Mẫu tình hình thực hiện nghĩa vụ Với Ngân sách nhà nước!

• Thread starter quynhpham
  • Ngày gửi
Q

quynhpham

Trung cấp
4/2/09
104
0
16
Nam Thành_Ninh Bình
Có ai có mẫu Tình hình thực hiện nghĩa vụ với ngân sách nhà nước không? Cho em mẫu đó với! Em đang cần, cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bibi2005

Guest
23/1/07
51
0
6
Hà Nội
Cho mình hỏi trong Báo cáo tài chính có phải nộp tình hình thực hiện nghĩa vụ vói NSNN không, mình làm theo mẫu BCTC theo QD48 thì không thấy có phần này.Gấp !!!!!!!!!!!

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Theo quy định mới thfi không phải làm nữa bạn ah. Nhưng mà có chi cục vẫn bắt làm để họ đối chiếu.

T

toxuan78

Guest
23/2/07
36
1
0
46
TPHCM
Mọi người cho mình hỏi xíu nha:
- Trong bảng kê khai nghĩa vụ nộp ngân sách năm, ở cột " số phát sinh phải nộp thuế VAT của năm nay" thì số liệu để ghi vào cột này có phải là số phát sinh của 33311 k a?
-Còn cột " số đã nộp " có phải là lấy số phát sinh của 133 k a?
Các bạn giúp mình với nha

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mọi người cho mình hỏi xíu nha:
- Trong bảng kê khai nghĩa vụ nộp ngân sách năm, ở cột " số phát sinh phải nộp thuế VAT của năm nay" thì số liệu để ghi vào cột này có phải là số phát sinh của 33311 k a?
-Còn cột " số đã nộp " có phải là lấy số phát sinh của 133 k a?
Các bạn giúp mình với nha

- Trong bảng kê khai nghĩa vụ nộp ngân sách năm, ở cột " số phát sinh phải nộp thuế VAT của năm nay" thì số liệu để ghi vào cột này là số phát sinh có của 33311 ( loại trừ các bút toán điều chỉnh số thuế phải nộp)
-Còn cột " số đã nộp " có phải là lấy số phát sinh Nợ của TK 33311 ( loại trừ các bút toán điều chỉnh số thuế đã nộp, hoặc điều chỉnh khác)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bên mình thuế GTGT hàng tháng vẫn được khấu trừ, mình chỉ đóng duy nhất thuế GTGT hàng nhập khẩu thôi, vậy số phải nộp và số đã nộp trong năm mình chỉ lấy số thuế GTGT hàng nhập khẩu mình đã nộp, đúng không bạn?

Nói kiểu này ai mà hiểu được nói gì? Hàng tháng vẫn được khấu trừ là ý gì? Câu này sẽ đươc hiểu rằng hàng tháng công ty đều có hoá đơn đầu vào, và đủ tiêu chuẩn để kháu trừ thuế GTGT đầu vào.

Thật sự mà nói đọc câu bạn hỏi tôi nghĩ rằng bạn không hiếu thế nào là TGTGT, không hiểu thế nào là TGTGT đầu vào, thuế GTGT đầu ra, và số thuế GTGT phải nộp là sao. Bạn chịu khó tìm bạn bên ngoài giảng lại cho bạn các khái niệm này, nêu không bạn sẽ lầm lẫn khi hạch toán.

Khi cty mua HHDV thì cty phải trả tiền thuế đó là TGTGT đầu vào, khi mua trong nước thì trả cũng trong một hoá đơn, bên bán sẽ nộp số tiền thuế này cho nhà nươc. Nhưng khi nhập khẩu thì TGTGT này sẽ do chính nhà nhập khẩu nộp tiền cho nhà nước.

Khi bán HHDV thì DN phải thu tiền TGTGT của người mua và nộp cho nhà nước. Gọi là TGTGT đầu ra

TGTGT là loại thuế gián thu, đánh thuế lên người tiêu dùng cuối cùng, nên nếu DN mua vào để phục vụ cho SXKD HHDV chịu thuế GTGT thì DN không phải người tiêu dùng cuối cùng. Lúc đó số thuê GTGT đầu vào này sẽ được nhà nước trả lại cho DN, người ta gọi là TGTGT được kháu trừ.

Như vậy DN thông thường sẽ có TGTGT đầu vào được khấu trừ và TGTGT đâu ra. Hàng tháng thay vì phải nộp toàn bộ TGTGT đầu ra thì DN sẽ "đòi lại" tiền TGTGT đầu vào mình đã trả khi mua HHDV, và cấn trừ vào đó, số còn lại sau khi cấn trừ đó là thuế GTGT phải nộp.

Tôi giải thích với bạn nhưng với mong muốn rằng những khái niệm cơ bản như vầy các bạn cần thiết phải tự tìm hiểu khi làm việc kế toán, nếu bạn không làm được điều đó thì bạn sẽ không khá nỗi trong nghề kế toán đâu. Lời thật mất lòng, nhưng cũng nên nói để bạn biết rằng bạn cần phải học lại rất nhiều cái cơ bản, nêu không đọc bài bạn sẽ không hiểu hoặc hiểu sai vấn đề

Thấn mến

H

hanhhm

Mèo lười ham vui
14/11/08
83
1
0
35
Nơi yên bình
Khi cty mua HHDV thì cty phải trả tiền thuế đó là TGTGT đầu vào, khi mua trong nước thì trả cũng trong một hoá đơn, bên bán sẽ nộp số tiền thuế này cho nhà nươc. Nhưng khi nhập khẩu thì TGTGT này sẽ do chính nhà nhập khẩu nộp tiền cho nhà nước.

Khi bán HHDV thì DN phải thu tiền TGTGT của người mua và nộp cho nhà nước. Gọi là TGTGT đầu ra

TGTGT là loại thuế gián thu, đánh thuế lên người tiêu dùng cuối cùng, nên nếu DN mua vào để phục vụ cho SXKD HHDV chịu thuế GTGT thì DN không phải người tiêu dùng cuối cùng. Lúc đó số thuê GTGT đầu vào này sẽ được nhà nước trả lại cho DN, người ta gọi là TGTGT được kháu trừ.

Như vậy DN thông thường sẽ có TGTGT đầu vào được khấu trừ và TGTGT đâu ra. Hàng tháng thay vì phải nộp toàn bộ TGTGT đầu ra thì DN sẽ "đòi lại" tiền TGTGT đầu vào mình đã trả khi mua HHDV, và cấn trừ vào đó, số còn lại sau khi cấn trừ đó là thuế GTGT phải nộp.
Thấn mến
Chị ơi, nếu em đã nộp nhưng mà khai sai thì sẽ phải làm thế nào để sửa bây giờ ạh?
Em cũng hiểu nhầm, nên em lấy thuế đầu ra- thuế đầu vào, nếu phải nộp em ghi số phải nộp, nếu vẫn đc khấu trừ, em ghi 0.
Ngoài ra cty em chỉ phải nộp thuế môn bài nữa thôi.
Cám ơn chị ạh!

C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
Bạn load về sử dụng nhé

Chị xuantham & mọi người cho em hỏi chút, năm 2008 em đã nộp xong BCTC rồi. Nhưng cán bộ quản lý vừa alo là nộp lại bảng kê THNNSNN theo phần mềm HTKK 2.0 mà em tim ko thấy? ở PMHT làm gỉ có nhỉ?
Câu tiếp hỏi ở phần này ko chuẩn lắm nhưng nhờ chị & mọi người giúp luôn, tờ khai tự QT thuế TNDN năm 2008 tại thời điểm làm BCTC em ko thể vào được chỉ tiêu 1.3 mã C4 (Thuế TNDN được miễn, giảm trong kỳ) và em có làm theo thông tư hướng dẫn 03/2009 ngày 13/01/09 kê khai thêm 2 dòng bổ sung. Cán bộ QL lại alô bảo kê khai miễn giảm vào và nộp lại ...... nhưng tại phần mềm của em ko thể kê được vào. CBQL bảo rất nhiều nơi làm được, mọi người làm thế nào bảo dùm em nhé. Mong tin & cảm ơn mọi người nhiều!

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Cán bộ thuế bên nhaque bắt kê khai cả số xeri của giấy nộp tiền vào bảng tổng hợp tình hình nộp NSNN? Mà trong mẫu của chị Thắm ko có cột đó(Ko biết chị Thắm lấy mẫu này ở thông tư nào?) - Có thể thay thế cột "mục và tiểu mục" bằng cột "xêri giấy nộp tiền"ko nhỉ?^_^!- Bên nhaque đang quyết toán 3 năm mà

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Cán bộ thuế bên nhaque bắt kê khai cả số xeri của giấy nộp tiền vào bảng tổng hợp tình hình nộp NSNN? Mà trong mẫu của chị Thắm ko có cột đó(Ko biết chị Thắm lấy mẫu này ở thông tư nào?) - Có thể thay thế cột "mục và tiểu mục" bằng cột "xêri giấy nộp tiền"ko nhỉ?^_^!- Bên nhaque đang quyết toán 3 năm mà

Là mẫu này, nhưng mình chưa có thời gian gõ lại.
Các bạn dùng tạm. Ai gõ lại được thì chuyển lên sau nhé!
Chỉ cần in nó ra, rồi điền thông tin viết tay vào và đem ra là được, ko cần phải in trực tiếp từ máy tính.

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Là mẫu này, nhưng mình chưa có thời gian gõ lại.
Các bạn dùng tạm. Ai gõ lại được thì chuyển lên sau nhé!
Chỉ cần in nó ra, rồi điền thông tin viết tay vào và đem ra là được, ko cần phải in trực tiếp từ máy tính.

Đính kèm

• bang_ke tien nop NSNN_01_bknn_2.pdf
    96.8 KB · Lượt xem: 1,457
S

saokim

Guest
27/12/04
20
0
1
24
Hanoi
Các anh chị ơi cho em hỏi nhé: trong BCLCTT có mục là :tiền chi trả cho người cung cấp hàng háo và dịch vụ là bao gồm những khoản nào và và mục lưu chuyển tiền thuần từ hoạt động kinh doanh thì gồm những khoản nào .Nếu anh chị nào biết xin chỉ gúp em nhé !
thanks ! địa chỉ mail là :hoacolau_2510@yahoo.com

bạn xem file đính kèm này nhé. Cái này mình cũng tham khảo của các anh chị trên diễn đàn thôi. Giờ cũng chia sẻ với bạn và mọi người.`

Đính kèm

• Huong dan lap Bao cao Luu chuyen tien te.rar
    19.7 KB · Lượt xem: 335
T

trantieuthanh

Sơ cấp
Chi Tham oi
Em khong hieu khoan muc,tieu muc,Quyet toan nam truoc Chi ke toan truong ghi nhu the nay:
1.Thue TNDN :10.52
2.Thue GTGT :17.01
3.Thue mon bai:18.04
4.Phat:42.54
5.Thue GTGT nop thay
6.Thue TNDN nop thay
7.Thue TNCN
Chi oi,giup em giai thich may phan muc,tieu muc nay nha Chi,Nam nay em moi lam quyet toan ah,nen khong hieu lam
Em xem tai lieu cua chi thi em hieu,tai Chi ghi chi tiet gom 5 so,em tra cuu dc,con cua chi nay em tra hoai sao khong thay
Cty em lam la DNTN thoi,Chi giup em nha
Thanks Chi Tham nhieu

T

tina2707

Guest
30/3/11
1
0
0
đồng nai
aanh chị nào có mẫu tình hình nghĩa vụ nộp ngân sách nhà nước k cho e vói,e đang rất cần.e cảm ơn trước nha

D

dieu nhan

Sơ cấp
16/4/11
17
0
0
tphcm
pạn lên mạng search (mẫu 01/BKNT) mình past trang web vào đây hong được pạn search như vậy là ra àh!
(Mẫu-01BKNT-Bangkenopthue.doc) mình đang làm giải thể tới phần này chưa bít điền vô như thế nào lun vì công ty mình mới chỉ có nộp thuế môn pài là đã giải thể ròy không bít phải điền như thế nào lun?

H

hermi

Guest
21/11/11
2
0
0
34
ha tinh
cho minh hoi BCTC theo quyet dinh 15 có phải làm bảng kê khai tổng hợp nghĩa vụ nộp ngân sach k ak
và nộp phiêu tình trạng kinh doanh, bảng kê tình hình nộp thuế cho cơ quan thuế k nhi
minh mơi lam ke toan nen k hieu may phan này lắm mong dc cac bạn giúp đỡ nha

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Ðề: mẫu tình hình thực hiện nghĩa vụ Với Ngân sách nhà nước!

Hôm nay đi tìm hiểu thông tin ,thủ tục xin tạm ngừng hoạt động mà thấy bảo từ 1/9/2012 cty phải làm đơn xin đối chiếi tình hình thực hiện nghĩa vụ NSNN ....mà đang k biết làm ntn?!Hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA