Tách đồng hồ nước và điện ra như thế nào?

• Thread starter iceheart12
  • Ngày gửi
I

iceheart12

Sơ cấp
22/10/10
3
0
1
nha trang
Công ty e giờ muốn tách đồng hồ điện với nước riêng với chủ nhà thì phải làm sao ah??? E tính là đổi tên chủ nhà thành tên công ty luôn rồi thu lại chi phí điện trong tháng đó của chủ nhà có được không? Nếu làm vậy thì chi số tiền đó hạch toán thế nào. Vd: hóa đơn điện là 2tr,của công ty là 1tr5, của chủ nhà là 500k. Công ty e sẽ thu lại chủ nhà 500k thi số tiền đó hạch toán sao ah, còn cái hóa đơn điện 2tr thì xử lý sao với cơ quan thuế???

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Ðề: Tách đồng hồ nước và điện ra như thế nào???

Theo mình thì nếu bạn để lấy HĐ cho hợp lý cp cty bạn thì cứ làm nvay. còn số tiền thu của chủ nhà thì hạch toán nội bộ thôi. Hóa đơn cty mình rồi mà, ai đi điều tra xem một tháng cty mình dung hết bao nhiều điện, bnhiu nước.

A

anhhoang02

Trung cấp
Ðề: Tách đồng hồ nước và điện ra như thế nào?

Công ty e giờ muốn tách đồng hồ điện với nước riêng với chủ nhà thì phải làm sao ah??? E tính là đổi tên chủ nhà thành tên công ty luôn rồi thu lại chi phí điện trong tháng đó của chủ nhà có được không? Nếu làm vậy thì chi số tiền đó hạch toán thế nào. Vd: hóa đơn điện là 2tr,của công ty là 1tr5, của chủ nhà là 500k. Công ty e sẽ thu lại chủ nhà 500k thi số tiền đó hạch toán sao ah, còn cái hóa đơn điện 2tr thì xử lý sao với cơ quan thuế???

Có hợp đồng mượn/ thuê nhà. thì mang hóa đơn điện nước lên Cơ quan thuế họ bán cho cái Hóa đơn và nộp lại 10 % nhé. Còn không thì bỏ qua chi phí hoặc hạch toán treo thôi.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Tách đồng hồ nước và điện ra như thế nào?

Trường hợp này Cty bạn và chủ nhà ở chung, và sd chung 1 đồng hồ điện nước phải ko? Míh đề nghị với bạn như thế này nha:
_ Tiền nước hàng tháng ko nhìu, và việc tách đồng hồ nước ko nên làm, nên chọn cách sd chung sao đó chia nhau để trả, bỏ qua cp nước.
_ Tiền điện ko nên sd chung 1 đồng hồ, mà bạn lên Cty điện lực xin gắn đồng hồ điện cho Cty riêng (mìh đã từng làm dùm cho trường hợp như thế), một địa chỉ sẽ có 2 đồng hồ điện là bình thường, có hoá đơn tiền điện của Cty bạn sẽ thoải mái đưa vào cp và điều quan trọng là Cty và chủ nhà rất sòng phẳng, điện ng nào sd thì ng đó trả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA