định rõ trách nhiệm của người được nhận ôtô như bảo quản xe, sửa chữa xe, tiền phí cầu đường, phí ngoài...
- Về định mức xăng dầu cho xe như mức của cty mình hiện nay là 40 lít dầu cho 180 km với ô tô tải và 45 lít xăng 200 km cho ôtô con.
- Mình không dùng lệnh điều động cho ôtô trừ khi mình muốn chuyển tài sản là ôtô cho chi nhánh và thuê xe chở cái ô tô đó.

Thân chào!

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Chào các bạn!

Xin cam ơn!
Chào bạn! Mình xin gợi ý bạn cách quản lý xe ôtô của công ty thế này bạn tham khảo nhé.
Việc quản lý xe ôtô thì chủ yếu chính là quản lý định mức xăng dầu và các chi phí liên quan đến việc bảo dưỡng, sửa chữa xe ôtô. Mỗi loại xe đều có định mức tiêu hao xăng dầu và nhà sản xuất cũng cung cấp cho khách hàng khi bán sản phẩm. Tuy nhiên để đảm bảo tính khách quan trong việc thanh toán chi phí xăng dầu thì đơn vị sử dụng xe phải xây dựng định mức tiêu hao xăng dầu cho từng loại xe mà mình có. Để xây dựng định mức xăng dầu thì ngoài căn cứ mức tiêu hao xăng dầu theo thông số kỹ thuật, bộ phận kế toán sẽ kết hợp cùng với bên bộ phận hành chính ( hoặc bộ phận quản lý xe ôtô ) lái xe sẽ tiến hành đi thực tế theo lịch trình các bên tự xây dựng căn cứ vào nhu cầu công việc thực tế, nhằm đưa ra được một định mức thật sát với thực tế.
Khi thanh toán tiền xăng dầu thì lái xe phải đưa ra lịch trình xe có xác nhận của những người đã dùng xe. :two:

• Like
Reactions: hongrita
L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội
Bạn thân mến,

Bạn có thể tham khảo theo 2 files đính kèm, như ở cty tớ áp dụng thì 01 file là thông báo rộng rãi, còn file hướng dẫn là để cho nhân viên lái xe thực hiện (các biểu mẫu kèm theo)

Còn về cách tính định mức xăng dầu thực tế thì cty tớ tính như thế này: Cho xe ra cây xăng đổ đầy bình xăng xem được bao nhiêu lít, chốt công tơ mét tính từ cây xăng --> sau đó xe chạy (nhiều cung đường càng tốt)--> sau đó 1 thời gian xe chạy lại ra cây xăng đổ đầy bình và ghi nhận đổ được bao nhiêu lít tiếp và chốt công tơ mét tiếp tại thời điểm này --> từ đó sẽ tính được định mức 100km đi hết bao nhiêu xăng.

Việc này được lập biên bản giữa các phòng ban liên quan và lấy căn cứ áp dụng định mức. Tất nhiên là phải tương đối vì thời tiết cũng ảnh hưởng đến mức tiêu thụ xăng do phải chạy điều hòa.

Hy vọng giúp ích được cho ban.

Thân ái.

T

taichuc

Guest
12/4/08
68
0
0
Ha noi
+ Bạn thân mến việc quản lý và sử dụng ôtô trong cty theo kinh nghiệm của mình cũng như công việc mình đang làm thì cần:
- Thẻ TSCĐ, sổ TSCĐ, sổ theo dõi khấu hao khi bàn giao thì bạn lập biên bản bàn giao xe với đúng thực trạng của chiếc xe cho người được nhận, trong bản giao nhận quy định rõ trách nhiệm của người được nhận ôtô như bảo quản xe, sửa chữa xe, tiền phí cầu đường, phí ngoài...
- Về định mức xăng dầu cho xe như mức của cty mình hiện nay là 40 lít dầu cho 180 km với ô tô tải và 45 lít xăng 200 km cho ôtô con.
- Mình không dùng lệnh điều động cho ôtô trừ khi mình muốn chuyển tài sản là ôtô cho chi nhánh và thuê xe chở cái ô tô đó.

Thân chào!

Cảm ơn bạn!
- Bạn cho mình xin cái biên bản bàn giao của bên bạn được không? mình quan tâm đến mục "quy định rõ trách nhiệm của người được nhận ôtô như bảo quản xe, sửa chữa xe, tiền phí cầu đường, phí ngoài..."
- Định mức thì theo mình có lẽ phải cho người chạy thử vì mỗi xe có mức tiêu hao nhiên liệu khác nhau. Ngay cả cùng một xe hai người chạy cũng đã khác nhau.
- Lệnh điều động ý mình muốn đề cập đến lệnh điều xe. Ví dụ: kế toán trưởng hay ai đó có quyền sử dụng xe đi công tác sẽ cần hoàn thiện những thủ tục gì? chẳng hạn ký vào đề nghị điều xe, đi về thì ký vào sổ hành trình...
Bạn có gì share được thì giúp mình với nhé! cảm ơn nhiều!

T

taichuc

Guest
12/4/08
68
0
0
Ha noi
Bạn thân mến,

Bạn có thể tham khảo theo 2 files đính kèm, như ở cty tớ áp dụng thì 01 file là thông báo rộng rãi, còn file hướng dẫn là để cho nhân viên lái xe thực hiện (các biểu mẫu kèm theo)

Còn về cách tính định mức xăng dầu thực tế thì cty tớ tính như thế này: Cho xe ra cây xăng đổ đầy bình xăng xem được bao nhiêu lít, chốt công tơ mét tính từ cây xăng --> sau đó xe chạy (nhiều cung đường càng tốt)--> sau đó 1 thời gian xe chạy lại ra cây xăng đổ đầy bình và ghi nhận đổ được bao nhiêu lít tiếp và chốt công tơ mét tiếp tại thời điểm này --> từ đó sẽ tính được định mức 100km đi hết bao nhiêu xăng.

Việc này được lập biên bản giữa các phòng ban liên quan và lấy căn cứ áp dụng định mức. Tất nhiên là phải tương đối vì thời tiết cũng ảnh hưởng đến mức tiêu thụ xăng do phải chạy điều hòa.

Thân ái.

Chào bạn!
Mình rất quan tâm đến các file đính kèm của bạn, có lẽ sẽ giúp ích nhiều cho mình. Rất tiếc mình không thấy chỗ để load chúng về, bạn giúp mình với! Cảm ơn bạn!

L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội
Quản lý xe ôtô

Chào bạn!
Mình rất quan tâm đến các file đính kèm của bạn, có lẽ sẽ giúp ích nhiều cho mình. Rất tiếc mình không thấy chỗ để load chúng về, bạn giúp mình với! Cảm ơn bạn!

ơ, tớ quên mất không gửi file đính kèm.

ủa, mà sao tớ ko được quyền gửi file đính kèm nhẩy, tớ chưa gửi file đính kèm qua forum bao giờ. Chỉ lại cho tớ cái đã rồi tớ gửi bạn lại sau, hì.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Bạn thân mến,

Thân ái.

hic. Bạn ơi. File đinh kèm đau ạ. Post lại cho cả nhà cùng xem với đựợc không ạ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
ơ, tớ quên mất không gửi file đính kèm.

ủa, mà sao tớ ko được quyền gửi file đính kèm nhẩy, tớ chưa gửi file đính kèm qua forum bao giờ. Chỉ lại cho tớ cái đã rồi tớ gửi bạn lại sau, hì.

Bạn thân mến bạn chưa post đủ bài nên bạn chưa có quyền được gửi kèm file, cố gắng lên nhé, bạn có thể gửi qua mail cho mình mình sẽ post lên diễn đàn cho các bạn: truongnguyenacc@yahoo.com hoặc truongnguyen146@hotmail.com.

Thân chào bạn!

L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội
Nghe chừng nhiều người quan tâm phết nhi?

Tớ gửi files cho bạn taichuc rồi đấy, bạn í sẽ load lên cho mọi người tham khảo. Đặc thù cty tớ sử dụng xe chỉ là chuyên chở các sếp và CBNV đi công tác nên đơn giản vậy thôi, nếu trong cty vận chuyển thì chắc quản lý sẽ phức tạp hơn các bạn ạ.

T

taichuc

Guest
12/4/08
68
0
0
Ha noi
Hiii...
Tình hình là tớ nhận được rồi. Có thể nói là hữu ích. Tớ cũng chưa có quyền upload file. Tớ sẽ giử cho ATM luôn để ATM attach cho anh em tham khảo.
Cảm ơn LyNguyen lần nữa!

L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội
Hiii...
Tình hình là tớ nhận được rồi. Có thể nói là hữu ích. Tớ cũng chưa có quyền upload file. Tớ sẽ giử cho ATM luôn để ATM attach cho anh em tham khảo.
Cảm ơn LyNguyen lần nữa!

Vậy nhờ anh ATM nhé, anh ATM còn chưa trả lời Lynguyen về vụ phần (2): Thuê kho của Lynguyen đâu đấy nhé.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đây là 2 file lynguyenkl các bạn quan tâm tải về tham khảo nhé!

Đính kèm

• Huong dan quan ly xe oto va ve taxi.doc
    177 KB · Lượt xem: 1,410
Sửa lần cuối:
T

thangbdqtri

Guest
28/11/06
1
0
0
Quảng trị
Xin phần mềm Quản lý Xe Ôtô Cơ quan

Hiện mình đang cần PM Quản lý xe cho cơ quan. Bạn nào có cho mình xin với.
Thông tin xin tin qua Email: thangquangtri@gmail.com
Cám ơn các bạn nhiều!

N

nampq1969

Guest
4/6/08
10
0
1
54
Tp. Ho Chi Minh
Bạn thân mến,

Thân ái.

Chào bạn,
Mình thấy bài viết của bạn hay quá nhưng file đính kèm tìm hoài hỏng thấy. Chắc bạn cũng như mình chưa được quyền load file lên diễn đàn. Bạn có thể gửi file cho mình vào địa chỉ mail: nampq1969@gmail.com được không?
Dù thế nào đi nữa mình cũng cảm ơn bạn về bài viết này.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Vấn đề này trong các cơ quan, DN Nhà nước hay phết. Bên mình thì phải hạch toán chi tiết cho từng bộ phận các cp liên quan đến việc sd ô tô. Nói chung sử dụng 1 quy trình mình cho là chặt chẽ. Khi nào có thời gian mình sẽ post tất cả các mẫu và quy đình để các bạn tham khảo nhé.
Thân

• Like
Reactions: trinh ngoc bich
M

minhdang3959

Guest
21/8/09
2
0
0
40
kbang
Mình đang làm kế toán cho một doanh nghiệp bên buôn bán xe máy , vàng, và xây dựng. mình muốn hỏi cả nhà cho mình xin một mẫu để quản lý xe ben chạy công trình và phần mềm kế toán hữu ích với. cảm ơn cả nhà nhiều nhiều:015:

M

minhdang3959

Guest
21/8/09
2
0
0
40
kbang
Mình đang làm kế toán cho một doanh nghiệp bên buôn bán xe máy , vàng, và xây dựng. mình muốn hỏi cả nhà cho mình xin một mẫu để quản lý xe ben chạy công trình và phần mềm kế toán hữu ích với. cảm ơn cả nhà nhiều nhiều . ai biet cho mình xin nhé minhdang3959@gmail.com

Q

quyengps

Guest
19/7/11
2
1
0
41
hanoi
Chào bạn, mình có thể hiểu vấn đề của bạn như sau: Quản lý thời gian và tình trạng bận rỗi, km di chuyển của xe, đối tượng nhận xe, chi phí đi lại ( nhiên liệu, tàu phà, trạm thu phí..) Quản lý bảo trì bảo dưỡng xe, thay thế....
Một giải pháp tương đối hiệu quả phù hợp với nhu cầu quản lý của bạn, quản lý từ xa, minh bạch là quản lý và điều hành xe ô tô dùng GPS. Bạn có thể alo cho mình, minh sẽ tư vấn cho
Mr Quyền: 0915 330035

• Like
Reactions: Gamketoan

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA