Thủ tục đăng ký xin cấp mã số thuế nhà thầu

• Thread starter quick87
  • Ngày gửi
quick87

quick87

Trung cấp
25/6/07
93
19
8
35
Thân gửi: các anh chị

Hiện em đang chuẩn bị làm thủ tục xin cấp mã số thuế nhà thầu tại cục TP.Hồ Chí Minh.
Theo như em tìm hiểu được thì thủ tục Đăng ký mã số thuế gồm có:

Hồ sơ đăng ký như quy định tại Điểm 1, Mục I, Phần C Thông tư số 05/2005/TT-BTC của Bộ Tài chính, gồm :
+ Đề nghị cấp mã số thuế theo hướng dẫn hiện hành của Bộ Tài chính về đăng ký mã số thuế đối với nhà thầu nước ngoài;
+ Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu số 04-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư số 80/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn về việc cấp mã số đối tượng nộp thuế;
+ Bản sao của Hợp đồng nhà thầu, Hợp đồng nhà thầu phụ và bản tóm tắt hợp đồng bằng tiếng Việt Nam với những nội dung chính bao gồm các chỉ tiêu: phạm vi công việc, giá trị hợp đồng (kể cả phụ lục chi tiết cấu thành giá trị hợp đồng - nếu có), phương thức thanh toán, thời hạn hợp đồng, nghĩa vụ và trách nhiệm của các bên tham gia ký hợp đồng. Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của các nội dung gửi cho cơ quan thuế;
+ Bản sao Giấy phép kinh doanh hoặc Giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp (nếu có);
+ Bản sao và bản dịch tiếng Việt Nam của Giấy phép kinh doanh hoặc giấy phép hành nghề độc lập (đối với nhà thầu nước ngoài, nhà thầu phụ nước ngoài là cá nhân), Giấy chứng nhận đăng ký thuế do nước mà nhà thầu nước ngoài là đối tượng cư trú ban hành;

Công ty em có văn phòng điều hành chính của Nhà thầu đặt tại quận 1 TP.Hồ Chí Minh, chi cục thuế Quận 1 quản lý trực tiếp.
Không biết hiện tại thủ tục có thay đổi gì không ? Hồ sơ bao gồm những gì ? Trình tự ra sao ?
Mong các anh chị đã làm thủ tục đăng ký thuế nhà thầu ở cục thuế TPHCM thì chia sẻ cho em ít kinh nghiệm.
Em xin cảm ơn.

Trân trọng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quick87

quick87

Trung cấp
25/6/07
93
19
8
35
Ðề: Thủ tục đăng ký xin cấp mã số thuế nhà thầu

Mong nhận thêm sự hỗ trợ của các anh chị.
Em xin trân trọng cảm ơn.

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM

Thân gửi: các anh chị

Hiện em đang chuẩn bị làm thủ tục xin cấp mã số thuế nhà thầu tại cục TP.Hồ Chí Minh.
Theo như em tìm hiểu được thì thủ tục Đăng ký mã số thuế gồm có:

Hồ sơ đăng ký như quy định tại Điểm 1, Mục I, Phần C Thông tư số 05/2005/TT-BTC của Bộ Tài chính, gồm :
+ Đề nghị cấp mã số thuế theo hướng dẫn hiện hành của Bộ Tài chính về đăng ký mã số thuế đối với nhà thầu nước ngoài;
+ Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu số 04-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư số 80/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn về việc cấp mã số đối tượng nộp thuế;
+ Bản sao của Hợp đồng nhà thầu, Hợp đồng nhà thầu phụ và bản tóm tắt hợp đồng bằng tiếng Việt Nam với những nội dung chính bao gồm các chỉ tiêu: phạm vi công việc, giá trị hợp đồng (kể cả phụ lục chi tiết cấu thành giá trị hợp đồng - nếu có), phương thức thanh toán, thời hạn hợp đồng, nghĩa vụ và trách nhiệm của các bên tham gia ký hợp đồng. Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của các nội dung gửi cho cơ quan thuế;
+ Bản sao Giấy phép kinh doanh hoặc Giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp (nếu có);
+ Bản sao và bản dịch tiếng Việt Nam của Giấy phép kinh doanh hoặc giấy phép hành nghề độc lập (đối với nhà thầu nước ngoài, nhà thầu phụ nước ngoài là cá nhân), Giấy chứng nhận đăng ký thuế do nước mà nhà thầu nước ngoài là đối tượng cư trú ban hành;

Công ty em có văn phòng điều hành chính của Nhà thầu đặt tại quận 1 TP.Hồ Chí Minh, chi cục thuế Quận 1 quản lý trực tiếp.
Không biết hiện tại thủ tục có thay đổi gì không ? Hồ sơ bao gồm những gì ? Trình tự ra sao ?
Mong các anh chị đã làm thủ tục đăng ký thuế nhà thầu ở cục thuế TPHCM thì chia sẻ cho em ít kinh nghiệm.
Em xin cảm ơn.

Trân trọng.

Thông tư số 05 đã hết hiệu lực ngày 18/01/2009 rồi bạn, trường hợp của bạn là nhà thầu hiện diện tại VN !

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Hôm nay mang tờ khai 04.1 DK -TCT lên cục thuế đăng ký , đọc đi đọc lại cái thông tư 80 và tham khảo thông tin thì có như sau,
Đối với bên Việt Nam nộp thuế thay cho nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài:
Hồ sơ gồm:

+ Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu số 04.1-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư 80/2012;

Trường hợp Bên Việt Nam cần quyết toán, xác nhận số tiền thuế đã nộp thay cho các nhà thầu nước ngoài, Bên Việt Nam phải cung cấp cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý 01 (một) bộ hồ sơ gồm:

+ Bản sao không yêu cầu chứng thực hợp đồng thầu;
+ Các chứng từ, tài liệu liên quan đến hợp đồng thầu đã ký với các nhà thầu nước ngoài để phục vụ cho việc quyết toán thuế và xác
nhận việc hoàn thành nghĩa vụ thuế (nếu có).
- See more at: http://tuvan.webketoan.vn/Ho-so-dang-ky-thue-nha-thau_485.html#sthash.lM2Vkn0o.dpuf
Lên chị nhận hồ sơ sinh đẹp cầm vào nhìn cái rồi bảo,
+Giấy phép đăng ký kinh doanh 1 bản photo
+Hợp với nhà thầu.
Mình ngơ ngác bảo đọc thông tư 80 có thấy thế đâu, bị lườm cái thôi về làm cho đủ.
không biết thực tế có cần thế ko nữa. Anh chị nào có nộp thực tế rồi chỉ em cái.

• Like
Reactions: Thai.Nguyen
O

os.cao.12

Guest

Mình bên chi cục thuế Bình Thạnh, đọc trên web của cục thuế Thành phố thấy nói ở đâu thì đăng ký đó, lên chi cục thì lại được chỉ qua cục thuế, mình hỏi bên hỗ trợ tuyên truyền Cục thuế bảo nếu chưa có hợp đồng với nhà thầu thì chỉ nộp tờ khai 04.1-ĐK-TCT, hôm nay cầm tờ khai, mình còn đem theo bản sao có chứng thực giấy đăng ký kinh doanh lên, thì được đánh máy cho cái giấy chuyển về chi cục thuế quận Bình Thạnh, rồi ở chi cục Thuế Bình Thạnh bảo mình phải có hợp đồng nhà thầu mới cấp cho mã số thuế. Tóm lại, mình chưa đăng ký được, phải hối nhà thầu bên nước ngài nhanh ký hợp đồng thôi.

H

Hường VT 91

Guest
13/1/15
3
0
1
32
cả nhà cho mình hỏi hợp đồng nhà thầu thì có cần phải công chứng không, nếu hợp đồng bằng tiếng anh thì phải dịch sang tiếng việt thì cũng có phải công chứng không ạ?

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
cả nhà cho mình hỏi hợp đồng nhà thầu thì có cần phải công chứng không, nếu hợp đồng bằng tiếng anh thì phải dịch sang tiếng việt thì cũng có phải công chứng không ạ?
Hợp đồng nếu tiếng nước ngoài thì phải dịch ra tiếng Việt, nếu công chứng được thì tốt. Còn bên mình ở chi cục thuế Quận Tân Bình thì chỉ cần bản dịch, không cần công chứng, không biết chi cục khác quy định thế nào.

K

ketoan289

Guest
30/10/13
27
2
3
Hà Nội
như ngoài Hà Nội hướng dẫn thì
- Khi đăng ký mst nhà thầu lần đầu chỉ cần bên VN nộp thuế thay nhà thầu khai và nộp mẫu : Mẫu số:04.1-ĐK-TCT ,
và bảng kê kèm theo: Mẫu số: 04.1-ĐK-TCT-BK01

- Khi phát sinh thêm nhà thầu thì chỉ cần khai : Mẫu số: 08-MST và bảng kê kèm theo: Mẫu số: 04.1-ĐK-TCT-BK01

• Like
Reactions: lynguyen7190
L

lynguyen7190

Sơ cấp
13/9/12
8
2
3
Hà Nội
- Khi đăng ký mst nhà thầu lần đầu chỉ cần bên VN nộp thuế thay nhà thầu khai và nộp mẫu : Mẫu số:04.1-ĐK-TCT ,

- Khi phát sinh thêm nhà thầu thì chỉ cần khai : Mẫu số: 08-MST và bảng kê kèm theo: Mẫu số: 04.1-ĐK-TCT-BK01
Bạn ơi, bạn cho mình hỏi, khi phát sinh thêm nhà thầu thì ở bảng kê 01.1-ĐK-TCT-BK01 bạn kê hết tất cả các nhà thầu nước ngoài hay chỉ kê mỗi thằng mới phát sinh thêm thôi?
Cảm ơn bạn nhiều!

T

truongtuyethong090

Guest
15/1/16
13
0
1
33
Hồ Chí Minnh

Cho em hỏi là lần đầu chỉ cần nộp thuế thay nhà thầu khái và nộp mẫu số 04.1-ĐK-TCT và bảng kê kèm theo là mẫu số 04.1-ĐK-TCT-BK01.
Vậy làn thứ hai thì em cần nộp những gì ah?!
Em mới gặp tình huống này lần đầu nên mong mọi người giúp đỡ.

T

truongtuyethong090

Guest
15/1/16
13
0
1
33
Hồ Chí Minnh
Bạn ơi, bạn cho mình hỏi, khi phát sinh thêm nhà thầu thì ở bảng kê 01.1-ĐK-TCT-BK01 bạn kê hết tất cả các nhà thầu nước ngoài hay chỉ kê mỗi thằng mới phát sinh thêm thôi?
Cảm ơn bạn nhiều!

Mình bên chi cục thuế Bình Thạnh, đọc trên web của cục thuế Thành phố thấy nói ở đâu thì đăng ký đó, lên chi cục thì lại được chỉ qua cục thuế, mình hỏi bên hỗ trợ tuyên truyền Cục thuế bảo nếu chưa có hợp đồng với nhà thầu thì chỉ nộp tờ khai 04.1-ĐK-TCT, hôm nay cầm tờ khai, mình còn đem theo bản sao có chứng thực giấy đăng ký kinh doanh lên, thì được đánh máy cho cái giấy chuyển về chi cục thuế quận Bình Thạnh, rồi ở chi cục Thuế Bình Thạnh bảo mình phải có hợp đồng nhà thầu mới cấp cho mã số thuế. Tóm lại, mình chưa đăng ký được, phải hối nhà thầu bên nước ngài nhanh ký hợp đồng thôi.

Bên em làm chuyển nhượng tác phẩm. Cho em hỏi vài điều:

- Thứ nhất là em đã xin cấp mã số thuế nhà thầu và được chấp nhận. giờ em muốn đăng ký thuế điện tử thì cần làm những gì ạh?! Em chỉ mới co MST mà ko có mật khẩu.

- Thứ hai là khi nộp tờ khai thuế thì em sử dụng MST doanh nghiệp hay MST nhà thầu?!

- Thứ ba là trong tờ khai nộp thuế có mã NDKT, em chọn 1052 được ko ạh???

Mong mọi người giúp đỡ! Em cám ơn! ^^

T

thuynguyen.83

Guest
18/11/15
12
0
1
Cho em hỏi 1 câu hơi ngu. Nhưng mà cái Bản sao không yêu cầu chứng thực hợp đồng thầu lấy ở đâu hay được cơ quan nào cấp đấy ạ?

L

le hoa

Guest
21/7/07
24
0
1
39
ha noi

ketoan289 cho thể giải thích rõ khi phát sinh thêm nhà thầu dược không?

H

hangnguyendkt94

Guest
1/3/14
6
0
1
Gia Lai
Em xem trong thông tư mới nhất là Thông tư 95/2016/TT-BTC ngày 28/06/2016 thì hồ sơ đăng ký thuế nhà thầu đối với người nộp thuế là tổ chức, cá nhân khấu trừ nộp thay quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 2 Thông tư này, hồ sơ đăng ký thuế gồm:
- Tờ khai đăng ký thuế mẫu số 04.1-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư này;
- Bảng kê các nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài nộp thuế thông qua Bên Việt Nam mẫu số 04.1-ĐK-TCT-BK (đối với trường hợp Bên Việt Nam nộp thay thuế nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài).
- Bản sao hợp đồng hợp tác kinh doanh (đối với trường hợp tổ chức nộp thay cho cá nhân hợp đồng, hợp tác kinh doanh).”

Có anh/chị nào đăng ký mã số thuế theo thông tư mới chưa ạ?

H

Hoàng Minh Hiền

Guest
30/12/16
1
0
1
32
Hồ sơ đăng ký MST thay cho nhà thầu nước ngoài theo TT 95/2016 là mới nhất rồi đó bạn, Mình mới đăng ký cho công ty ở Chi cục thuế Quận 2, TP. HCM. Họ chấp nhận và đã cấp MST nộp thay nhà thầu cho công ty mình rồi, Giờ cũng nộp tờ khai 01/NTNN xong, còn thiếu tiền thuế chưa nộp giùm nữa

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Bạn ơi, vậy là mình hiểu cty m chỉ cần đk 1 mst nhà thầu, các hd sau với ncc khác thì chỉ làm mỗi bk thôi? Vậy lịch là khi nào làm đk nhà thầy mới, khi nào nộp thuế...? m chưa rõ quy trình lắm.

S

shu shu

Guest
14/11/13
5
0
1
38
Bình Dương
Hồ sơ đăng ký MST thay cho nhà thầu nước ngoài theo TT 95/2016 là mới nhất rồi đó bạn, Mình mới đăng ký cho công ty ở Chi cục thuế Quận 2, TP. HCM. Họ chấp nhận và đã cấp MST nộp thay nhà thầu cho công ty mình rồi, Giờ cũng nộp tờ khai 01/NTNN xong, còn thiếu tiền thuế chưa nộp giùm nữa
Bạn ơi,

Mình đăng đăng ký MST nhà thầu cho Facebook Ads mà ko biết cách ghi mẫu 04.1-ĐK-TCT-BK nếu bạn giống mình thì gửi giúp mình tờ khai của bạn với.

Cảm ơn bạn nhiều
Email của mình: tungptn@qdigital.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA