Cách lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo phương pháp trực tiếp

• Thread starter huongudc
  • Ngày gửi
H

huongudc

Trung cấp
24/6/08
54
0
6
Hà Nội
Mình muốn nhờ các bạn chỉ giùm mình cách lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo phương pháp trực tiếp dzới. Sếp mình giao mình làm nhưng nhìn các chỉ tiêu cứ rối tung lên mình ko làm đựơc. Giờ để lạp báo cáo tốt thì mình tham khảo ở tài liệu nào vậy? Bạn nào có tài liệu gì hay post lên mình xin với. Thanks các bạn nhìu nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Chào bạn!
Phương pháp lập BC LCTT (PP trực tiếp) của tôi như sau:
1/ Bạn chỉ chú ý tập trung vào 3 TK quan trọng là 111, 112 và 113 (ngoài ra còn khoản đầu tư ngắn hạn nữa, bạn xem thêm tài liệu)
2/ Khi thu và chi tiền bạn chú ý phân loại ngay nó thuộc dòng tiền nào (các dòng tiền theo mẫu đã có trên mẫu LCTT). Vấn đề ở chổ là đừng bận tâm quá vào TK đối ứng với tiền, mà phải căn cứ vào tính chất/nội dung kinh tế thu chi tiền để xác định cho đúng dòng tiền. Định kỳ bạn chỉ còn việc là subtotal cho từng dòng tiền là xong, lấy kết quả điền vào BC LCTT. Tuy nhiên nhớ loại trừ các khoản thu chi nội bộ giữa các TK 111, 112, 113 (ví dụ rút tiền ngân hàng về nhập quỹ là phải loại trừ vì tiền chưa đi ra hay vào doanh nghiệp)
3/ Nguyên tắc tiền tồn đầu kỳ và tiền tồn cuối kỳ phải bằng tổng số dư của 3 TK này.
Chúc bạn thành công, sau đó nhớ hậu tạ tôi nhiều nhé!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA