Kê khai sót hoá đơn gtgt đầu ra

• Thread starter oanhcuong
  • Ngày gửi
O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Em chào các anh chị. Em có trường hợp này mong các anh chị cho ý kiến:
trong tháng 11/2008 kế toán kê khai thiếu 1 hoá đơn bán ra số thuế là 8 triệu. Đến tháng 02/2009 mới phát hiện ra. Vậy trong trường hợp này em sẽ phải làm tờ khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS đúng không ah?Kỳ kê khai bổ sung là tháng 11/2008?
Sau khi nộp tờ khai bổ sung thì em đi nộp 8 tr tiền thuế + số tiền phạt : 8tr x 0.05% x số ngày nộp chậm; hay em chỉ đi nộp khoản tiền phạt rồi điều chỉnh tăng 8 tr số thuế bán ra (chỉ tiêu [35] ) trên tờ khai thuế GTGT tháng 01/2009??
Mong anh chị giúp em sớm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Phải nộp cả thuế còn thiếu và tiền phạt. còn nếu không thì chỉ nộp tiền thuế còn thiếu, tiền phạt chậm nộp thì ỉm đi. Thuế nó sờ đến thì nộp không thì thôi. Mà thuế có sờ đến hay không thì tiền phạt chậm nộp vẫn thế:banana::banana::banana:

O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Nhưng tháng 11/2008 nếu kê khai cả khoản thuế 8 tr này thì bên em vẫn còn được khấu trừ thuế. Như vậy vẫn phải đi nộp khoản 8tr này sao?Thế này chắc sếp em choáng mất, em cũng ngủ không ngon.Huhuhu

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nhưng tháng 11/2008 nếu kê khai cả khoản thuế 8 tr này thì bên em vẫn còn được khấu trừ thuế. Như vậy vẫn phải đi nộp khoản 8tr này sao?Thế này chắc sếp em choáng mất, em cũng ngủ không ngon.Huhuhu
Ở đâu không biết, ở chỗ tui thì không phải nộp khoản này vì sai sót đó không làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn.

O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Từ hôm qua tới giờ em cũng đọc rất nhiều ý kiến, bài viết về vấn đề này nhưng vẫn chưa chốt được là nên theo ý kiến nào.Chắc phải hỏi cán bộ quản lý thuế của Công ty thôi các bác nhể. Nhưng ông cán bộ thuế chỗ em ông không ưa công ty mới khổ em chứ.Công ty em thuộc chi cục thuế Thanh Xuân.Em thì mới chân ướt, chân ráo vào công ty này.Chết vật.

Y

yellow card

Trung cấp
15/6/06
79
0
0
hanoi

Nếu khai bổ sung hoá đơn trên mà công ty em vẫn còn được khấu trừ thì không phải nộp khoản này cũng không bị phạt chậm nộp thuế mà chỉ giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ, em xem quy định tại

điểm 5 Mục I Phần B thông tư 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính.
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
5.2. Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp, người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế. Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết để thực hiện.
5.3. Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm giảm số thuế phải nộp, người nộp thuế được điều chỉnh giảm tiền thuế, tiền phạt (nếu có) tại ngày cuối cùng của tháng nộp hồ sơ khai bổ sung; hoặc được bù trừ số thuế giảm vào số thuế phát sinh của lần khai thuế tiếp theo.
5.4. Mẫu hồ sơ khai bổ sung:
- Tờ khai thuế tương ứng với tờ khai thuế cần được khai bổ sung, điều chỉnh thông tin;
- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư này;
- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh tương ứng với các tài liệu trong hồ sơ thuế của từng phần cụ thể tại Thông tư này.

O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Gửi bác Yellow card
Trong điểm 5 Mục I Phần B thông tư 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính em không thấy trường hợp nào giống ở công ty em cả. Mà nếu em làm phần kê khai bổ sung mẫu 01/KHBS phần mềm hỗ trợ kê khai thì nó tính ra cả số tiền Công ty phải nộp phạt mà. Hay em chỉ cần làm điều chỉnh tăng số thuế bán ra - chỉ tiêu [35] trong kỳ kê khai tháng 01/2009 mà không cần phải làm bản kê khai bổ sung 01/KHBS???

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
hờ hờ khai thêm 8 triệu vào tháng kê khai thiếu mà vẫn được khấu trừ thì chẳng làm sao cả. giả sử tháng đấy được khấu từ 6 tr, khai thêm 8 tr thì phải nộp 2 tr thì bị phạt chậm nộp trên số tiền 2 tr thôi. ^ ^ tôi còn đang lo khoản phạt chậm nộp gần 50 tr đây này.

O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Hơ hơ, thế nhưng em làm trên tờ khai bổ sung 01/KHBS thì nó vẫn tính ra số tiền phạt mà các bác.
Hay mình chỉ điều chỉnh tăng thuế bán ra trong kỳ tháng 01/2009 thui (chỉ tiêu [35] ấy.

O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Chắc bác kê khai vào phụ lục 01-3/GTGT của tờ khai GTGT khấu trừ (01/GTGT) ah?
Mà bên bác làm sao mà bị phạt nhiều tiền thế???

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Chắc bác kê khai vào phụ lục 01-3/GTGT của tờ khai GTGT khấu trừ (01/GTGT) ah?
Mà bên bác làm sao mà bị phạt nhiều tiền thế???

dòm nhầm số phải nộp tháng trước là số được khấu trừ ^ ^! hơn 1 tỷ lận:banana::banana::banana:

O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
hic hic. nhòm nhầm những hơn 1 tỷ cơ ah. Chia buồn với bác nhé. Em giai quyết vụ của em đây

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Em chào các anh chị. Em có trường hợp này mong các anh chị cho ý kiến:
trong tháng 11/2008 kế toán kê khai thiếu 1 hoá đơn bán ra số thuế là 8 triệu. Đến tháng 02/2009 mới phát hiện ra. Vậy trong trường hợp này em sẽ phải làm tờ khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS đúng không ah?Kỳ kê khai bổ sung là tháng 11/2008?
Sau khi nộp tờ khai bổ sung thì em đi nộp 8 tr tiền thuế + số tiền phạt : 8tr x 0.05% x số ngày nộp chậm; hay em chỉ đi nộp khoản tiền phạt rồi điều chỉnh tăng 8 tr số thuế bán ra (chỉ tiêu [35] ) trên tờ khai thuế GTGT tháng 01/2009??
Mong anh chị giúp em sớm!

Cty tớ có khoản kê khai sót từ T6/2007 hơn 60triệu, đến tận tháng 8/2008 mới phát hiện ra. Thuế bên tớ vẫn bắt nộp để 60triệu + tiền phạt, vẫn làm tờ khai bổ sung .Mặc dù, nếu khai vào tháng 6/2007 thì cty tớ vẫn còn dc khấu trừ.

O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Mỗi cơ quan thuế 1 kiểu thế này thì em biết làm theo hướng nào nhỉ?Em ở chi cục thuế quận Thanh Xuân. Không biết xử lý hướng nào?Huhu

Y

yellow card

Trung cấp
15/6/06
79
0
0
hanoi
Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp, người nộp thuế tự xác định số tiền phạt nộp chậm căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt.

Nếu khai bổ sung hồ sơ khai thuế không làm tăng số tiền thuế phải nộp thì không bị phạt nộp chậm.

Nếu khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm giảm số thuế phải nộp, người nộp thuế được điều chỉnh giảm tiền thuế, tiền phạt

Luật Quản lý thuế đã quy định như vậy, không ai được làm sai cả, các bạn chịu khó nghiên cứu luật, nêu cán bô hoặc cơ quan thuế làm không đúng thì hỏi lại cho rõ, đừng thấy họ nói chưa đúng cũng dăm dắp làm theo.

O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Túm lại là trong trường hợp của em không phải nộp số tiền thuế 8 tr cũng không phải nộp phạt phải không các bác????????

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Túm lại là trong trường hợp của em không phải nộp số tiền thuế 8 tr cũng không phải nộp phạt phải không các bác????????

đúng thế! mấy hôm nay bị các sếp block ko :048: được

2

285918

Guest
21/6/07
122
0
0
Thai Binh
Mình có ý kiến thế này nha:
Bạn lập tờ khai giải trình bổ sung như trên là đúng
Nhưng chú ý rằng: Nếu kê hoá đơn đó vào tờ giải trình bổ sung và làm phát sinh số tiền thuế phải nộp của tháng 11/8 thì bạn phải nộp phạt 2 khoản:
1. Phạt nộp chậm
2. Phạt 10% số tiền thuế phát sinh
Tổng cục thuế mới có công văn hướng dẫn cụ thể về trường hợp của bạn đấy
(CVan có nêu rõ: Hoá đơn kê sót mà làm phat sinh duong thi phai nọp, thi thi thoi nhung hoa don thang nao phai ke vao thang do)
Neu chu ro ban dien cho toi 0987.2987.66 (Toi la Dinh o Thue thai binh)

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Mình có ý kiến thế này nha:
Bạn lập tờ khai giải trình bổ sung như trên là đúng
Nhưng chú ý rằng: Nếu kê hoá đơn đó vào tờ giải trình bổ sung và làm phát sinh số tiền thuế phải nộp của tháng 11/8 thì bạn phải nộp phạt 2 khoản:
1. Phạt nộp chậm
2. Phạt 10% số tiền thuế phát sinh
Tổng cục thuế mới có công văn hướng dẫn cụ thể về trường hợp của bạn đấy
(CVan có nêu rõ: Hoá đơn kê sót mà làm phat sinh duong thi phai nọp, thi thi thoi nhung hoa don thang nao phai ke vao thang do)
Neu chu ro ban dien cho toi 0987.2987.66 (Toi la Dinh o Thue thai binh)

Phạt 10 % là trường hợp có hoá đơn đầu ra nhưng ko kê thuế không hạch toán bị Bên thuế phát hiện ra đấy chứ. mình phát hiện ra kê thuế thiếu nhưng có hạch toán doanh thu thì cóc bị phạt 10 %

Sửa lần cuối:
M

manhhieu97

Guest
6/3/08
1
0
0
41
Ha Noi
mình cũng bị sót một tờ hoá đơn tháng 10 tiền thuế là 1.350.000, hôm qua mới phát hiện ra. Hix. Mình thuộc chi cục thuế huyện Từ Liêm, nếu kê tháng 10 m vẫn được khấu trừ thuế vì đầu vào của m nhiều, hiện tại đến tháng 2 vẫn được khấu trừ nhưng ko biết giờ kê khai bổ xung có bị phạt không? Các bạn giúp m với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA