Hướng dẫn ghi hóa đơn điều chỉnh thuế GTGT?

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Em lúng túng không biết ứng dụng phương pháp ghi chép điều chỉnh hóa đơn cho trường hợp sau đây :

Theo Thông tư 91/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục bổ sung một số mặt hàng được giảm 50% mức thuế suất thuế giá trị gia tăng theo Quyết định số 16/2009/QĐ-TTg ngày 21 tháng 01 năm 2009 của Thủ tướng Chính phủ

Trường hợp bên mua yêu cầu bên bán điều chỉnh lại hoá đơn để được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT, bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do điều chỉnh giảm mức thuế suất là thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư này, đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh theo mức thuế suất được giảm 50%. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh thuế đầu ra, đầu vào.

Em đã xem các tài liệu do Mr.Virgin chia sẻ cho diễn đàn tại đây - hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn. Đọc trong tài liệu này em không biết cách lập hóa đơn cho trường hợp này như thế nào.

Kính vui lòng trợ giúp, hướng dẫn
Chân thành cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen1987

Cao cấp
Điều chỉnh tăng thuế suất lên thì mình biết, còn giãm thuế thì không biết.
Trường hợp ghi sai thuế suất thì bên mình làm biên bản điều chỉnh thuế suất ghi rõ lý do là do ghi sai dòng thuế suất, hai bên ký vào và kẹp chung với tờ hđ được viết bổ sung thuế suất. trên tờ hđ bổ sung ghi điều chỉnh tăng thuế suất từ 5% lên 10% rồi nội dung thì ghi giống như tờ hđ bị ghi sai, dòng cộng tiền hàng không ghi tiền, dòng thuế suất bỏ trống, dòng số tiền thuế VAT ghi số tiền cần tăng lên thêm 5% nữa, vậy thôi. Mình nghĩ chất ghĩ giãm chất cũng tương tự bạn tham khảo nha. bên thuế mình nói chỉ điều chỉnh các mặt hàng ghi dòng thuế 10%*50% thôi, còn ghi sai 5% luôn là phải hủy. Chúc bạn thành công.

N

namroi

Guest
3/6/09
2
0
1
Đồng Nai
Hoá đơn đầu vào đã hủy, điều chỉnh thuế VAT như thế nào?

Chào các anh chị!
Em có 1 vấn đề rất mong các anh chị giúp đỡ.
Trong kỳ khai thuế tháng 3 em đã kê khai 1 hoá đơn GTGT 25/03/09 với số thuế là: 1.900.000đ, đến tháng 5 em phát hiện hoá đơn đó ghi sai giá đơn vị hàng hoá, em yêu cầu bên bán hủy hoá đơn đó đồng thời xuất 1 hoá đơn khác thay thế lập ngày 16/5/09 với số thuế 2.500.000đ.
Xin cho hỏi bây giờ em phải làm tờ khai giải trình khai bổ sung điều chỉnh như thế nào?
Mong anh chị chỉ dẫn cụ thể, vì em mới ra trường chưa có kinh nghiệm!
Anh chị có thể gửi mail cho em theo địa chỉ: kimhien86cat@yahoo.com
Rất mong nhận được sự quan tâm của các anh chị. Em cám ơn rất nhiều!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Em đã xem các tài liệu do Mr.Virgin chia sẻ cho diễn đàn tại đây - hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn. Đọc trong tài liệu này em không biết cách lập hóa đơn cho trường hợp này như thế nào.
Cái đồng chí soạn ra cái Thông tư này không phải là người soạn cái Thông tư về in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn anh ạ. Do đó Thông tư cứ 91 ra đời thôi.

Tốt nhất theo em, anh cứ làm Biên bản hủy như các trường hợp viết hóa đơn sai, chỉ khác một tẹo là phần lý do thì ghi là "Theo Thông tư 91/2009/TT-BTC". Báo cáo điều chỉnh giảm như bình thường.

Chú ý: Hóa đơn không được ghi số âm, nhỡ viết ít thì ghi thêm được, còn đã viết nhiều giờ muốn ghi giảm thì phải ghi âm mà ghi âm thì hok cho phép :045:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cái đồng chí soạn ra cái Thông tư này không phải là người soạn cái Thông tư về in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn anh ạ. Do đó Thông tư cứ 91 ra đời thôi.

Tốt nhất theo em, anh cứ làm Biên bản hủy như các trường hợp viết hóa đơn sai, chỉ khác một tẹo là phần lý do thì ghi là "Theo Thông tư 91/2009/TT-BTC". Báo cáo điều chỉnh giảm như bình thường.

Chú ý: Hóa đơn không được ghi số âm, nhỡ viết ít thì ghi thêm được, còn đã viết nhiều giờ muốn ghi giảm thì phải ghi âm mà ghi âm thì hok cho phép :045:

Em xin cám ơn Bác rất nhiều. Hôm qua đến giờ, em mới thấy câu trả lời tâm đắc nhất đây.

Thật sự nếu có lập hóa đơn âm thì chắc gì vào phần mềm HTKKT được đâu? Các bác không tin thì hãy thử xem!!!

Đây là khởi đầu bài viết mà em cũng muốn Tổng hợp các trường hợp, tình huống nào viết bổ sung hoặc hủy hóa đơn. Em đang soạn, khi nào xong em sẽ gởi lên. Và em cũng kính mong Quý Thầy Cô cùng anh chị đóng góp thêm để cho diễn đàn có thêm nhiều bài hữu ích nhằm giúp thành viên củng cố nâng cao kiến thức.

Chân thành cám ơn.

Thân

N

ngadtt

Guest
22/5/09
1
0
0
ha noi
Bác Kế toán già gân ơi. Em là thành viên mới và cũng đang vướng thắc mắc như bác đây. Bác tư vấn giúp em với. Tháng 10/2008 em phải hủy hóa đơn viết tháng 9/08 cho KH, đến tháng 10 em làm tờ khai thuế có chỉ tiêu 37 thế là bị xử phạt 11.tr. Vì thế em sợ vụ hủy hóa đơn lắm. Nhưng bây giờ có vụ thế này. Tháng 3/09 em xuất cho KH với thuế suất 10% (hàng nhập khẩu của em tại thời điểm đó vẫn bị hải quan áp 10%). Bây giờ thì mặt hàng đấy được thống nhất VAT 5%. KH đưa nội dung thông tư 91 này và yêu cầu em lập hóa đơn điều chỉnh. Như vậy em phải làm thế nào.
Bác nào giúp em với

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
-TT 91 hướng dẫn rất cụ thể bạn tìm hiểu thêm nhé"- Trường hợp bên mua yêu cầu bên bán điều chỉnh lại hoá đơn để được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT, bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do điều chỉnh giảm mức thuế suất là thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư này, đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh theo mức thuế suất được giảm 50%. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh thuế đầu ra, đầu vào"
- Muốn không bị phạt hãy làm công văn lên hỏi thẳng Cục thuế chủ quản ý bạn ạ. Tớ cũng sợ mấy khoản phạt phạt lăm nên mắc mớ gì là tớ hỏi cán bộ chuyên quản, bí quá nữa hỏi cục thuế cho chắc, văn bản đàng hoàn, sau mà phạt tớ chìa văn bản của thuế ra là hết phạt. Nhưng những cái có thể tham khảo và tìm hiểu được thì ko cần chứ tháng 30 ngày làm công văn lên cục thuế chắc phải đi học lại mất chứ làm làm gì

Sửa lần cuối:
T

TiendungDT

Guest
11/5/09
8
0
0
33
Miền Bắc

Cứ "âm" mới giảm được sao đồng chí! Buồn như "âm lịch" vậy!
Em xin cám ơn Bác rất nhiều. Hôm qua đến giờ, em mới thấy câu trả lời tâm đắc nhất đây.

Thật sự nếu có lập hóa đơn âm thì chắc gì vào phần mềm HTKKT được đâu? Các bác không tin thì hãy thử xem!!!

Đây là khởi đầu bài viết mà em cũng muốn Tổng hợp các trường hợp, tình huống nào viết bổ sung hoặc hủy hóa đơn. Em đang soạn, khi nào xong em sẽ gởi lên. Và em cũng kính mong Quý Thầy Cô cùng anh chị đóng góp thêm để cho diễn đàn có thêm nhiều bài hữu ích nhằm giúp thành viên củng cố nâng cao kiến thức.

Chân thành cám ơn.

Thân
Đồng chí chắc "tâm đắc" với điều gì nhỉ?:009:
Thông tư 91 nói rằng:
- Trường hợp bên mua yêu cầu bên bán điều chỉnh lại hoá đơn để được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT, bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do điều chỉnh giảm mức thuế suất là thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư này, đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh theo mức thuế suất được giảm 50%. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh thuế đầu ra, đầu vào.

Thông tư 91 họ bảo điều chỉnh chứ có bảo là kê vào bảng kê đầu ra (bên bán), bảng kê đầu vào (bên mua) đâu mà cần nó "âm" để trừ!
Dùng bộ điều chỉnh, với lý do được giảm thuế suất theo 91! 01/KHBS và 01-3/GTGT chẳng cần âm chi hết dương vẫn điều đến khi chỉnh thì thôi!

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
- Trường hợp bên mua yêu cầu bên bán điều chỉnh lại hoá đơn để được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT, bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do điều chỉnh giảm mức thuế suất là thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư này, đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh theo mức thuế suất được giảm 50%. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh thuế đầu ra, đầu vào.
Thông tư 91 họ bảo điều chỉnh
Vậy bạn ơi cho hỏi, thế nào là hóa đơn điều chỉnh trong trường hợp thông tư 91 đang đề cập.

T

TiendungDT

Guest
11/5/09
8
0
0
33
Miền Bắc
Vậy bạn ơi cho hỏi, thế nào là hóa đơn điều chỉnh trong trường hợp thông tư 91 đang đề cập.
Mình không phải là người chuyên về ngôn ngữ lại càng không phải là người làm trong ngành lập pháp nhưng mình hiểu là:
Trong văn bản pháp luật thì ít khi người ta định nghĩa mà chỉ quy định hoạt động nào đó trong xã hội buộc phải tuân theo. Một số từ ngữ nào đó có nghĩa rộng hoặc mới thì người ta quy định được hiểu theo một cách thống nhất.
Cum từ "hoá đơn điều chỉnh" trong Thông tư 91/2009/TT-BTC mình nghĩ không đến mức phải giải thích, ngay trong đó đã hướng dẫn luôn thủ tục và cách làm chỉ còn thiếu mỗi cách cầm tay làm hộ!
Về vấn đề điều chỉnh thuế GTGT thì chắc đã bàn nhiều!

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cum từ "hoá đơn điều chỉnh" trong Thông tư 91/2009/TT-BTC mình nghĩ không đến mức phải giải thích, ngay trong đó đã hướng dẫn luôn thủ tục và cách làm chỉ còn thiếu mỗi cách cầm tay làm hộ!
Về vấn đề điều chỉnh thuế GTGT thì chắc đã bàn nhiều!
Nhưng vấn đề lại nằm ở chỗ, trong các văn bản hiện nay còn hiệu lực (có trước thông tư 91) đều không có hướng dẫn điều chỉnh hóa đơn ghi giảm thuế. Cụ thể là đối với trường hợp hóa đơn đã ghi thuế suất cao giờ thay đổi thuế suất giảm thì việc điều chỉnh làm giảm thuế đó thông tư 91 hướng dẫn không rõ ràng.

Vấn đề nằm ở chỗ là cách ghi hóa đơn là quan trọng vì nó ảnh hưởng đến kê khai thuế và quyết toán thuế, làm sai có thể bị "hạnh họe".

Có hướng dẫn rằng hóa đơn không được ghi âm, vậy bạn làm thế nào để điều chỉnh giảm thuế. Trong thông tư 91 chỉ nói lập hóa đơn điều chỉnh nhưng lại không hướng dẫn chi tiết cách lập. Thế mới gây khó khăn trong khi thực hiện vì người viết thông tư có thể hiểu một cách, bạn đang hiểu cách làm theo ý người viết thông tư nhưng hàng triệu triệu kế toán khác chưa chắc đã "thông tư" được như bạn.

Do đó, để thống nhất cách thực hiện trong toàn quốc, thông tư nên có hướng dẫn chi tiết cụ thể cách thực hiện thì hơn là chỉ nói chung chung và ai hiểu sao thì làm vậy.

T

TiendungDT

Guest
11/5/09
8
0
0
33
Miền Bắc
Nhưng vấn đề lại nằm ở chỗ, trong các văn bản hiện nay còn hiệu lực (có trước thông tư 91) đều không có hướng dẫn điều chỉnh hóa đơn ghi giảm thuế. Cụ thể là đối với trường hợp hóa đơn đã ghi thuế suất cao giờ thay đổi thuế suất giảm thì việc điều chỉnh làm giảm thuế đó thông tư 91 hướng dẫn không rõ ràng.

Vấn đề nằm ở chỗ là cách ghi hóa đơn là quan trọng vì nó ảnh hưởng đến kê khai thuế và quyết toán thuế, làm sai có thể bị "hạnh họe".

Có hướng dẫn rằng hóa đơn không được ghi âm, vậy bạn làm thế nào để điều chỉnh giảm thuế. Trong thông tư 91 chỉ nói lập hóa đơn điều chỉnh nhưng lại không hướng dẫn chi tiết cách lập. Thế mới gây khó khăn trong khi thực hiện vì người viết thông tư có thể hiểu một cách, bạn đang hiểu cách làm theo ý người viết thông tư nhưng hàng triệu triệu kế toán khác chưa chắc đã "thông tư" được như bạn.

Do đó, để thống nhất cách thực hiện trong toàn quốc, thông tư nên có hướng dẫn chi tiết cụ thể cách thực hiện thì hơn là chỉ nói chung chung và ai hiểu sao thì làm vậy.

Chỗ mầu đỏ: Bạn chưa cập nhật chính sách kịp thời!
Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn điều chỉnh do sai thuế suất (gồm cả giảm và tăng):
2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT.

Có lẽ do chưa hiểu hoặc cập nhật kịp thời (mà kể cũng khó vì nền kinh tế liên tục, liên tục phát triển nên chính sách cũng liên tục, liên tục theo) mà bạn bị hoạch hoẹ làm cho đúng chăng?

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Có lẽ do chưa hiểu hoặc cập nhật kịp thời (mà kể cũng khó vì nền kinh tế liên tục, liên tục phát triển nên chính sách cũng liên tục, liên tục theo) mà bạn bị hoạch hoẹ làm cho đúng chăng?
Đúng là do chưa hiểu về hướng dẫn này do từ ngày cái 129 có hiệu lực mình chưa phải điều chỉnh kiểu đó lần nào. Hôm nay đọc và suy nghĩ... và cũng mới chỉ hiểu theo cách hiểu của mình :wall:

H

Hai Quan

Trung cấp
23/3/09
66
0
6
Viet Nam
Em lúng túng không biết ứng dụng phương pháp ghi chép điều chỉnh hóa đơn cho trường hợp sau đây :

Theo Thông tư 91/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục bổ sung một số mặt hàng được giảm 50% mức thuế suất thuế giá trị gia tăng theo Quyết định số 16/2009/QĐ-TTg ngày 21 tháng 01 năm 2009 của Thủ tướng Chính phủ

Trường hợp bên mua yêu cầu bên bán điều chỉnh lại hoá đơn để được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT, bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do điều chỉnh giảm mức thuế suất là thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư này, đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh theo mức thuế suất được giảm 50%. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh thuế đầu ra, đầu vào.

:flower1::flower1::flower1::lily::lily::lily:
Chào chú kế toán già gân!
TT 91 viết: đối với những lô hàng thuộc danh mục qui định tại điều 1 của thông tư được bán ra từ ngày 01/02/2009 mà cơ sở kinh doanh bán hàng chưa ghi giảm 50% thuế suất thuế GTGT trên hoá đơn hàng bán thì làm điều chỉnh giảm như chú hướng dẫn, còn trường hợp mà Doanh nghiệp viết sai thuế suất: đáng lẽ là mặt hàng 10% thì lại viết là 5% ( trường hợp ko thuộc trường hợp miễn giảm trong TT91) thì phải lập biên bản huỷ hoá đơn.
Chú KTGG lưu ý cho cháu: TT 91 chỉ có hiệu lực từ ngày 01/02/2009 đến 31/12/2009. Khi hết hiệu lực thì mọi trường hợp viết sai thuế suất, không làm điều chỉnh giảm! Mà phải huỷ hoá đơn! Viết hoá đơn mới thay thế!
Cháu xin trao đổi với chú kTGG vài lời như vậy!

T

TiendungDT

Guest
11/5/09
8
0
0
33
Miền Bắc
Chú KTGG lưu ý cho cháu: TT 91 chỉ có hiệu lực từ ngày 01/02/2009 đến 31/12/2009. Khi hết hiệu lực thì mọi trường hợp viết sai thuế suất, không làm điều chỉnh giảm! Mà phải huỷ hoá đơn! Viết hoá đơn mới thay thế!
Cháu xin trao đổi với chú kTGG vài lời như vậy!

Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn điều chỉnh do sai thuế suất (gồm cả giảm và tăng):

2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT.

N

nguyetcoi

Guest
23/1/08
11
0
1
TP.HCM
Chào các bác, lần đầu tiên lên diễn đàn hỏi đáp thắc mắc, mong các bác chỉ giúp
Thắc mắc cũ rích nhưng lùng bùng quá :
Bên em mua hàng bên bán xuất hoá đơn ghi sai doanh thu và tiền thuế
- Doanh thu : 7.200.000
- Thuế 10% : 800.000
- Thành tiền : 8.000.000
(Số đúng là DT 7.272.727 + thuế 727.273)
Bên bán đã báo cáo thuế nên họ nói không thể huỷ hoá đơn và yêu cầu bên em làm biên bản điều chỉnh 2 bên cùng ký.
Các bác cho em hỏi điều chỉnh có được không, nếu điều chỉnh cả 2 chỉ tiêu doanh thu và số thuế thì có phải xuất thêm hoá đơn tăng doanh thu và âm thuế ?
Còn nữa bên bán họ nói nếu họ huỷ hoá đơn thì sẽ bị phạt? cái này lạ quá...
Mong chỉ giáo

H

hoacomay2302

Guest
6/8/09
3
0
0
39
Nam Định
Hôm nay là một ngày đẹp nhất trong năm, em có một tình huống gửi tới các anh chị trong làng kế toán, nhờ các anh chị cũng cho em 1 câu trả lời tuyệt hay nhất nhé.
* Tình huống của em là như thế này:
Năm 2005 cty e bị lỗ: 100.000.000đ, được phẩn bổ cho 05 năm (từ 2006-->2010), mỗi năm: 20.000.000đ
Năm 2008 cty e lãi: 120.000.000đ.
Trên Bảng BCKQKD phần ghi chi phí thuế thu nhập chịu thuế: 120tr*28%=33.600.000đ
Trên tờ khai quyết toán thuế TNDN có ghi phần chuyển lỗ từ năm trước: 20.000.000đ, do đó phần chịu thuế TNDN: 100.000.000đ,
tính thuế TNDN: 100.000.000đ*28%= 28.000.000đ
Vậy trong số kế toán e sẽ phải hạch toán ghi thuế TNDN là: 28.000.000đ (theo số liệu của tờ khai quyết toán thuế TNDN) hay là 33.600.000 (theo số liệu trên BCKQKD năm 2008)
Thanks!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
e có 1 vài ý kiến v/v đ/chỉnh hđơn GTGT của bác ketoangiagan:

- e ko bàn tới phương án hủy hđơn đã kê khai thuế, vì nếu sau khi hủy hđơn có psinh giảm số thuế fải nộp trong kỳ thì cquan thuế có thể sẽ "vặn vẹo" chỗ này,

PA1- vì hđơn gtgt không cho fép ghi số âm, nên bên bán có thể xuất 1 tờ hđơn tiếp, ndung là: đchỉnh giảm fần thuế gtgt của hđơn số ... do ghi sai thuế suất, và số tiền thuế đchỉnh vẫn ghi dương.
bên bán đchỉnh việc này trong Tờ khai gtgt kỳ sau, fần đchỉnh giảm gtgt kỳ trước, và fụ lục 01-3/gtgt.
=> không xuất hiện dấu âm.

PA2- nếu bên mua hàng là tchức kdoanh thì có thể xuất ngược trở lại 1 hđơn chỉ ghi fần thuế gtgt cho bên bán để cấn trừ đúng với thuế suất đc hưởng theo qui định
bên bán cập nhật việc này trong Tờ khai gtgt kỳ sau, vào bảng kê hh-dv mua vào.
=> cũng không xuất hiện dấu âm.

thân,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA