Hàng hóa xuất bán nhỏ hơn giá vốn

• Thread starter minhphuong154
  • Ngày gửi
M

minhphuong154

Guest
29/5/08
7
0
0
TP.HCM
Công ty tôi chuyên về bán máy và phụ tùng máy thêu.
Năm 2/2005 Cty tôi có nhập khẩu 1 máy thêu trị giá 306 triệu. Cuối tháng 5/2008 Công ty bán máy đó với giá trị là 75 triệu.Như vậy tôi phải định khỏan như thế nào? Thuế có chấp nhận không? Cảm ơn các bạn nhiều

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Công ty tôi chuyên về bán máy và phụ tùng máy thêu.
Năm 2/2005 Cty tôi có nhập khẩu 1 máy thêu trị giá 306 triệu. Cuối tháng 5/2008 Công ty bán máy đó với giá trị là 75 triệu.Như vậy tôi phải định khỏan như thế nào? Cảm ơn các bạn nhiều

Cũng chỉ bình thường thôi bác, nếu bác chuyên buôn bán mặt hàng đó mà không phải mua về để sử dụng thì bác hạch toán
Nợ TK 632: 306 triệu
có TK 156:

Nợ TK 111,112,131
Có TK 511: 75 tr
Có TK 3331

Việc bác bán thấp hơn giá vốn trong trường hợp này nếu chỉ đơn thuần là hàng hóa thì cũng không có vấn đề gì cả. Chỉ sợ bác hạch toán vô TSCĐ roài bây giờ bán than hlý thôi!:015:

M

minhthu9905

Guest
minhnghi la ban thap hon gia von la chuyen binh thuong ma, co phai luc nao ban hang cung co lai dau co chu, ban cu yen tam nha, hach toan binhthuong thoi
No 632
Co 156
OK!

P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Bạn phải bán nhưng ko được thấp hơn 20% giá vốn đâu. Nếu xuất như vậy là bị khép vô tội trốn thuế đó. Còn nếu ko bạn phải có chứng thư giám định của cơ quan định giá độc lập xác định giá bán của hàng hóa tại thời điểm T2/2008.

P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Bạn phải bán nhưng ko được thấp hơn 20% giá vốn đâu. Nếu xuất như vậy là bị khép vô tội trốn thuế đó. Còn nếu ko bạn phải có chứng thư giám định của cơ quan định giá độc lập xác định giá bán của hàng hóa tại thời điểm T2/2008.
Ý lộn T5/2008.

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
vậy ah. mình làm ở cơ quan nhà nước, lỗ mình vẫn hạch toán bình thường. kệ nó chẳng biết sau này bị kiểm tra thì thế nào!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Ý lộn T5/2008.

Chổ nào quy định vấn đề 20% thế bạn? Cho mình 1 đoạn văn bản với nhé.:wall:

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
minh cung muon coi nua . bạn Hạnh cho mọi gười mở mang thêm chút nữa đi

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

hàng mua về để mấy năm không bán được giờ chỉ có nước thanh lý nó đi có người mua cho 75 triệu là tốt rồi, chứ mấy pác mua ô tô về mặc dù không chạy để vài năm trong kho chưa cấp cho ai đến lúc lôi ra nó hư bán được vài triệu bạc cũng phải chấp nhận, trường hợp này DN thiệt chứ có ai thiệt.:020:

M

Mỹ Thanh

Guest
mình cũng thế bạn có thể post văn bản đó lên được không

P

Phuongkt85

Sơ cấp
23/10/08
43
0
0
Ha Noi
Hàng xuất bán có số lượng khác so với phiếu xuất kho

Em gặp trường hợp như sau: phiếu xuất kho ghi: xuất hạt xanh: 1645kg, hạt trắng: 1542kg. Nhưng khi nhân viên kinh doanh giao hàng cho khách, biên bản giao nhận hàng lại ghi: hạt xanh: 1640kg, hạt trắng 1544 kg. (biên bản giao nhận này coi như là hóa đơn bán hàng). Khi em hỏi lại nv kinh doanh thì đc giải thích là co trường hợp khách hàng yêu cầu bớt cho họ coi như trừ bao bì nên có trường hợp lệch 5 kg, còn trường hợp hơn lên 2kg hạt trắng thì có thể là do cân. Vậy em phải làm j để phiếu xuất kho khớp biên bản giao hàng khi hạch toán. Với trường hợp bán thiếu 5kg, em làm thêm phiếu xuất với nội dung xuất bổ sung và cho vào chi phí bán hàng, còn bán thừa 2kg thì em lạp phiếu nhập bổ sung hạch toán vào thu khác đc ko ạ?

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Em gặp trường hợp như sau: phiếu xuất kho ghi: xuất hạt xanh: 1645kg, hạt trắng: 1542kg. Nhưng khi nhân viên kinh doanh giao hàng cho khách, biên bản giao nhận hàng lại ghi: hạt xanh: 1640kg, hạt trắng 1544 kg. (biên bản giao nhận này coi như là hóa đơn bán hàng). Khi em hỏi lại nv kinh doanh thì đc giải thích là co trường hợp khách hàng yêu cầu bớt cho họ coi như trừ bao bì nên có trường hợp lệch 5 kg, còn trường hợp hơn lên 2kg hạt trắng thì có thể là do cân. Vậy em phải làm j để phiếu xuất kho khớp biên bản giao hàng khi hạch toán. Với trường hợp bán thiếu 5kg, em làm thêm phiếu xuất với nội dung xuất bổ sung và cho vào chi phí bán hàng, còn bán thừa 2kg thì em lạp phiếu nhập bổ sung hạch toán vào thu khác đc ko ạ?

Theo mình thì bạn hạch toán bình thường và ghi nhận theo phiếu xuất, đồng thời xem lại hao hụt định mức của công ty. Nếu hao hụt thiếu vượt định mức thì quy trách nhiệm cho cá nhân, trong định mức thì vẫn hạch toán vào giá vốn.Khi kiểm tra đối chiếu giữa Biên bản giao nhận và phiếu xuất kho có sự chênh lệch thì bạn giải thích như anh nv kinh doanh đã giải thích!

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
TH hạt trắng bị thiếu ( nếu trong hoa hụt định mức cho phép thì ok) bạn viết thêm 1 phiếu xuất 5kg nữa cho khách. Nếu hoa hụt này ko có quy định cụ thể bạn nên BC nên cấp trên xin ý kiến. TH phạt nhân viên
Nợ TK 1388, TK 334: tiền phạt
Có TK 152: xuất thêm
Còn thừa thì cứ nhập vào, và ghi giảm giá vốn đi
Thân!

C

changnd

Trung cấp
1/9/08
71
0
6
47
Hà Nội
Cho mình hỏi định mức hao hụt cho phép là bao nhiêu vậy. Cái này ở văn bản nào?
Mình đang gặp rắc rối về hàgn hoá của mình đây. Cô kế toán cũ không biết xuất bán trừ thế nào mà bây giờ số lượng và tiền khong khớp, VD là tổng giá vốn:100tr = 10bộ sp, nhưng lại sai là 100tr = 12bộ sp. Theo bạn mình phải sử lý thế nào đây.

A

anhtan

Guest
9/2/09
21
0
0
hà nội
Hii, bạn oi!Ông thuế vào không thể làm gì nổibạn đâu.Vì việc mua đắt bán rẻ của DNTM là chuyện bình thường.THuận mua vừa bán mà bạn.Hơn nữa cũng không có luật nào quy định bán phải cao hơn giá vốn cả.hiii Dừng lo bạn nhé!

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Cho mình hỏi định mức hao hụt cho phép là bao nhiêu vậy. Cái này ở văn bản nào?
Mình đang gặp rắc rối về hàgn hoá của mình đây. Cô kế toán cũ không biết xuất bán trừ thế nào mà bây giờ số lượng và tiền khong khớp, VD là tổng giá vốn:100tr = 10bộ sp, nhưng lại sai là 100tr = 12bộ sp. Theo bạn mình phải sử lý thế nào đây.
Định mức hao hụt là do công ty bạn quy định thôi, nhưng phải hợp lý 1 chút...
TH nếu giá vốn có biến đổi thì không đáng lo bằng việc hàng bị thiếu về số lượng.
Việc này nếu giá vốn bị tính sai thì bạn có thể điều chỉnh vào tháng sau, nhưng có thể sẽ rắc rối với bên tax đó vì bạn đăng ký phương pháp tính giá hàng tồn kho mà.
Thấn!

C

changnd

Trung cấp
1/9/08
71
0
6
47
Hà Nội
nếu như vẫn số lượng như vậy, nhưng giá vốn bị vênh lên vd như 10sp = 100tr thành 10sp =120tr thì xử lý thế nào , hạch toán tảng giá vốn đc không? chỉ mình với.

C

coccu

Guest
15/2/09
24
0
0
hanoi
Hàng hoặc TS mua rồi mấy năm bán lỗ cũng là điều bình thường thôi.Vấn đề hạch toán thì không cần nói ai cũng biết .Nhưng không khéo thì các pac lại ôm cái rách việc vào thân đấy.
Việc mua bán của hai bên phải đảm bảo theo đúng quy định tại Luật Thương mại số 36/2005/QH 11 ngày 14/06/2005 ( đặc biệt giá phải theo đúng điều 52 của luật này :Trường hợp không có thoả thuậnvề giá hàng hoá ,không có thoả thuận về phương pháp xác định giá và cũng không có bất kỳ chỉ dẫn nào khác về giá thì giá của hàng hoá được xác định theo giá của hàng hoá đó trong điều kiện tương tự về phương thức giao hàng ,thời điểm mua bán hàng hoá ,thị trường địa lý ,phương thức thanh toán và các điều kiện khác có ảnh hưởng đến giá).
Với các Cty nhà nước lại càng cần lưu ý : không chỉ cần thoả thuận về giá đâu (thấm nhuần câu :đảm bảo đúng nguyên tắc quản lý tài chính,tránh thất thoát vốn của nhà nước).
Các pác thông cảm cho em ,em thuộc loại “ già …. non…” mà.
Tái bút:có trường hợp còn phải đấu thầu ( khi đó lại phải theo cả luật đấu thầu đấy)
Xin lỗi các pác,mình đang tham gia vào mục bán tài sản .Do dốt nên nó nhảy sang mục này .Mong các pác thông cảm cho mình nghe.

Sửa lần cuối:
C

coccu

Guest
15/2/09
24
0
0
hanoi
Tái bút:có trường hợp còn phải đấu thầu ( khi đó lại phải theo cả luật đấu thầu đấy)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA