Kế toán kho cần phải làm gì?

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Chào mọi người, cho em hỏi: Kế toán kho thì cần phải trang bị những gì khi mới vào nghề, ngoài những kiến thức đã học, ví dụ như chứng từ, sổ sách, file excel...Cảm ơn mọi người nhiều nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Sức khoẻ nữa bạnthân.

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Chào mọi người, cho em hỏi: Kế toán kho thì cần phải trang bị những gì khi mới vào nghề, ngoài những kiến thức đã học, ví dụ như chứng từ, sổ sách, file excel...Cảm ơn mọi người nhiều nhé!
Nếu lý thuyết đã ok rồi thì cái bạn còn thiếu là thực tế. bạn cần phải biết được mình sẽ quản lý những gì, sếp mình cần những thông tin gì vv..

H

HAILONGNGUYENBA

Guest
24/11/07
94
1
0
45
Ha noi

Kế toán hàng tồn kho (NVL, ccdc, hh...) hay làm thủ kho? nếu là thủ kho thì cũng không có gì khó khăn đâu bạn. Bạn đã được trang bị kiến thức như vậy rồi thì cứ tự tin mà làm thôi, có gì chưa rõ thì cùng trao đổi sau để gỡ rối. Thân!

N

nguyenthuong89

Guest
14/12/10
2
0
0
35
bac giang
e mới đi thực tập ở cty cổ phần công nghê, họ có giao cho e làm về quản lý kho, nhưng ko hướng dẫn cụ thể, a chị có thể giúp e đc ko ạ?

D

dinhchinh2711

Guest
29/11/10
18
0
0
tp.hcm
kế toán kho mình cần thống kê tốt, nhưng kế toán kho tính giá thành sản phẩm hơi khó đó

M

mskhuyen2010

Guest
9/12/10
7
0
0
Hà Nội
Hóa đơn theo thông tư 153

Các bạn thân mến! Tớ muốn hỏi 1 chút về thông tư 153. Công ty của tớ qúa nhỏ 1 năm chỉ dùng hết khoảng 10 tờ hóa đơn, vậy trong năm 2011 mình phải làm những giấy tờ gì gửi lên cơ quan thuế,và để được tiếp tục sử dụng và mua hóa đơn trong năm 2011. Giúp mình với nha, vì mình mới vào nghề mà, trang web KT này mình còn chưa biết sử dụng

L

linkhoj

Sơ cấp
27/11/08
13
0
0
36
ha noi
Các bạn thân mến! Tớ muốn hỏi 1 chút về thông tư 153. Công ty của tớ qúa nhỏ 1 năm chỉ dùng hết khoảng 10 tờ hóa đơn, vậy trong năm 2011 mình phải làm những giấy tờ gì gửi lên cơ quan thuế,và để được tiếp tục sử dụng và mua hóa đơn trong năm 2011. Giúp mình với nha, vì mình mới vào nghề mà, trang web KT này mình còn chưa biết sử dụng

Bạn làm cái công văn chứng nhận " đơn vị siêu nhỏ" ( có dưới 10 ld) gửi lên cơ quan quản ly Thuế rồi mua hóa đơn như bt mà. Còn trong trường hợp quyển hóa đơn của năm 2010 của bạn vẫn còn thì bạn làm cái công văn xin sử dụng tiếp hóa đơn cũ đó. Nhưng chú ý là chỉ được dùng quyển hóa đơn cũ đến hết quý I của năm 2011 thôi nhé. Sau đó lại phải mua. :)

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Chào bạn, KT kho ngoài việc cần cẩn thận, ghi chép, lưu trữ chứng từ, sổ sách khi có phát sinh (nhập - xuất - cho mượn), thì sẽ làm các công việc cụ thể như sau:
1. Lập chứng từ nhập, xuất.
2. Tính giá nhập xuất vật tư, HH; lập phiếu nhập xuất và chuyển đến bộ phận liên quan.
3. Lập báo cáo nhập xuất tồn
4. Kiểm soát thực tế nhập xuất tồn
5. Thường xuyên: kiểm tra thẻ kho của thủ kho, hàng hoá vật tư trong kho được sắp xếp hợp lý chưa, kiểm tra thủ kho có tuân thủ các qui định của công ty không (an toàn, vệ sinh, phòng cháy chữa cháy)
6. Đối chiếu số liệu nhập xuất của thủ kho và kế toán.
7. Trực tiếp tham gia kiểm kê thực tế số lượng hàng nhập xuất kho cùng thủ kho, bên giao, bên nhận nếu hàng nhập xuất có giá trị lớn hoặc có yêu cầu
8. Tham gia công tác kiểm kê định kỳ, đột xuất... Chịu trách nhiệm lập biên bản kiểm kê, biên bản đề xuất xử lý nếu có chênh lệch giữa sổ sách và thực tế, nộp cho bộ phận Kế toán
9. Nộp chứng từ và báo cáo kế toán theo qui định.

C

Chip2711

Guest
3/10/14
1
0
1
32
Chào bạn, KT kho ngoài việc cần cẩn thận, ghi chép, lưu trữ chứng từ, sổ sách khi có phát sinh (nhập - xuất - cho mượn), thì sẽ làm các công việc cụ thể như sau:
1. Lập chứng từ nhập, xuất.
2. Tính giá nhập xuất vật tư, HH; lập phiếu nhập xuất và chuyển đến bộ phận liên quan.
3. Lập báo cáo nhập xuất tồn
4. Kiểm soát thực tế nhập xuất tồn
5. Thường xuyên: kiểm tra thẻ kho của thủ kho, hàng hoá vật tư trong kho được sắp xếp hợp lý chưa, kiểm tra thủ kho có tuân thủ các qui định của công ty không (an toàn, vệ sinh, phòng cháy chữa cháy)
6. Đối chiếu số liệu nhập xuất của thủ kho và kế toán.
7. Trực tiếp tham gia kiểm kê thực tế số lượng hàng nhập xuất kho cùng thủ kho, bên giao, bên nhận nếu hàng nhập xuất có giá trị lớn hoặc có yêu cầu
8. Tham gia công tác kiểm kê định kỳ, đột xuất... Chịu trách nhiệm lập biên bản kiểm kê, biên bản đề xuất xử lý nếu có chênh lệch giữa sổ sách và thực tế, nộp cho bộ phận Kế toán
9. Nộp chứng từ và báo cáo kế toán theo qui định.
Bạn ơi. Bạn có sổ sách quản lý kho k? cho Mình xin đc k.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA