Liên doanh liên kết

• Thread starter minhtn2008
  • Ngày gửi
M

minhtn2008

Sơ cấp
18/2/09
38
1
0
Hà Nội
Xin các anh chị tư vấn giúp em: Hiện cty em đang công tác có dự kiến liên doanh với một cty nhà nước để xây dựng một cây xăng và một cơ sở đóng gạch xi măng đá. Trên cơ sở bên cty em góp vốn bằng QSDD và bên kia góp vốn bằng tiền để thực hiện dự án liên doanh liên kết. Tuy nhiên em không biết bắt đầu thực hiện công việc gì? Tìm hiểu những tài liệu liên quan nào? Kế toán thực hiện các công việc gì để hoàn thành thủ tục góp vốn?

Nếu anh chị có tài liệu xin gửi về mail: hantn@nhatvietjsc.com.vn.

Trân trọng cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Đọc luật kinh tế.
Đọc luật thuế và kế toán.
Đọc chuẩn mực kế toán và đặc biệt là chuẩn mực về liên doanh liên kết có các thông tư hướng dẫn.

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
bác virgin nói thì đúng rồi nhưgn mình nói sơ thế này để bạn có hướng chút:
1. Nếu 2 bên liên doanh nhưg ko thành lập cơ sở kinh doanh mới (mình nghỉ TH của bạn). cơ sở kinh doanh mới ở đây đc hiểu là thành lập 1 cty có pháp nhân đàng hoàng nhé. thì lúc này hoạt động này đc xem là hoạt động liên doanh ko thành lập cơ sở đồng kiểm soát (bên Luật đầu tư thì gọi là hợp đồng hợp tác kinh doanh). Lúc này 2 bên làm 1 hợp đồng hợp tác kinh doanh rồi cử 1 bên đứng ra theo dõi các hoạt động của liên doanh đó để phân chia lợi nhuận. Thủ tục duy nhất là hợp đồng.
2. nếu liên doanh mà thành lập 1 pháp nhân mới: thì bạn làm giấy đăng ký kinh doanh gởi lên sở kế hoạch đầu tư.
Còn hạch toán kế toán thì nhiều TH lắm, bạn tự tham khảo nha. TT20 hay TT21 gì đó hoặc xem trong QD15 cũng đc. Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA