Luật thuế GTGT sửa đổi .

• Thread starter heocontihon
  • Ngày gửi
H

heocontihon

Guest
17/4/08
37
0
6
40
TP.HCM
Chào các anh chị !
Xin cho em hỏi luật thuế GTGT sửa đổi có nội dung sau :
Nâng thời hạn tối đa được kê khai thuế GTGT đầu vào, cụ thể: “Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian kê khai tối đa là 6 tháng, kể từ thời điểm phát sinh sai sót”.

Xin cho em hỏi , ý của câu trên có phải là :
1/ Hóa đơn đầu vào sẽ được khấu trừ trong vòng 6 tháng ( căn cứ vào ngày trên hóa đơn), ko phải 3 tháng như trước đây.
2/ Hóa đơn đầu vào đã kê khai rồi bây giờ bị sai sót thì kê khai bổ sung trong vòng 6 tháng .
Trong hai ý trên thì em hiểu ý nào là đúng vậy các anh chị?
Nếu là ý hai thì cho em hỏi thêm , từ trước giờ hóa đơn đã kê khai thuế GTGT nếu tự doanh nghiệp phát hiện sai sót thì sẽ được điều chỉnh không giới hạn thời gian ( miễn là trước khi cơ quan thuế phát hiện ) . Nếu theo luật mới này thì nếu phát hiện sai sót thì sẽ điều chỉnh trong vòng 6 tháng ?
Em đọc mà không biết mình hiểu ý nào chính xác.
Mong các anh chị chỉ giúp em với .
Em cám ơn mọi người nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn hiểu thế là đúng rồi đấy. Riêng phần điều chỉnh kê khai tối đa trong vòng 6 tháng thì có phần hơi chỏi với luật quản lý thuế, không biết phần này sẽ được hướng dẫn thế nào, chắc phải chờ hướng dẫn cụ thể thôi bạn ạ.

H

heocontihon

Guest
17/4/08
37
0
6
40
TP.HCM
[Bạn hiểu thế là đúng rồi đấy. Riêng phần điều chỉnh kê khai tối đa trong vòng 6 tháng thì có phần hơi chỏi với luật quản lý thuế, không biết phần này sẽ được hướng dẫn thế nào, chắc phải chờ hướng dẫn cụ thể thôi bạn ạ]
Xin cho em hỏi , em hiểu theo hai ý trên , thì ý một là đúng có phải ko ạ ?
Tức là :"Hóa đơn đầu vào sẽ được khấu trừ trong vòng 6 tháng ( căn cứ vào ngày trên hóa đơn), ko phải 3 tháng như trước đây." ?

Sai hay đúng thì chú em không cần quan tâm nhé. Khi nào có hướng dẫn cụ thể thì chú tự thực hiện thôi. Chờ năm 20xx nhé.
Hừm. Câu bài lộ quá.

Còn như bác Hung nói chỏi với Luật Quản lý thuế là do bác hiểu sai và tự suy ra nó chỏi thôi.

Tóm lại, chán.

L

lylt

Guest
30/7/08
2
0
0
37
994 Đường Láng
Chào các bác! em là dân IT(nên rất yếu chuyên môn kế toán), hiện đang làm việc cho 1 cty phần mềm kế toán. Bác nào vui lòng giải thích cho em hiểu về thuế GTGT được k? Mục đích của thuế GTGT để làm gì? và 2 phương pháp thuế GTGT trực tiếp và thuế GTGT được khấu trừ.
Em xin chân thành cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA