Phân biệt giá CIF và giá FOB

• Thread starter 0985343474
  • Ngày gửi
0

0985343474

Guest
22/5/09
10
0
0
37
Việt Trì_ Phú Thọ
Phân biệt giá CIF và giá FOB?
Ai có câu trả lời thì trả lời hộ mình nhé! cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
donghuong1603

donghuong1603

Yêu câu ví dặm

Giá CIF là giá tại cửa khẩu của bên Nhập ( Nó đã bao gồm chi phí bảo hiểm, vận chuyển hàng hoá tới cửa khẩu của bên Nhập)
Giá FOB là giá tại cửa khẩu của bên Xuất ( Nó chưa bao gồm chi phí bảo hiểm và vận chuyển hàng hoá tới cảng của bên Nhập)
Ở Việt Nam thường Nhập theo giá CIF và xuất theo giá FOB

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Giá CIF là giá tại cửa khẩu của bên Nhập ( Nó đã bao gồm chi phí bảo hiểm, vận chuyển hàng hoá tới cửa khẩu của bên Nhập)
Giá FOB là giá tại cửa khẩu của bên Xuất ( Nó chưa bao gồm chi phí bảo hiểm và vận chuyển hàng hoá tới cảng của bên Nhập)
Ở Việt Nam thường Nhập theo giá CIF và xuất theo giá FOB

Không, Việt Nam mình bây giờ nhập Fob or EXW nhiều lắm rồi đó bạn ạh, ngày xưa hay nhập Cif và bán Fob thui

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
bạn 1234455667789 ơi, sao không lấy giáo trình đọc lại mà đi hỏi nhiều thế, hay bạn không có sách nào về kế toán, bạn đang ôn thi nghiệp vụ ah. này h mình gặp 3 câu hỏi của bạn rồi, toàn lý thuyết trong sách ah

K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City

Hehe, toàn kiến thức cơ bản mà sao bạn ko chủ động tìm tòi mà lại hỏi nhỉ.

B

Bonchiemgai

Guest

Bạn ơi,

CIF = Cost, Insurance, Freight = Gía thành, bảo hiểm, cước

Khi giá cả được nêu là CIF, nó có nghĩa là giá của bên bán hàng đã bao gồm giá thành của sản phẩm, cước phí vận chuyển và phí bảo hiểm.

FOB = Free on board = Giao hàng lên tàu

Khi giá cả được nêu là FOB, nó có nghĩa là các khoản chi phí như cước vận tải, phí bảo hiểm thuộc về trách nhiệm của bên mua hàng

Trên chứng từ, thường thì CIF + cảng đến, còn FOB + cảng đi. Lấy ví dụ, nếu bạn mua hàng của nhà cung cấp từ Thượng Hải, nhập về Việt Nam qua cảng Hải Phòng.

- Nếu bạn mua hàng theo điều điện giao hàng là CIF Hai Phong Port, người bán hàng sẽ phải có trách nhiệm vận chuyển hàng, mua bảo hiểm cho hàng từ Shanghai cho đến cảng Hải phòng.

- Nếu bạn mua hàng theo điều kiện giao hàng là FOB Shanghai, bạn sẽ phải có trách nhiệm vận chuyển hảng, mua bảo hiểm cho hàng từ Shanghai đến cảng Hải phòng chứ không phải người bán nữa.

C

caoly

Sơ cấp
4/1/13
2
0
1
31
Tp Hồ Chí Minh
Ðề: Phân biệt giá CIF và giá FOB

Chị ơi, vậy có trường hợp mà mình nhập khẩu giá fob, tuy nhiên bên xuất người ta trả giúp mình những chi phí bảo hiểm, vận chuyển rồi tính vào hóa đơn cho mình ko ạ? lúc đó ta tính thuế nhập khẩu có tính luôn cái giá mà bao gồm chi phí không hay là chỉ giá fob của hàng hóa thui ạ? chị định khoản giúp em luôn nha, em cảm ơn ạ.

S

songanhfw

Guest
24/3/14
4
1
0
35
HCM city
Ðề: Phân biệt giá CIF và giá FOB

2 hình thức này khác nhau ở chỗ vị trí chuyển rủi ro. Hợp đồng FOB chuyển rủi ro tại lan can tàu, còn hợp đồng CIF thì chuyển rủi ro tại cảng đến

• Like
Reactions: tan.binh237
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Phân biệt giá CIF và giá FOB

2 hình thức này khác nhau ở chỗ vị trí chuyển rủi ro. Hợp đồng FOB chuyển rủi ro tại lan can tàu, còn hợp đồng CIF thì chuyển rủi ro tại cảng đến

Hj, có lẻ bạn nhầm rồi, theo Incoterm 2010 thì vị trí chuyển giao quyền sở hữu và rủi ro đều căn cứ vào thời điểm hàng lên boong tàu (dựa trên B/L mà thuyền trưởng sẽ xuất ra). Điểm khác nhau giữa 2 giá này là giá CIF đã bao gồm phí vận chuyển và bảo hiểm đến cảng đến (như tên gọi Insurance & Freight), giá FOB chỉ tính đến thời điểm hàng lên boong tàu.

CIF = FOB + I (phí bảo hiểm) + F (phí vận chuyển đến cảng đến)

M

minhhong721

Guest
25/2/10
1
0
0
42
Ha noi
Ðề: Re: Ðề: Phân biệt giá CIF và giá FOB

Higgggggggggggggggggggggg

Các bạn ơi làm ơn cho mình hỏi bên mình năm 2013 kê khai thuế gtgt đầu ra bị sai do hóa đơn mua vào là hóa đơn trực tiếp không có thuế GTGT lúc xuất ra kế toán cũng lại không tính thuế GTGT theo mình được biết đó là mặt hàng chịu thuế gtgt 10%. khi viết ra vẫn phải cộng thêm 10% thuế. nhưng chị kế toán bên mình lại không viết tiền thuế vào tờ hóa đơn.
Nay mình phát hiện ra sai sot mình phải sửa thế nào ạ.\
Cụ thể là tháng 5/2013 cũng phải điều chỉnh thêm tiền thuế, tháng 6 + 7+8+T9 + T10 +T11 + T12 tháng nào cũng phải sửa lại hết tiền thuế.\
Mình không biết điều chỉnh thế nào cho đúng nữa, rất mong các bạn có kinh nghiệm rồi bớt chút thời gian chỉ bảo giúp mình kê khai lại cho đúng
xin cảm ơn nhiều

Sửa lần cuối:
ryan_hieu

ryan_hieu

Cao cấp
6 lý do vì sao nên mua EXW, FOB và xuất hàng với giá CIF, C&F hay nhóm D trong Incoterm 2010.
Chào các bạn.
Mình xin chia sẽ cho các bạn về một số vấn đề nên mua giá FOB nhé.
Lý do thứ 1: Chúng ta nên mua giá Exw sẽ được báo giá trực tiếp ko qua tay shipper, nếu qua họ họ sẽ up lên một ít.
(ví dụ shipper đi hỏi giá đại lý giá từ shanghai - HCM conts 20' là bao nhiêu thì đại lý họ sẽ báo là 100$, nhưng shipper sẽ không cộng giá cước vào là 100$, để báo cho chúng ta, mà họ sẽ nâng lê (up) 140$ hay là 200$ rồi sẽ báo cho chúng ta )
Lý do thứ 2: Chúng ta sẽ kiểm soát được thời gian đi tàu và thời gian hàng về, khi hàng lên tàu thì hàng đã như chắc chắn 80 % là nằm trong tay chúng ta, vì ta sử dụng đại lý của mình, có sự tin tưởng hơn, và nếu chúng ta sử dụng bill surrender thì quá là an toàn.( lý do này rất quan trọng nhé bạn)
Lý do thứ 3: kiểm soát được đại lý tại vn, phí trả bao nhiêu tại vn chúng ta đều biết, nếu qua họ khi về vn phí tại vn bao nhiêu ta đóng bấy nhiêu, (không có tiếng nói với lại bị thụ động)
Lý do thứ 4: xin được thời gian lưu hàng tại cảng HCM là 14 ngày và có thể hơn.( nếu để họ booking tàu họ sẽ không quan tâm những gì ta nói, đôi khi họ xin 7 ngày hay ít hơn cũng có thể)
Lý do thứ 5: tạo được công ăn việc làm cho các cty tại Vn (tinh thần dân tộc)
Lý do thứ 6: giá exw sẽ được trả tại vn thì tiền hàng sẽ giảm xuống, nếu chúng ta mua CIF hay C&F thì tất cả chi phí sẽ được người bán cộng vào tiền hàng, khi về Vn Chúng ta sẽ chịu đánh thuế NK và Thuế VAT cho phần tiền hàng đó (hại nếu Thuế Nk cao hơn 10%) cái này thì hơi cao một xíu.....

đó là những gì mình chia sẽ, hy vọng có thể giúp ít cho các bạn.

Mr Hiếu,
Mobi: 0938.24.4404
Nguồn: http://vntoptop.com/

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA