Hướng dẫn bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán

• Thread starter dlongkt
  • Ngày gửi
D

dlongkt

Guest
22/8/08
2
0
0
43
hoi an
Theo Thông tư liên tịch số 13/2005/TTLT-BXD-BLĐTBXH ngày 07/02/2005 có hướng dẫn tiêu chuẩn, điều kiện, thủ tục, bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán....
Tại khoản b, mục 1, phần III(đối với công ty cổ phần) thì thực hiện theo điểm e, khoản 2, điều 80 của Luật doanh nghiệp.
Nhung tôi đọc 2 luật doanh nhiệp năm 2003 và 2005 vẫn không thấy điều 80 nói về kế toán.
Công ty chung tôi có nhân viên kế toán nhưng chưa đủ điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng, chỉ cần phụ trách kế toán thôi.
Có ai biết quy định nào cách nào chỉ giúp tôi với.
Xin cam ơn !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Mời bạn đọc Luật kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17 tháng 6 năm 2003 và nghị định 129/2004/NĐ-CP ngày 31/05/2004 có quy định rõ ràng về việc này đấy.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
tin vắn cho bạn này : doanh nghiệp mới thành lập thì chưa cần bổ nhiệm chức danh kế toán trưởng, chì cần bổ nhiệm 1 chức danh kế toán viên là ok..còn sau 1 năm thành lập thì bắt buộc phải có chức danh kế toán trưởng.
còn chi tiết thì theo như user OCEAN nói đấy...

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
tin vắn cho bạn này : doanh nghiệp mới thành lập thì chưa cần bổ nhiệm chức danh kế toán trưởng, chì cần bổ nhiệm 1 chức danh kế toán viên là ok..còn sau 1 năm thành lập thì bắt buộc phải có chức danh kế toán trưởng.

Bạn lại nhầm rồi, nếu cty mới thành lập mà bạn không bổ nhiệm kế toán trưởng thì làm sao đủ thủ tục pháp lý ban đầu. Khi mà không đủ thủ tục pháp lý thì làm sao mua hóa đơn GTGT hả bạn.
Mình có làm thủ tục cho một số cty khi mới thành lập (cả cty CP, lẫn cty TNHH). Khi thuế xuống kiểm tra để xác minh địa chỉ rồi mới bán hóa đơn, họ đều đòi hỏi phải có các quyết định bổ nhiệm giám đốc, bổ nhiệm kế toán trưởng, ...
Về vấn đề này bạn nên coi lại nha.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn lại nhầm rồi, nếu cty mới thành lập mà bạn không bổ nhiệm kế toán trưởng thì làm sao đủ thủ tục pháp lý ban đầu. Khi mà không đủ thủ tục pháp lý thì làm sao mua hóa đơn GTGT hả bạn.
Mình có làm thủ tục cho một số cty khi mới thành lập (cả cty CP, lẫn cty TNHH). Khi thuế xuống kiểm tra để xác minh địa chỉ rồi mới bán hóa đơn, họ đều đòi hỏi phải có các quyết định bổ nhiệm giám đốc, bổ nhiệm kế toán trưởng, ...
Luật đã ban thì cứ theo luật mà làm, trong 1 năm đầu không bắt buộc phải bổ nhiệm KTT mà chỉ cần có QĐ bổ nhiệm người phụ trách kế toán là ko phạm luật.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh

ai nói không đủ thủ tục pháp lý hả bạn... cả năm nay em cầm có 2 cái quyết định bổ nhiệm giám đốc và quyết định bổ nhiệm kế toán viên thui à..mà vẫn đi mua hóa đơn phà phà cho 3 công ty TNHH mới thành lập đấy...chẳng ai yêu cầu bổ nhiệm kế toán trưởng cả...
còn việc thuế xuống kiểm tra thì họ sẽ chụp 2 cái hình nè : 1 cái là khung cảnh văn phòng có bàn ghế là ok rồi, 1 cái là chụp cái bảng hiệu công ty...ok
1 tuần sau em lên cục thuế cầm theo 1 cái hóa đơn VAT đầu vào để chứng minh mình bắt đầu phát sinh hoạt động kinh doanh và 2 ngày sau lên nhận quyết định mua hóa đơn nhá. :beernow:

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
chỗ mấy cty mình làm họ đều bắt mình phải có quyết định bổ nhiệm kế toán trưởng đấy các bạn ạ, khi họ xuống kiểm tra không có họ bắt làm lại khi nào có mang nộp cho họ thì họ mới làm biên bản và cho mua hóa đơn. Mình không biết các bạn ở đâu nhưng chỗ mình là bắt buộc phải có đấy.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
chỗ mấy cty mình làm họ đều bắt mình phải có quyết định bổ nhiệm kế toán trưởng đấy các bạn ạ, khi họ xuống kiểm tra không có họ bắt làm lại khi nào có mang nộp cho họ thì họ mới làm biên bản và cho mua hóa đơn. Mình không biết các bạn ở đâu nhưng chỗ mình là bắt buộc phải có đấy.

oh`..thế bạn đang ở đâu thế, công ty bạn làm thành lập lâu chưa hay mới thành lập, mới thành lập mà dám bắt mình nộp bổ nhiệm KTT ak'...mí anh thuế đó muốn cái gì đây nhỉ ???? :wall:

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
muốn thứ mà k nói ra ái cũng biết đấy.hehe

L

littletrang

Sơ cấp
12/1/09
26
0
1
TP.HCM
Hướng dẫn bổ nhiệm ke toán trưởng, phụ trách kế toán

Hi mọi người,
Em từng làm hồ sơ khai thuế ban đầu và đi mua hoá đơn cho rất nhiều cty mới thành lập (em làm cho cty dịch vụ kế toán) nhưng đâu thấy bên thuế bắt bẻ chuyện bổ nhiệm kế toán trưởng hay kế toán đâu. Em đang ở TP. HCM. Chi cục thuế Gò Vấp nổi tiếng có mấy bác thuế khó chịu nhưng có bắt bẻ chuyện bổ nhiệm này đâu chứ!!!!!!

L

littletrang

Sơ cấp
12/1/09
26
0
1
TP.HCM
Hướng dẫn bổ nhiệm ke toán trưởng, phụ trách kế toán

Hi mọi người,
Em từng làm hồ sơ khai thuế ban đầu và đi mua hoá đơn cho rất nhiều cty mới thành lập (em làm cho cty dịch vụ kế toán) nhưng đâu thấy bên thuế bắt bẻ chuyện bổ nhiệm kế toán trưởng hay kế toán đâu. Em đang ở TP. HCM. Chi cục thuế Gò Vấp nổi tiếng có mấy bác thuế khó chịu nhưng có bắt bẻ chuyện bổ nhiệm này đâu chứ!!!!!!

B

Bonbonftu2003

Guest
10/10/07
6
0
0
41
Hà Nội
Công ty mình thành lập 01 năm. Mình cũng phụ trách phần kế toán, mua hóa đơn, làm báo cáo thuế tháng, quí, năm. Công ty mình chưa có kế toán trưởng. Thuế cũng không hỏi gì. Chắc sau 01 năm thành lập thuế mới hỏi chăng?

S

seliabich

Sơ cấp
19/3/09
5
0
1
34
Soc trang
xin mẫu bổ nhiệm kế toán Doanh Nghiệp

Xin chào mọi người!
Minh đang cần mẫu quyết định bổ nhiệm kế toán doanh nghiệp, bạn nào có cho mình xin, cảm ơn nhiều.
Nếu dược hãy gửi đến : seliabich@yahoo.com.vn

C

caotrungnhan

Sơ cấp
18/6/09
6
0
0
ha noi
Tôi nghe nói sau 3 năm mới phải có kế toán trưởng. Văn bản nào quy định điều này bạn cho tôi biết v[í nhé. Tôi muốn cho chắc ăn. Doanh nghiệp của tôi thành lập 2 năm rồi.

Hongtien

Hongtien

Trung cấp
5/2/04
109
5
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Nói thẳng ra là tùy Ông thuế. Cty mình đã hoạt đông từ năm 2000 đến nay có thấy đòi QĐ bổ nhiệm KTT đâu. Cty vẫn có KT chuyên phụ trách về thuế để thay mặt GĐ làm việc với thuế. GĐ đừng có thò mặt ra, không tốt tí nào cả. Mấy Ông nội thuế có 100 điều khó để hành DN, biết điều hàng tháng, quý hoặc quà cáp, bao thơ vào đúng thời điểm là OK.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Hi mọi người,

Người ta không bắt bẻ vì người ta không sờ đến thôi. Làm sai luật thì bị phạt. Chắc là người ta bắt được nhiều lỗi khác rồi nên bỏ qua, không để ý đến đấy thôi hichic...

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Công ty mình thành lập 01 năm. Mình cũng phụ trách phần kế toán, mua hóa đơn, làm báo cáo thuế tháng, quí, năm. Công ty mình chưa có kế toán trưởng. Thuế cũng không hỏi gì. Chắc sau 01 năm thành lập thuế mới hỏi chăng?

Thông tin bổ sung chức vụ KTT hoặc người phụ trách KT bạn nên dùng mẫu 08 ( cái này hỏi ở chi cụ thuế là có liền )
Còn Công ty bạn phải ra quyết định bổ nhiệm chức danh KTT hoặc PT KT

B

buihoatsjc

Guest
7/9/09
1
0
0
cau giay - ha noi
Anh chị nào có quyết định bổ nhiệm kế toán trưởng cho em xin mẫu với. Với cả thủ tục mở tài khoản công ty cổ phần tại ngân hàng do ct HĐQT lam chủ tài khoản cho em xin luôn, em cảm ơn nhiều.
mail của em là thanhsen.company@gmail.com

V

vuphuongdung

Guest
22/2/08
55
0
6
40
TPHCM
Theo Thông tư liên tịch số 13/2005/TTLT-BXD-BLĐTBXH ngày 07/02/2005 có hướng dẫn tiêu chuẩn, điều kiện, thủ tục, bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán....
Tại khoản b, mục 1, phần III(đối với công ty cổ phần) thì thực hiện theo điểm e, khoản 2, điều 80 của Luật doanh nghiệp.
Nhung tôi đọc 2 luật doanh nhiệp năm 2003 và 2005 vẫn không thấy điều 80 nói về kế toán.
Công ty chung tôi có nhân viên kế toán nhưng chưa đủ điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng, chỉ cần phụ trách kế toán thôi.
Có ai biết quy định nào cách nào chỉ giúp tôi với.
Xin cam ơn !!!

THeo tôi đc biết thì KT làm có kinh nghiệm 02 năm trơe lên thì mới được bổ nhiệm Kế toán trưởng, và bắt buộ phải có chứng chỉ KKT hoặc bằng KTT.
Nhưng nay Nhà nước cho nợ 02 năm, có nghĩ là thời gian bạn làm KTT đến 02 năm sau bạn mới có chứng chỉ hoặc bằng vẫn OK

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA