Hạch toán giá vốn, chi phí vận chuyển, lắp đặt hàng hoá

• Thread starter oanhcuong
  • Ngày gửi
O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Công ty em là công ty Thương mại kinh doanh các loại cửa. Khi nhập cửa về thì hạch toán vào TK156 hay vào TK154.
Khi lắp đặt cửa phát sinh các chi phí như: vận chuyển, tiền thuê nhân công lắp đặt... Các chi phí này thì hạch toán vào TK: 641 hay TK 154
Em thấy chị kế toán trước em chị hạch toán tất vào 154. Như vậy có đúng không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

danghoaiphuong

Guest
27/12/08
10
0
0
43
Đà Nẵng
cửa mua về bán lại ko sx ghi nợ 156,133/có 111 tiền ck qua Ngân hàng có 112.chi phí vc và lắp đặt tk 641.

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Công ty em là công ty Thương mại kinh doanh các loại cửa. Khi nhập cửa về thì hạch toán vào TK156 hay vào TK154.
Khi lắp đặt cửa phát sinh các chi phí như: vận chuyển, tiền thuê nhân công lắp đặt... Các chi phí này thì hạch toán vào TK: 641 hay TK 154
Em thấy chị kế toán trước em chị hạch toán tất vào 154. Như vậy có đúng không ạ?
khi nhập của về bạn vào TK 156
Nợ TK 156
Nợ TK 133
Có TK 111,112,131
giá nhập kho bao gồm giá mua, chi phí vận chuyển bốc dỡ.
Khi phát sinh các chi phí lắp đặt, vận chuyển bạn hạch toán vào TK 641, chi phí bảo hành thì bạn có thể trích trước để phân bổ trong kỳ.
Hạch toán vào TK 641, vì thực chất hoạt động lắp đặt cũng là 1 hoạt động dịch vụ hỗ trợ hoạt động bán hàng cửa xếp của bạn. Và các chi phí này đã được ngầm định trong giá bán...
Thân!

T

thuktthuy

Guest
25/11/07
10
0
0
Hai Phong
công ty em làm đại lý tàu biển hóa đơn đầu vào gồm các chi phí thuê kho bãi, cước vận chuyển, các loại phí :D/O..., cước vận tải biển...! vậy em phải hạch toán vào 154 hay 632 ạ? em mới làm kế toán chưa có kinh nghiệm, mong các bác chỉ giáo dùm!

tranvanquyen

tranvanquyen

công ty em làm đại lý tàu biển hóa đơn đầu vào gồm các chi phí thuê kho bãi, cước vận chuyển, các loại phí :D/O..., cước vận tải biển...! vậy em phải hạch toán vào 154 hay 632 ạ? em mới làm kế toán chưa có kinh nghiệm, mong các bác chỉ giáo dùm!
Theo mình, nếu bạn có khả năng theo dõi và phân bổ được các chi phí cho các gói dịch vụ, hoặc các đơn hàng thì bạn có thể hạch toán vào TK 154. Cách này hay hơn vì phục vụ tốt cho công tác quản trị, và nhớ là bạn phải chi tiết cho từng gói dịch vụ, đơn hàng.
TH hạch toán vào TK 632 thì cũng phải hạch toán chi tiết.
Thân!

Sửa lần cuối:
T

thuktthuy

Guest
25/11/07
10
0
0
Hai Phong
Anh tranvanquyen ơi, công ty em có hóa đơn đầu ra là phí dịch vụ xuất nhập khẩu, cước phí vận chuyển, hóa đơn đầu vào là các loại phí như D/O, phí Handing, phí bốc xếp, phí vận chuyển từ bãi <-> ô tô, phí vệ sinh cont... và cước vận chuyển! Vậy em muốn phân bổ chi phí theo các gói dịch vụ thì có phải là mỗi khi có hóa đơn đầu vào em cho hết các chi phí đó vào 154, khi xuất hóa đơn em sẽ tập hợp sang 632 có phải không anh? Hay là em sẽ tính vào 632 luôn cho từng loại dịch vụ? nhưng như vậy thì giá vốn của phí dịch vụ xuất nhập khẩu thì em phải cho tất cả các loại phí đầu vào như trên trừ cước vận chuyển ra phải không anh (vì cước vận chuyển em viết hóa đơn đầu ra riêng mà)
Em chưa có kinh nghiệm lại làm ở công ty mới thành lập mong anh và các anh chị chỉ giáo giùm!!!

tranvanquyen

tranvanquyen

Anh tranvanquyen ơi, công ty em có hóa đơn đầu ra là phí dịch vụ xuất nhập khẩu, cước phí vận chuyển, hóa đơn đầu vào là các loại phí như D/O, phí Handing, phí bốc xếp, phí vận chuyển từ bãi <-> ô tô, phí vệ sinh cont... và cước vận chuyển! Vậy em muốn phân bổ chi phí theo các gói dịch vụ thì có phải là mỗi khi có hóa đơn đầu vào em cho hết các chi phí đó vào 154, khi xuất hóa đơn em sẽ tập hợp sang 632 có phải không anh? Hay là em sẽ tính vào 632 luôn cho từng loại dịch vụ? nhưng như vậy thì giá vốn của phí dịch vụ xuất nhập khẩu thì em phải cho tất cả các loại phí đầu vào như trên trừ cước vận chuyển ra phải không anh (vì cước vận chuyển em viết hóa đơn đầu ra riêng mà)
Em chưa có kinh nghiệm lại làm ở công ty mới thành lập mong anh và các anh chị chỉ giáo giùm!!!
Các chi phí hợp lý tập hợp vào TK 154 là những cf phát sinh phục vụ cho các gói dịch vụ. Chi phí nào có thể tách riêng cho gói dịch vụ nào thì phản ánh vào TK 154- chi tiết gói dịch vụ đó.
Chi phí nào phát sinh phục vụ cho nhiều gói dịch vụ thì phải phân bổ cho từng gói dịch vụ mà nó phục vụ (Có thể phân bổ theo hệ số, theo giá trị các gói dịch vụ mà nó phục vụ)
Các chi phí tập họp vào TK 154 bao gồm cả chi phí lương, vật liệu, dịch vụ mua ngoài (nếu có).
Cuối kỳ kế toán sau có thể xác định được giá vốn của mỗi gói dịch vụ hoàn thành.
Thân!

T

thuktthuy

Guest
25/11/07
10
0
0
Hai Phong
Nếu em tập hợp theo gói dịch vụ thì ở gói dịch vụ xuất nhập khẩu em phải tập hợp lương nhân viên xuất nhập khẩu vào 154, nhưng lương của nhân viên xuất nhập khẩu công ty em trả theo tháng thì em phải phân bổ theo các gói dịch vụ xuất nhập khẩu trong tháng có phải không anh?

tranvanquyen

tranvanquyen

Nếu em tập hợp theo gói dịch vụ thì ở gói dịch vụ xuất nhập khẩu em phải tập hợp lương nhân viên xuất nhập khẩu vào 154, nhưng lương của nhân viên xuất nhập khẩu công ty em trả theo tháng thì em phải phân bổ theo các gói dịch vụ xuất nhập khẩu trong tháng có phải không anh?
Bạn hiểu rõ vấn đề rùi đó
Chúc bạn công tác tốt...
Thân!

Y

YenBS

Guest
19/12/08
11
0
0
Hai Phong
Hạch toán dịch vụ vận tải và nhập khẩu??:

Em chào các Bác!! em đang có vụ này khó hỉu waa nhờ các Bác giúp đỡ em zzoii. Chả là giám đốc bên em vừa làm 1vụ "Dịch vụ: Nhập khẩu hộ và vận chuyển" Vụ việc như sau a:
- Bên em đứng giữa trung gian nhập khẩu hộ và làm vận chuyển lun cho 1 cty Trung Quốc và 1 C.ty trong nước (em cũng ko hiểu tại sao cái c.ty trong nước kia ko tự nhập khẩu - nhưng thế bên em mới có việc chứ hehe^^)
- Bên em có làm HĐ dịch vụ với bên TQ đàng hoàng. Số tiền làm DV đó được chuyển khoản vào TK bên em.
- Nhưng vấn đề là: Bên trong nước ko lấy Hoá Đơn gì cả. Bên em lại có đủ Tờ Khai Hải Quan, chứng từ nộp thuế nhập khẩu+GTGT (tất nhiên là đứng tên cty em).
Vậy bây giờ em phải hạch toán thuế NK và GTGT đó ntn?Và số tiền dịch vụ bên em nhận được phải xử lý thế nào?Bên em có phải viết HĐ đầu ra k? (Vì theo TKHQ thì bên em là người NK số hàng hoá đó)
Em mới vào nghề nên diễn đạt kém lắm. các bác thông cảm. Giúp em vụ này zới. Em cảm ơn!!!

tranvanquyen

tranvanquyen

Em chào các Bác!! em đang có vụ này khó hỉu waa nhờ các Bác giúp đỡ em zzoii. Chả là giám đốc bên em vừa làm 1vụ "Dịch vụ: Nhập khẩu hộ và vận chuyển" Vụ việc như sau a:
- Bên em đứng giữa trung gian nhập khẩu hộ và làm vận chuyển lun cho 1 cty Trung Quốc và 1 C.ty trong nước (em cũng ko hiểu tại sao cái c.ty trong nước kia ko tự nhập khẩu - nhưng thế bên em mới có việc chứ hehe^^)
- Bên em có làm HĐ dịch vụ với bên TQ đàng hoàng. Số tiền làm DV đó được chuyển khoản vào TK bên em.
- Nhưng vấn đề là: Bên trong nước ko lấy Hoá Đơn gì cả. Bên em lại có đủ Tờ Khai Hải Quan, chứng từ nộp thuế nhập khẩu+GTGT (tất nhiên là đứng tên cty em).
Vậy bây giờ em phải hạch toán thuế NK và GTGT đó ntn?Và số tiền dịch vụ bên em nhận được phải xử lý thế nào?Bên em có phải viết HĐ đầu ra k? (Vì theo TKHQ thì bên em là người NK số hàng hoá đó)
Em mới vào nghề nên diễn đạt kém lắm. các bác thông cảm. Giúp em vụ này zới. Em cảm ơn!!!
Đây là trường hợp bên bạn làm nhập khẩu ủy thác, mà bên bạn không làm hợp đồng ủy thác thì bên cty họ mới ko lấy hóa đơn. Có thể giám đốc bên bạn vì lợi nhuận đã ko làm theo đúng nên lúc này sẽ gây khó dễ cho bên bạn. Bên Cty TQ và cty kia có hợp đồng mua bán không? Nếu có thì hóa đơn họ xuất sẽ xuất cho cty kia, bên bạn cứ chuyển HĐ cho cty trong nước bình thường
thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA