Cách kê khai hóa đơn GTGT quá 3 tháng trong HTKK

• Thread starter Trần Tuyền
  • Ngày gửi
T

Trần Tuyền

Guest
9/6/07
14
0
0
42
Đồng Nai
Cho mình hỏi cách kê khai hóa đơn GTGT đầu vào phát sinh tháng 06/2008 vào báo cáo thuế tháng 10/2008 trong HTKK (vì hóa đơn quá hạn 3 tháng chưa kê thì không được khấu trừ thuế đầu vào). Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cho mình hỏi cách kê khai hóa đơn GTGT đầu vào phát sinh tháng 06/2008 vào báo cáo thuế tháng 10/2008 trong HTKK (vì hóa đơn quá hạn 3 tháng chưa kê thì không được khấu trừ thuế đầu vào). Cảm ơn nhiều.
Hóa đơn không còn được khấu trừ thì khỏi kê khai luôn.

M

metholau

Guest
14/5/08
6
0
1
46
HN
Hóa đơn không còn được khấu trừ thì khỏi kê khai luôn.

Không kê khai sau này họ không chấp nhận chi phí quyết toán thì sao hả bác? Nhân tiện cả nhà cho em hỏi, hóa đơn của tháng 7 vẫn ổn để kê khai trong tháng 10 chứ ạh? Vì bên em thành lập từ tháng 6 nhưng chính thức tháng 10 mới đi vào họat động, giờ mới bắt đầu báo cáo. Lâu rồi em cũng không làm kế toán nên quên hết thủ tục hành chính rồi.

Cả nhả giúp em nhé, cám ơn nhiều.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Không kê khai sau này họ không chấp nhận chi phí quyết toán thì sao hả bác?
Đây là tờ khai thuế GTGT mà. Nếu có phát sinh thuế GTGT đầu ra + vào thì kê khai để khấu trừ + xác định nghĩa vụ nộp thuế. Quy định là được kê khai trong 3 tháng, quá hạn không được khấu trừ nữa thì thui, khỏi kê khai.
Nhân tiện cả nhà cho em hỏi, hóa đơn của tháng 7 vẫn ổn để kê khai trong tháng 10 chứ ạh? Vì bên em thành lập từ tháng 6 nhưng chính thức tháng 10 mới đi vào họat động, giờ mới bắt đầu báo cáo. Lâu rồi em cũng không làm kế toán nên quên hết thủ tục hành chính rồi.
Hóa đơn tháng 7 được kê khai trong tờ khai thuế GTGT tháng 7 + 8 + 9. Hạn cuối cùng của hóa đơn này là ngày 20/10 (hạn nộp tờ khai tháng 9).
Cty thành lập tháng 6 thì chậm nhất là sau 10 ngày phải có đăng ký thuế.
Khi đã đăng ký thuế rùi phải BC với thuế ngay từ tháng đó (Dù không phát sinh gì cả).
Bạn chuẩn bị tinh thần nộp phạt nha.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Hóa đơn tháng 7 được kê khai trong tờ khai thuế GTGT tháng 7 + 8 + 9. Hạn cuối cùng của hóa đơn này là ngày 20/10 (hạn nộp tờ khai tháng 9).
Cty thành lập tháng 6 thì chậm nhất là sau 10 ngày phải có đăng ký thuế.
Khi đã đăng ký thuế rùi phải BC với thuế ngay từ tháng đó (Dù không phát sinh gì cả).
Bạn chuẩn bị tinh thần nộp phạt nha.
Mình có đọc một công văn hướng dẫn của Bộ Tài Chính, có hướng dẫn về thời điểm kê khai khấu trừ thuế GTGT như sau: "Trường hợp hóa đơn GTGT hoặc chứng từ nộp thuế GTGT đầu vào của hàng hóa dịch vụ mua vào phát sinh trong tháng nhưng chưa kê khai kịp trong tháng thì được kê khai khấu trừ vào các tháng tiếp sau, thời gian tối đa là 3 tháng kê từ thời điểnm kê khai của tháng phát sinh
VD: HD phát sinh trong tháng 1 thì được kê khai trong tháng 1, nếu không kịp thì được kê khai trong tháng 2&3 chậm nhất vào từ khai của tháng 4"

như vậy hóa đơn tháng 7 vẫn kê khai được trong tờ khai tháng 10.

H

HuyenDieu

Sơ cấp
4/11/08
24
0
0
Nghệ An
Nhân tiện cả nhà cho em hỏi, hóa đơn của tháng 7 vẫn ổn để kê khai trong tháng 10 chứ ạh? Vì bên em thành lập từ tháng 6 nhưng chính thức tháng 10 mới đi vào họat động, giờ mới bắt đầu báo cáo. Lâu rồi em cũng không làm kế toán nên quên hết thủ tục hành chính rồi.

Cả nhả giúp em nhé, cám ơn nhiều.

Tr­ường hợp này mình gặp rồi. Kê vô tư đi.

C

cuong200281

Trung cấp
1/10/07
77
0
0
42
Hải Phòng
Theo mình thì không được kê vào! Vì mua vào chỉ trong 3 tháng thôi...Tháng phát hành hóa đơn được tính là 1 tháng rồi. Hóa đơn tháng 7 chỉ được kê trong 3 tháng là tháng 7,8,9 thôi. Quá thời gian thì không kê vào bảng kê mà hạch toán thẳng vào chi phí.
Còn công văn trên, mình xin hỏi đó là công văn nào? số bao nhiêu? ngày nào?

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Xin gửi bạn!

Đính kèm

• CV 4303CTTTHT ngay 03052007 - Thoi han khau tru thue GTGT - Cty VNAustralia.doc
    31.5 KB · Lượt xem: 186
  • Cong van 870.doc
    24.5 KB · Lượt xem: 123
huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
Xử lý hoá đơn thuế GTGT kê khai chậm

Để tháo gỡ vướng mắc trong quá trình thực hiện pháp luật thuế, ngày 03-07-2008, Bộ Tài chính có công văn số 7740/BTC-TCT hướng dẫn việc xử lý về kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT) đối với hoá đơn, chứng từ nộp thuế GTGT quá 3 tháng như sau:

Theo quy định tại khoản 1Điều 10 Luật số 07/2003/QH11 ngày 17-6-2003 của Quốc hội về sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT: “Thuế đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, thời gian kê khai tối đa là ba tháng, kể từ thời điểm kê khai thuế của tháng phát sinh...”. tại điểm c, khoản 12, Điều 5 Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định: Thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ do kê khai chậm so với thời gian qui định được trừ để tính thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Căn cứ vào các qui định trên đây, việc xử lý đối với các hoá đơn GTGT và chứng từ nộp thuế GTGT kê khai chậm quá 3 tháng không được kê khai khấu trừ số thuế GTGT này vào số thuế GTGT phải nộp. Số thuế GTGT không được khấu trừ do kê khai chậm quá 3 tháng doanh nghiệp được hạch toán vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

T

tathikieu86

Guest
3/9/09
3
0
0
dong nai
Bạn ơi!Nếu HĐ đầu vào phát sinh trong tháng chưa kịp kê khai thì có thể kể khai vào các tháng tiếp theo( thời gian 3 tháng kể từ tháng tiếp theo).nên HĐ đầu vào của cty bạn phát sinh trong tháng 7 được kê khai vào tờ khai thuế tháng 10.Chúc bạn vui

J

jobe

Trung cấp
30/5/08
109
0
16
Hà Nội
Theo hướng dẫn mới nhất mình biết thì từ 2009 các hóa đơn GTGT được kê khai với thời hạn là 06 tháng cơ mà. Để về nhà tìm lại số CV cụ thể đã nhé.

leehang

leehang

^.^Nhí Nha Nhí Nhảnh^.^
12/5/09
64
0
6
37
Ho Chi Minh - Bien Hoa
Bạn ơi!Nếu HĐ đầu vào phát sinh trong tháng chưa kịp kê khai thì có thể kể khai vào các tháng tiếp theo( thời gian 3 tháng kể từ tháng tiếp theo).nên HĐ đầu vào của cty bạn phát sinh trong tháng 7 được kê khai vào tờ khai thuế tháng 10.Chúc bạn vui

Theo TT 129/2008/TT-BTC
c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.
Ví dụ 19: Cơ sở kinh doanh A có 01 hoá đơn GTGT mua vào lập ngày 10/2/2009. Trong kỳ kê khai thuế tháng 2/2009, kế toán của cơ sở kinh doanh bỏ sót không kê khai hoá đơn này thì cơ sở kinh doanh A được kê khai và khấu trừ bổ sung tối đa là kỳ kê khai tháng 7/2009.

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn

được khấu trừ 06 tháng đó bạn ạ
Trong trường hợp hết hạn thì ko kê khai, ko đuợc khấu trừ
Nhưng phần thuế đó vẫn được đưa vào chi phí hợp lý đó bạn

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
được khấu trừ 06 tháng đó bạn ạ
Trong trường hợp hết hạn thì ko kê khai, ko đuợc khấu trừ
Nhưng phần thuế đó vẫn được đưa vào chi phí hợp lý đó bạn
Bạn ơi xem chủ topic hỏi vào thời gian nào nha. Năm 2008 thời hạn là 3 tháng thui. Từ năm 2009 mới 6 tháng.

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Bạn ơi xem chủ topic hỏi vào thời gian nào nha. Năm 2008 thời hạn là 3 tháng thui. Từ năm 2009 mới 6 tháng.

Topic hỏi cũng lâu rùi mà bạn, còn bây giờ các bạn biết thêm được để biết còn làm trong năm nay mình nghĩ như vậy là rất tốt chứ bạn?

H

Hai Quan

Trung cấp
23/3/09
66
0
6
Viet Nam
:015:Hóa đơn quá hạn 3 tháng chưa kê thì không được khấu trừ thuế đầu vào, nhưng số thuế GTGT ko được khấu trừ này sẽ được tính vào chi phí hợp lệ khi xác định thuế TNDN năm 2008 ( về đọc kỹ TT134 nhé).
Báo cáo tài chính năm 2008 bạn nộp rùi đúng ko? nếu thế thì làm công văn xin nộp thay đi nhé. Nếu ko nộp thay được thì Báo cáo TC 2009 bạn điều chỉnh số dư đầu kỳ của các tài khoản có liên quan.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA