Cách đọc và hiểu báo cáo tài chính

• Thread starter lunglinh
  • Ngày gửi
lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
45
Ha Noi
Các anh các chị ơi, em đang gặp một tình huống không biết phải giải quyết thế nào. Em nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em.
Em đang làm thểm ở một công ty cổ phần mới thành lập. Các vị trong HDQT yêu cầu em làm báo cáo tài chính để các vị ấy họp. Em đã lên bảng cân đối tài khoản, bảng cân đối kế toán, báo cáo lãi lô và nộp cho Giám đốc rồi. Nhưng anh Giám đốc không có nghiệp vụ nhìn vào báo cáo của em bảo "Anh chẳng hiểu gì cả".
Các anh chị có thể giúp em cách thức nào để làm làm bảng giải trình giống như là thuyết minh số liệu để Giám đốc đọc có thể hiểu được không ạ. Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Các anh các chị ơi, em đang gặp một tình huống không biết phải giải quyết thế nào. Em nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em.
Em đang làm thểm ở một công ty cổ phần mới thành lập. Các vị trong HDQT yêu cầu em làm báo cáo tài chính để các vị ấy họp. Em đã lên bảng cân đối tài khoản, bảng cân đối kế toán, báo cáo lãi lô và nộp cho Giám đốc rồi. Nhưng anh Giám đốc không có nghiệp vụ nhìn vào báo cáo của em bảo "Anh chẳng hiểu gì cả".
Các anh chị có thể giúp em cách thức nào để làm làm bảng giải trình giống như là thuyết minh số liệu để Giám đốc đọc có thể hiểu được không ạ. Em cảm ơn rất nhiều.

Ngoài bản thuyết minh và mấy bản phân tích tài chính ra em có thể nhìn vào bản cân đối kế toán và cả bản cân đối tài khoản nữa mà phân tích từng chỉ tiêu cho họ nghe nhưng họ nghe cũng rất mơ hồ vì vậy ít nhất họ phải qua 1 lớp bồi dưỡng về quản lý tài chính

L

leminhthuyvn

Trung cấp
14/8/07
63
0
6
HP_ HN2
Em có thể tìm hiểu thêm một số chỉ số Tài chính mang tính chất nghành đẻ so sánh cty mình và chi tiêu ngành thế nào ?
- Tiền , hàng, lương, dau tu vao TSCD, dự trữ thế nào ?
- Biết sử dụng '' Tiền " hay khả năng quay vòng vốn thế nào?..... Nhièu lắm ... hci

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA