ERP ERP - Tản mạn cuối năm 2004

• Thread starter erpvn
  • Ngày gửi
erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
416
0
16
42
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Trước tiên mời các bác tham khảo tình hình kinh tế chung của thế giới và VN trong năm 2004.

Tình hình kinh tế thế giới:
http://www.vneconomy.com.vn/vie/index.php?param=article&catid=99&id=041231093945

Tình hình kinh tế VN:
http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=612&ItemID=19172

Nên kinh tế thế giới đã hồi phục mạnh mẽ cùng với giá dầu thô tăng mạnh trong khi giá đô la Mỹ thì tụt giảm thảm hại. Riêng VN với mức tăng trưởng GDP là 7,7%, tỷ lệ lạm phát khoản 8,5% được xem là một thành công, nhất là với tình hình chính trị xã hội rất ổn định VN đã có một năm ấn tượng.

Trong bối cảnh đó thị trường ERP thế giới cũng không khả quan cho lắm, các đại gia tập trung vào thị trường SMB (thị trường hi-line đã bão hòa và đóng băng như những năm trước đó). Sự kiện nổi bật trong năm là việc Oracle mua lại Peoplesoft với giá 13,3 tỷ đô la trở thành đối thủ cạnh tranh xứng đáng với SAP hơn.

Thị trường ERP VN đã có những dấu hiệu ban đầu, một số dựa án ERP đầu tiên ở VN đang triển khai như BBC, SAV, Thép MN,... sẽ là dấu hiệu cho thị trường này "Boom" trong năm 2005? Các "đại gia" VN (DN) hiện nay có thể chi vài trăm K cho PM miễn là mang lại hiệu quả và nâng tầm DN lên tương ứng với sự phát triển của nền kinh tế cũng là để hoà nhập với khu vực và thế giới...

Cuối năm tản mạn vài dòng, mong các bác hưởng ứng tíếp. Kính chúc các bác năm mới thật nhiều sức khỏe và một năm bận rộn với các dự án ERP.

erpvn

P

PAT

PAT
10/12/04
287
3
18
56
Ho chi Minh city
Nghe ERPvn nói mà thích mê tơi. Hy vọng thị trường ERP Việt nam khởi sắc để anh em mình còn có cái mà nói chuyện chứ

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
416
0
16
42
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Khởi sắc hay không thì anh em vẫn nói về ERP bằng cả tình yêu như thủa ban đầu bác ạ. ERP VN ghi nhận sự đóng góp của bác PAT cho cộng đồng (có lẻ tớ nhiều điểm hơn bác ấy một tí thì phải) vì đã rao giảng về ERP những năm qua dù mang nặng màu sắc mar.

Thị trường ERP VN có lẻ cũng theo quy luật nào đó mà các nước đã trải qua gần đây nhất như Malaysia or TQ. Đề nghị lão yukos và các bác cùng mổ sẽ quy luật này...

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
416
0
16
42
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Việt Nam tăng trưởng CNTT nhanh thứ 5 thế giới
15:50' 07/01/2005 (GMT+7)
(VietNamNet) - Kết quả trên do tập đoàn Dữ liệu quốc tế IDG công bố ngày hôm qua.

Ông Lê Thanh Tâm, Tổng giám đốc, trưởng đại diện IDG Việt Nam và Đông Dương, cho biết: Theo kết quả khảo sát năm 2004 và dự báo năm 2005, Việt Nam có mức tăng trưởng công nghệ thông tin theo thị trường là 16%, chỉ sau Argentina, Thổ Nhĩ Kỳ, Nga, và Ấn Độ, đứng trước cả Trung Quốc (Trung Quốc 14%) và nhiều nước có nền công nghệ thông tin phát triển mạnh.

Giai đoạn 2004-2008, Việt Nam đứng thứ 4 trong top 10 quốc gia có tăng trưởng CNTT cao nhất, đứng thứ 6 trong top 10 quốc gia có tăng trưởng lĩnh vực viễn thông cao nhất.

Từ khi vào Việt Nam năm 1992, tập đoàn IDG đã đầu tư nhiều chương trình, dịch vụ CNTT, nhờ đó đẩy nhanh tốc độ phát triển trong lĩnh vực này. Riêng năm 2005, IDG Việt Nam sẽ tổ chức nhiều sự kiện CNTT quan trọng.

Trong đó, đáng chú ý là hội nghị C200 (câu lạc bộ 200 nữ doanh nghiệp hàng đầu của Hoa Kỳ, sẽ tham gia trao đổi kinh nghiệm, tìm kiếm khả năng hợp tác với DN Việt Nam), Hội thảo và lễ trao giải thưởng CNTT (CIO) Việt Nam và Đông Dương, triển lãm Vietnam Computerworld Expo, hoạt động nhân 20 năm ngành CNTT của TP.HCM...

Đặng Vỹ

K

khanhpq

Thành viên thân thiết
9/7/04
102
1
18
Sài Gòn
www.fast.com.vn
ERP làm quả off-line đi.

Trăm nghe không bằng mắt thấy.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
894
16
18
HCMC
Anh erpvn ơi, vụ họp mặt này hay đấy, khi nào đi thì cho em đi theo nghe với, nhưng em chỉ theo để.... nghe và .... cười là chính thôi, chẳng biết gì để bàn cả đâu (thế mà vẫn muốn đi!!). Hay anh muốn kết hợp ko? Em sẽ tổ chức 1 buổi cafe, rồi mọi người bàn về ERP.

yukos

yukos

bsdinsight.com
19/8/04
188
4
18
46
bsdinsight.com
www.bsdinsight.com
cái này phải nhờ ngài chủ tịch ERP của VN chủ trì rùi

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
416
0
16
42
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Giời ạ, mới đây mà một năm sắp qua rồi... khiếp thật!

Một năm chưa hết nhưng những nhận định ban đầu đã tương đối chính xác: thị trường ERP VN năm 2005 đã tăng trường đáng kể nếu không muốn nói là vượt bật.

Hầu hết các DN làm về ERP đều get được những hợp đồng tương đối - những hợp đồng ERP thực sự. Một thị trường ERP VN vài triệu đô là việc hiện thực của năm 2005...

Các DN đã thực sự quan tâm và cảm nhận được những giá trị mà hệ thống ERP mang lại. Những áp lực mà DN phải đối mặt, những thách thức từ tiến trình toàn cầu hóa, những yêu cầu quản lý ngày càng cao, những ước muốn kiểm soát của DN như lòng bàn tay,... đã buộc các DN phải nhanh chóng triển khai hệ thống ERP thực sự, đủ linh động, hiệu quả và tin cậy để có thể điều hành DN của mình.

Bất chấp SARs, đại dịch cúm gia cầm, giá vàng tăng đấu chóng mặt, giá dầu luôn không ổn định,... nhưng kinh tế VN vẫn tăng trưởng > 8% (@PTT Ng Tấn Dũng) đó cũng là dấu hiệu tốt cho thị trường ERP VN trong năm tới?

erpvn

C

Chiên da xốp

Thành viên thân thiết
ERP offline 1 cái cuối năm đi nhé .

Hê hê, nãy giờ chắc mọi người không để ý, bác erpvn lộn xuống năm 2004 rồi.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
2
0
Nơi bình yên Chim hót
Ủng hộ vụ offline, bác PAT chủ trì đi, hoành tráng một tí

V

VNacc

Trung cấp
20/8/04
128
0
0
Hanoi
Các bác offline ở đâu cho em tham gia với -> ERP muôn năm!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,012
125
63
45
Hà nội
vnuni.net
Mấy bác kia chắc offline trong SG thôi.

Vụ này ở MB hình như ko máu lắm thì phải. 2 Tùng ITSoft đâu rồi?

P

PAT

PAT
10/12/04
287
3
18
56
Ho chi Minh city
ketoangiachat nói:
Ủng hộ vụ offline, bác PAT chủ trì đi, hoành tráng một tí
Mọi người đăng ký nhé - Dự kiến làm buổi gần Tết dương kịch được không ?

Địa điểm tổ chức : Thành phố Hồ Chí Minh

Nội dung : hàn huyên về ERP trong 2005 - Kết thúc bằng họp mặt tuý tiên ở một quán nào đó

Danh sách dự offline ERP cuối năm 2005

1. Chiêngiaxop

2. ketoangiachat

3. ERPVN

4. PAT

5. Yukos (mình cứ đăng ký hộ - Chắc lão yukos đồng ý thôi)

6.....

G

gaugau

Trung cấp
6/9/04
111
2
0
48
HCM
he he, chắc là yukos đó đi thôi, lão này chết mê chết mệt với ERP ý mà

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,012
125
63
45
Hà nội
vnuni.net
gaugau nói:
he he, chắc là yukos đó đi thôi, lão này chết mê chết mệt với ERP ý mà
Có "em" CRM "xinh đẹp" hơn đang quyến rũ bác ấy rồi. :biggrin:

T

tuanna_itsoft

Sơ cấp
13/10/05
55
0
0
43
Dân "du mục"
www.itjsc.com.vn
hai2hai nói:
Mấy bác kia chắc offline trong SG thôi.

Vụ này ở MB hình như ko máu lắm thì phải. 2 Tùng ITSoft đâu rồi?
Vụ này 2 sếp em cũng máu tham gia lắm , nhưng chẳng được tham gia, các bác tổ chức ở miền bắc nhân tiện cuối năm đi (tất niên)

G

gaugau

Trung cấp
6/9/04
111
2
0
48
HCM
hai2hai nói:
Có "em" CRM "xinh đẹp" hơn đang quyến rũ bác ấy rồi. :biggrin:
bác nói em mới thấy, hình như trang web của bác ấy đang tập trung cho CRM thì phải, em thấy cập nhật hàng ngày ấy. - Bác Yukos chắc là sắp li dị với em ERP rồi thì phải? à mà bác có đi offline không đó? lên tiếng cho anh em cái coi

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều