Cách viết hoá đơn hàng xuất khẩu

• Thread starter nguyen nhu hau
  • Ngày gửi
N

nguyen nhu hau

Guest
8/4/09
4
0
0
thai nguyen
Công ty tôi mới thành lập có bán hàng ra nước ngoài nhưng khi viết hoá đơn bán hàng tôi không biết phải viết tỷ giá trên hoá đơn như thế nào cho đúng ( Ghi theo tỷ giá tờ khai hay tỷ giá ngân hàng tại thời điểm viết hoá đơn ). Có ai biết hãy giúp tôi với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Theo tôi, bạn viết hoá đơn theo tỷ giá ngày xuất hóa đơn, còn tỷ giá ngày mở tờ khai hải quan thì chỉ áp dụng để tính các loại thuế phải nộp thôi

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
ok, viết theo tỷ giá ngày viết hoá đơn. Theo tôi lấy tỷ giá ngân hàng cty bạn mở tk để thuận tiện hạch toán.

C

chinh2265038

Sơ cấp
Tôi cũng làm ở công ty chuyên XK, bạn viết hoá đơn theo tỷ giá của tờ khai (chính là tỷ giá liên ngân hàng. Khi nhận được tiền qua tài khoản mới hạch toán chênh lệch tỷ giá theo từng khách hàng hoặc hoá đơn.

H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
43
TP. HCM
Bạn viết theo tỷ giá trên tờ khai, và đó là cơ sở bạn hạch toán, và ghi nhận doanh thu khi xuất hàng bán. Chứ không phải viết theo tỷ giá lúc xuất hóa đơn.

H

hoangthuy

Guest
11/3/04
41
0
0
43
Binh Duong
Vậy cho mình hỏi: viết hoá đơn xuất khẩu theo ngày nào? Ngày đăng ký tờ khai (theo xác nhận của Hải quan) hay ngày thực xuất hàng (mặt sau tờ khai Hải quan)?

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Vậy cho mình hỏi: viết hoá đơn xuất khẩu theo ngày nào? Ngày đăng ký tờ khai (theo xác nhận của Hải quan) hay ngày thực xuất hàng (mặt sau tờ khai Hải quan)?
bạn viết theo ngày thực xuất hàng(mặt sau tờ khai),tại vì thường thường mình đi khai sớm trước 10 ngày hoặc nửa tháng gì đó.nên mình dựa vào thực xuất để viết HĐ

H

hoangthuy

Guest
11/3/04
41
0
0
43
Binh Duong
bạn viết theo ngày thực xuất hàng(mặt sau tờ khai),tại vì thường thường mình đi khai sớm trước 10 ngày hoặc nửa tháng gì đó.nên mình dựa vào thực xuất để viết HĐ

Bạn ơi, có công văn hướng dẫn về vấn đề này không? Cho mình xin với. Bên công ty mình hiện đang xuất hoá đơn căn cứ theo ngày mở tờ khai (mặt trước), làm vậy có sai không?

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bạn ơi, có công văn hướng dẫn về vấn đề này không? Cho mình xin với. Bên công ty mình hiện đang xuất hoá đơn căn cứ theo ngày mở tờ khai (mặt trước), làm vậy có sai không?
bạn xem công văn 120/BTC :
mục IV:

5.3/ Cơ sở sản xuất kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hàng hoá xuất khẩu (kể cả cơ sở gia công hàng hoá xuất khẩu), thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, khi xuất khẩu hàng hoá sử dụng hoá đơn GTGT.
Khi xuất hàng hoá để vận chuyển đến cửa khẩu hay đến nơi làm thủ tục xuất khẩu, nếu chưa có căn cứ để lập hoá đơn GTGT cơ sở sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục thuế) phát hành kèm theo Lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi làm xong thủ tục cho hàng hoá xuất khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT cho hàng hoá xuất khẩu.
Trường hợp uỷ thác xuất khẩu hàng hoá (kể cả trường hợp uỷ thác xuất khẩu hàng hoá gia công cho các cơ sở khác), khi xuất hàng giao cho cơ sở nhận uỷ thác, cơ sở đi uỷ thác sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục thuế) phát hành kèm theo Lệnh điều động nội bộ. Khi hàng hoá đã thực xuất khẩu có xác nhận của cơ quan Hải quan, căn cứ vào các chứng từ đối chiếu, xác nhận về số lượng, giá trị hàng hoá thực tế xuất khẩu của cơ sở nhận uỷ thác xuất khẩu, cơ sở có hàng hoá uỷ thác xuất khẩu lập hoá đơn GTGT để kê khai nộp thuế, hoàn thuế GTGT. Trường hợp này cơ sở kinh doanh xuất khẩu phải lưu liên 2 tại doanh nghiệp. Trường hợp cơ sở kinh doanh xuất khẩu đăng ký với cơ quan Thuế tự in và phát hành hóa đơn sử dụng cho hàng hóa xuất khẩu để xuất cho khách hàng nước ngoài, thì cơ sở kinh doanh xuất khẩu sử dụng hóa đơn tự in để kê khai nộp thuế hoàn thuế
.

H

huyen hanh

Guest
cách viết hoá đơn hàng gia công xuất khẩu

Chào cả nhà. em làm ở một công ty chỉ gia công để xuất khẩu. hàng cũng đã xuất đi nhưng em muốn hỏi là khi viết hoá đơn mình viết theo đơn giá gia công hay giá FOB của tờ khai.
Mong cả nhà chỉ giúp.:wall:

K

kimngan193

Sơ cấp
14/9/09
11
1
3
36
Biên Hòa
Nếu công ty của bạn làm theo đơn hàng gia công thì khi viết hóa đơn phải viết theo giá gia công. Đó là số tiền mà khách hàng sẽ thanh toán cho công ty của bạn.

G

gemflower

Sơ cấp
13/2/08
12
0
1
Hải Phòng
Nếu công ty của bạn làm theo đơn hàng gia công thì khi viết hóa đơn phải viết theo giá gia công. Đó là số tiền mà khách hàng sẽ thanh toán cho công ty của bạn.

Các anh chị cho em hỏi, công ty em mua hàng để xuất khẩu thì khi viết hoá đơn xuất khẩu em phải viết giá FOB đúng không ạ? Trong tờ khai tháng 5 em đã khai theo đơn giá của sp (không phải giá FOB), giờ em phải làm thế nào để sửa sai ạ huhu...

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị cho em hỏi, công ty em mua hàng để xuất khẩu thì khi viết hoá đơn xuất khẩu em phải viết giá FOB đúng không ạ? Trong tờ khai tháng 5 em đã khai theo đơn giá của sp (không phải giá FOB), giờ em phải làm thế nào để sửa sai ạ huhu...

Vậy đơn giá sp và giá FOB của bạn khác nhau chổ nào (chênh lệch do đâu) ?

G

gemflower

Sơ cấp
13/2/08
12
0
1
Hải Phòng
Vậy đơn giá sp và giá FOB của bạn khác nhau chổ nào (chênh lệch do đâu) ?

Em chào anh (chị), khi viết hoá đơn thì em lại viết theo giá trên tờ khai HQ (chỉ là đơn giá của sản phẩm thôi) còn trong invoice với packing list thì lại có cả giá fee on boad. Lẽ ra phải cộng cả 2 giá này để viết hoá đơn phải không ạ? Phần chênh lệch là chỗ em gạch chân bên trên đấy ạ. Em đã kê trong tờ khai thuế tháng 5 rồi, giờ em phải làm thế nào để sửa sai ạ. Mong các anh chị giúp em. Em cảm ơn nhiều.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em chào anh (chị), khi viết hoá đơn thì em lại viết theo giá trên tờ khai HQ (chỉ là đơn giá của sản phẩm thôi) còn trong invoice với packing list thì lại có cả giá fee on boad. Lẽ ra phải cộng cả 2 giá này để viết hoá đơn phải không ạ? Phần chênh lệch là chỗ em gạch chân bên trên đấy ạ. Em đã kê trong tờ khai thuế tháng 5 rồi, giờ em phải làm thế nào để sửa sai ạ. Mong các anh chị giúp em. Em cảm ơn nhiều.

Trường hợp này bạn làm theo hướng dẫn tại khoản 3, điều 18_Thông tư 153.

G

gemflower

Sơ cấp
13/2/08
12
0
1
Hải Phòng
Trường hợp này bạn làm theo hướng dẫn tại khoản 3, điều 18_Thông tư 153.

Em cảm ơn anh (chị), cho em hỏi nốt câu này với ạ, bây giờ em lập biên bản huỷ hoá đơn sai, viết lại hoá đơn mới rồi làm tờ kê khai bổ sung nộp cho cơ quan thuế phải không ạ? Trong tờ khai bổ sung thì em chỉ điều chỉnh phần doanh thu, còn thuế GTGT không có gì thay đổi (thuế 0%). Như thế đúng không ạ?

H

Happycat

Guest
4/8/10
0
0
0
Đồng nai
Bạn xem Chương III, điều 14, khoản 2a của thông tư 153_10BTC nhé.Trong đó có ghi rõ"Ngày lập hóa đơn đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thoả thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan", còn tỷ giá thì theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hoá đơn.Chịu khó ngồi đọc lại 1 chút nhé.

G

gemflower

Sơ cấp
13/2/08
12
0
1
Hải Phòng
Bạn xem Chương III, điều 14, khoản 2a của thông tư 153_10BTC nhé.Trong đó có ghi rõ"Ngày lập hóa đơn đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thoả thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan", còn tỷ giá thì theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hoá đơn.Chịu khó ngồi đọc lại 1 chút nhé.

Cảm ơn bạn, trường hợp của mình là đã xuất hoá đơn và đã kê khai trong tờ khai thuế tháng 5 rồi, sau đấy mình mới phát hiện ra là đã sai. Giờ mình muốn sửa phần sai đấy. Bây giờ rõ ràng là do mình làm sai nên phần doanh thu khi khai trong tờ khai tháng 5 đang bị ít đi so với thực tế (phần thuế thì không ảnh hưởng). Mình muốn hỏi xem cần sửa sai thế nào cơ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em cảm ơn anh (chị), cho em hỏi nốt câu này với ạ, bây giờ em lập biên bản huỷ hoá đơn sai, viết lại hoá đơn mới rồi làm tờ kê khai bổ sung nộp cho cơ quan thuế phải không ạ? Trong tờ khai bổ sung thì em chỉ điều chỉnh phần doanh thu, còn thuế GTGT không có gì thay đổi (thuế 0%). Như thế đúng không ạ?

Lưu ý: ở khoản 3 điều 18_TT153, chỉ yêu cầu lập BB và lập hoá đơn điều chỉnh sai sót.
Ở trường hợp này bạn lập thêm 1 hoá đơn "bổ sung phần doanh thu còn thiếu" là xong. Kê khai hoá đơn bổ sung này vào kỳ khai thuế hiện tại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA