Excel và VBA

• Thread starter levanduyet
  • Ngày gửi
T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
To StonyHeartedMan : Cám ơn SHM đã trả lời,
Coi bộ SHM cái gì cũng biết cả ! , còn cái này ?
1/-I biết có loại soft chuyên để chuyển đổi 1 file *.xls sang sourde code cua C ( hay C#,++ gi đó), cách đây khoảng 3-4 tháng.
2/- Một soft, có phiên bản Java để auto chuyển 1 công thức trong Sheets sang code trong VBA.I sưu tầm soft nầy cách đây vài năm, free,nhưng tác giả bắt mình vào trang web để lấy licence.Minh đã vào trang web nầy, nhưng ...ôi trang nầy đã dẹp tiệm rôi mà không để lại link khác !
3/-Soft chuyên để dịch ngược mã máy của VB6 sang source, I đã vào thử trang nầy, nhưng thôi để dân IT sống với, I chưa dự tính chuyển ngành sang IT!
4/-Bạn thấy khả năng tạo code VB6 của các soft UML ra sao ? (ở TP HCM thường có Rational(khg nhớ chính xác) IBM).
Cách đây vài tháng hình như cùng có vài soft của các hảng khác đã có ở TP HCM

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
Tran Chau nói:
To StonyHeartedMan : Cám ơn SHM đã trả lời,
Coi bộ SHM cái gì cũng biết cả ! , còn cái này ?
1/-I biết có loại soft chuyên để chuyển đổi 1 file *.xls sang sourde code cua C ( hay C#,++ gi đó), cách đây khoảng 3-4 tháng.
2/- Một soft, có phiên bản Java để auto chuyển 1 công thức trong Sheets sang code trong VBA.I sưu tầm soft nầy cách đây vài năm, free,nhưng tác giả bắt mình vào trang web để lấy licence.Minh đã vào trang web nầy, nhưng ...ôi trang nầy đã dẹp tiệm rôi mà không để lại link khác!
Thực ra mình ko hiểu mục tiêu tại sao phải chuyển đổi làm gì. Sao lại phải chuyển 1 file từ ...Excel sang.... C hay C# làm gì nhỉ? Mình nghĩ mãi mà ko ra. Nếu có chương trình đó thì chắc mình ko để ý mục đích của soft nên mình ko care đến nó và cho no ra khỏi memory ngay. Chuyển công thức của Excel sang ngôn ngữ khác thì... nói chung là muốn có hàm nào ở ngôn ngữ đó thì nên search ngay cái tên hàm đó cho nhanh. Kiểu gì mà chẳng ra. Anyway, nếu bạn muốn phần mềm nào (chỉ liên quan đến lập trình thôi), hãy nhớ chính xác cái tên của phần mềm hoặc tên của hãng sản xuất (và thực sự là bạn cần PM đó để làm gì). Có thể tớ tìm được cho bạn đấy (ko phải trial đâu :). Dĩ nhiên, ko phải cái nào cũng tìm được).

Tran Chau nói:
3/-Soft chuyên để dịch ngược mã máy của VB6 sang source, I đã vào thử trang nầy, nhưng thôi để dân IT sống với, I chưa dự tính chuyển ngành sang IT!

Dịch ngược từ VB4's exe ra sourcecode thì có nhưng... thối lắm. (mà phải dịch từ cái p-code mới dịch ngược được). Mấy cái dịch ngược này sẽ ... mất điện với các chương trình mà tớ viết = VB6 (thật đấy vì sau khi dịch ra mã máy xong khoảng 1 đến 5M file exe thì tớ biến file đó thành 1 file (cũng là exe) nhỏ chỉ còn 100k đến ~400k là cùng. Tốc đọ file sau khi "compressed" này chẳng khác là mấy (thậm chí chạy nhanh như cũ) so với original file mà chắc chắn đến 100% là ko 1 decompiler hay revert engine nào có thể thực hiện được.

Mấy cái tool dịch ngược đó ko có tác dụng nhiều đâu. (và cũng lâu lắm rồi tớ ko chơi mấy "thằng" đó về nữa.
Tran Chau nói:
4/-Bạn thấy khả năng tạo code VB6 của các soft UML ra sao ? (ở TP HCM thường có Rational(khg nhớ chính xác) IBM).
Cách đây vài tháng hình như cùng có vài soft của các hảng khác đã có ở TP HCM

:), bạn phải học thêm về Rational Rose (XDE), về thiết kế hướng đối tượng, về ngôn ngữ UML,... về software engineering, revert engineering thì mới có 1 số concept đúng về lĩnh vực này. Ở đây chủ yếu là "tạo code" dưới dạng interface, dạng object... thôi chứ ko phải gencode (gen nội dung code) (Interface ở đây ko có nghĩa là giao diện đồ họa - GUI đâu nhé)

Còn các tool về codegen là khác cơ. Có thể google: "Code generation tools" hoặc "3-tiers code generation tools", ....

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
Các bác bàn đến thế này thì tôi chịu chết thật rồi. Tôi chỉ dám mò vào phần VBA thôi, chủ yếu là phục cho công việc hàng ngày thôi. Lên cao quá thành dân lập trình mất, không còn đường quay về kế toán nữa.
Cái tool của bác giới thiệu hay đáo để, ít nhất rất là hữu ích cho dân coding tay ngang như tôi. Tôi mới thử sơ sơ qua thấy hay quá, nhưng bận quá không có thời gian vọc sâu. Bác nào vọc rồi viết bài giới thiệu kỹ hơn cho bà con EFC học hỏi với.

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
To StonyHeartedMan : “Sao lại phải chuyển 1 file từ ...Excel sang.... C hay C# làm gì nhỉ? Mình ...”
I suy nghĩ với cách “dân khg phải IT”: theo quảng cáo của soft nầy thì để tăng tốc độ của các file Excel từ 300-500 lần, I cũng thấy vài add in của Excel như Analyis ToolPak + ... dùng C để lập.Và đây là cách cơ bản nhất để “ bảo mật code”
Cám ơn bạn đã trả lời các suy nghĩ khác của mình.
Về VBA-Code v2.0 :
Theo I nghĩ còn có thể dùng là nơi chứa các dòng code (code line); đoạn code(frament code)..mà ta sưu tập, đã nghĩ ra được.Các bạn vào dir đã cài đặt chương trình và đọc thử các file .bas sẽ thấy nhiều điều thú vị (với kiến thức IT cở I !).Chỉ cần copy ý tưởng tổ chức thư mục của library để dễ dàng search là đủ cho I rồi.
Cơm thêm: trong bộ Office XP Depvelopper khi cài đặt cũng có phần Code Library, để chứa các code sưu tập+ các code MS biếu tặng, tuy nhiên MS đã mã hóa file data, không dễ dàng chỉnh sửa như các flle *.bas của VBA-Code v2.0

To Duyệt: Hình như D là người lập ra topic nầy ? Có đi lạc dề tài lắm kg?

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
shm

StonyHeartedMan nói:
:), bạn phải học thêm về Rational Rose (XDE), về thiết kế hướng đối tượng, về ngôn ngữ UML,... về software engineering, revert engineering thì mới có 1 số concept đúng về lĩnh vực này. ....
I đang kiếm các lớp học tương tự như PACE đang mở “Dạy biết kế toán trong 2 tuần dành cho....”. Có diều học phí hơi đắc !

S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
Tham khảo "đồ" cho lập trình
--> Nghĩa là vào đó đọc để biết thêm về các công cụ LT, tính năng chi tiết của từng sản phẩm, evaluate sản phẩm. Tớ giới thiệu là để mở rộng về concepts trong khái niệm LT chứ ko nói là có đồ free trên đó. Mà thôi, quên mất, mấy cái này chỉ dành cho dân lập trình. Lại quên mất, đây là wkt chứ có phải là.... (ơ sao lại cả 2 sites đều bán sách?)

T

thanhvo31

Guest
17/7/05
36
0
0
49
Haiphong
Cảm ơn "Bình tĩnh, Im lặng, Hãy sống vui vẻ, Biết kiên nhẫn - sẽ tạo nên sự thành công" nhé
Tôi tìm ser*** của code-vba mỏi cả Google lẫn Cr*ckFind mà không ra

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
thanhvo31 nói:
Cảm ơn "Bình tĩnh, Im lặng, Hãy sống vui vẻ, Biết kiên nhẫn - sẽ tạo nên sự thành công" nhé
Tôi tìm ser*** của code-vba mỏi cả Google lẫn Cr*ckFind mà không ra
Ở trong mail của bác StonyHeartedMan đấy. Bỏ mấy cái *** ra là có hàng ngay ấy mà. Tôi cài thấy chạy được rất tốt.

T

thanhvo31

Guest
17/7/05
36
0
0
49
Haiphong
Hi SHM
Thương cho chót nhé, còn Premium Solver 6 có hàng không?

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
À mà thanhvo này, tiện hỏi luôn cái thằng Premium Solver 6 là ... cái gì dzậy? Nghe bạn tha thiết quá nên mình cũng muốn hình dung công dụng của nó (tò mò thôi)

T

thanhvo31

Guest
17/7/05
36
0
0
49
Haiphong
Bác WKM à
Nó là cái SOLVER trong Tool đó
nhưng cái trong Excel là cái Bundle
Còn cái này là Premium Solver Platform đó mà

L

luongvanluyen

Guest
2/9/05
27
0
0
HCM CITY
Thưa các bạn,
Thấy các bác bàn tán xôn sao về cái vụ này tôi nghe hay quá! Vậy VBA còn làm được cái gì nữa? Những điểm mạnh của nó là gì? Điểm yếu của nó là gì? Có ai chỉ cho tôi biết được không?
Lương Văn Luyện.

T

thanhvo31

Guest
17/7/05
36
0
0
49
Haiphong
Bạn đã đọc cả Thread này chưa?
Tôi có mấy cuốn sách về VBA bằng tiếng Anh, nếu bạn có hứng thú tôi sẽ mail cho bạn mấy chương (post lên thì nhiều quá) về vụ này!

L

luongvanluyen

Guest
2/9/05
27
0
0
HCM CITY
thanhvo31 nói:
Bạn đã đọc cả Thread này chưa?
Tôi có mấy cuốn sách về VBA bằng tiếng Anh, nếu bạn có hứng thú tôi sẽ mail cho bạn mấy chương (post lên thì nhiều quá) về vụ này!
Sách gì vậy? Tôi cũng có một số sách trên thư viện rồi. Nếu sách ngòai thư viện thì vui lòng gởi cho tôi.
Xin cám ơn.
Lương Văn Luyện
Mercop Hai Phong

V

Võ Thị Tâm

Guest
13/9/05
1
0
0
TP.HCM
Tớ có chép chương trình dịch số thành chữ nhưng không thực hiện được
báo lỗi là : [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]!
Bạn nào biết chỉ giùm tớ. Xin cảm ơn

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
Võ Thị Tâm nói:
Tớ có chép chương trình dịch số thành chữ nhưng không thực hiện được
báo lỗi là : [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]!
Bạn nào biết chỉ giùm tớ. Xin cảm ơn

Để tui mail hướng dẫn chi tiết cho bạn nhé.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
tsf nói:
Để tui mail hướng dẫn chi tiết cho bạn nhé.

Mail cho chị với. Mí lại cái nào hoàn chỉnh rồi cho chị xin đi.Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA