Có Hóa đơn xăng dầu, chi phí đã hợp lý chưa

• Thread starter hoanghaiyen11
  • Ngày gửi
H

hoanghaiyen11

Sơ cấp
6/5/13
12
0
0
34
ha noi
Mọi người ơi , HĐ xăng dầu dc coi là hợp lý khi có giấy đi đường có phải k a, giờ cơ quan thuế cũng làm nghiêm lắm nên e cũng k biết là cần có những j để HĐ xăng dầu dc coi là hợp lý hợp lệ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoihung1011

Sơ cấp
14/4/09
19
5
3
Hà Nội
Ðề: Hóa đơn xăng dầu

Dear Yến,
Trong từng trường hợp cụ thể nhé. Nếu xe sử dụng đi công tác thì tất nhiên hóa đơn xăng dầu ở một tỉnh xa xôi nào đó so với nơi đăng ký sử dụng của xe thì phải kèm theo Giấy đi đường, lịch trình sử dụng xe là đầy đủ. Còn nếu đổ xăng bình thường ở Công ty thì không cần những cái này, chỉ cần hóa đơn là đủ. Khái niệm "hợp lý, hợp lệ, hợp pháp" ngày nay đã ít sử dụng rồi, thay vào đó là hóa đơn có "được trừ" hay "không được trừ" bạn nhé.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Dear Yến,
Trong từng trường hợp cụ thể nhé. Nếu xe sử dụng đi công tác thì tất nhiên hóa đơn xăng dầu ở một tỉnh xa xôi nào đó so với nơi đăng ký sử dụng của xe thì phải kèm theo Giấy đi đường, lịch trình sử dụng xe là đầy đủ. Còn nếu đổ xăng bình thường ở Công ty thì không cần những cái này, chỉ cần hóa đơn là đủ. Khái niệm "hợp lý, hợp lệ, hợp pháp" ngày nay đã ít sử dụng rồi, thay vào đó là hóa đơn có "được trừ" hay "không được trừ" bạn nhé.
Ẹc ẹc Hình như phát minh mới thì phải, hóa đơn có hợp lý, hợp lệ, hợp pháp thì chi phí mới được trừ hoặc không được trừ:wall:

• Like
Reactions: HO Anh Hue
H

hoanghaiyen11

Sơ cấp
6/5/13
12
0
0
34
ha noi

Ẹc ẹc Hình như phát minh mới thì phải, hóa đơn có hợp lý, hợp lệ, hợp pháp thì chi phí mới được trừ hoặc không được trừ:wall:

bạn ơi HĐ xăng dầu cần như thế nào là hợp lý hợp lệ

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

bạn ơi HĐ xăng dầu cần như thế nào là hợp lý hợp lệ
Xăng dầu trường hợp của bạn là mua về đổ xe đi công tác hay là chạy xe vận chuyển?

H

hoanghaiyen11

Sơ cấp
6/5/13
12
0
0
34
ha noi

Đi công tác bạn ah ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Đi công tác bạn ah ?
DN có xe hằng ngày đỗ xăng để chở sếp hoặc nhân viên đi công tác, khi đỗ xăng phải có hóa đơn chứng từ, Công tác ở các tỉnh thành khác làm thêm giấy đi đường càng tốt.

M

maylanhchinhhang

Guest
20/5/13
1
0
0
34
HCM
Ðề: Có Hóa đơn xăng dầu, chi phí đã hợp lý chưa

Mọi người ơi , HĐ xăng dầu dc coi là hợp lý khi có giấy đi đường có phải k a, giờ cơ quan thuế cũng làm nghiêm lắm nên e cũng k biết là cần có những j để HĐ xăng dầu dc coi là hợp lý hợp lệ

Anh này hỏi y như em định hỏi ? ! Thanks cả nhà đã trả lời nhé !

N

nguoihung1011

Sơ cấp
14/4/09
19
5
3
Hà Nội

Khi đi công tác ở tỉnh xa "làm thêm giấy đi đường thì càng tốt". Theo mình biết thì Giấy đi đường trong trường hợp này "buộc phải có" chứ không phải là càng tốt, Giấy đi đường là căn cứ để thanh toán các chế độ cho cán bộ nhân viên đi công tác (công tác phí), cụ thể trong trường hợp này là cơ sở chứng minh việc bạn đổ xăng và có hóa đơn ở tỉnh xa. Một kế toán trưởng đã chia sẻ với mình về việc bị cán bộ thuế "chất vấn" về việc tại sao công ty ở HN mà hóa đơn xăng dầu ở Hà Tĩnh. Tất nhiên lúc đó lời giải thích đi công tác bằng miệng là không thuyết phục: đi công tác phải có quyết định cử đi/Giấy đi đường/Công lệnh. Mình không biết kết quả thế nào nhưng đó là một kinh nghiệm xương máu. "Ai cũng hiểu chỉ cán bộ Thuế không hiểu" vì họ làm trên chứng từ không làm trên lời giải thích bằng miệng.

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Khi đi công tác ở tỉnh xa "làm thêm giấy đi đường thì càng tốt". Theo mình biết thì Giấy đi đường trong trường hợp này "buộc phải có" chứ không phải là càng tốt, Giấy đi đường là căn cứ để thanh toán các chế độ cho cán bộ nhân viên đi công tác (công tác phí), cụ thể trong trường hợp này là cơ sở chứng minh việc bạn đổ xăng và có hóa đơn ở tỉnh xa. Một kế toán trưởng đã chia sẻ với mình về việc bị cán bộ thuế "chất vấn" về việc tại sao công ty ở HN mà hóa đơn xăng dầu ở Hà Tĩnh. Tất nhiên lúc đó lời giải thích đi công tác bằng miệng là không thuyết phục: đi công tác phải có quyết định cử đi/Giấy đi đường/Công lệnh. Mình không biết kết quả thế nào nhưng đó là một kinh nghiệm xương máu. "Ai cũng hiểu chỉ cán bộ Thuế không hiểu" vì họ làm trên chứng từ không làm trên lời giải thích bằng miệng.
Giám đốc đi công tác thì ai cử đi đây ?. Hợp đồng kinh tế, hợp đồng lao động còn có thể được giao kết bằng lời nói do đó việc cử đi công tác bằng lời nói cũng là chuyện bình thường. Chuyện đi công tác có thể là bí mật của doanh nghiệp, cán bộ thuế không có quyền chất vấn về việc này.

H

hoanghaiyen11

Sơ cấp
6/5/13
12
0
0
34
ha noi

phí cầu đường có phải là cái chứng thực cho hđ xăng dầu k các bạn nhỉ

N

ngadainam

Sơ cấp
25/2/10
8
1
3
33
Hà Nội

Giám đốc đi công tác thì ai cử đi đây ?. Hợp đồng kinh tế, hợp đồng lao động còn có thể được giao kết bằng lời nói do đó việc cử đi công tác bằng lời nói cũng là chuyện bình thường. Chuyện đi công tác có thể là bí mật của doanh nghiệp, cán bộ thuế không có quyền chất vấn về việc này.

Nhưng a biết đấy, thuế họ rất là thích vặn vẹo doanh nghiệp. Trong trường hợp nếu là sếp đi công tác vì một lý do bí mật của công ty và có đổ xăng mà thuế hỏi đến thì phải nói sao đây để họ không loại chi phí và không bị truy thu + phạt. Những cái gọi là hợp đồng bằng miệng đó thì những chi phí phát sinh làm sao để "được trừ"?

Mình cũng có câu hỏi này nhờ cả nhà giúp đỡ.
1. Công ty mới thành lập (là công ty TNHH 1 thành viên) có sử dụng 1 bộ máy tính case của giám đốc mua và đã sử dụng được mấy năm rồi, nay muốn đưa vào là tài sản của công ty (công cụ dụng cụ) thì làm thế nào để hợp lý và tính phân bổ theo giá trị nào? trong thời gian bao lâu.
2. Khi chưa hợp thức hóa được bộ máy tính trên là tài sản của công ty mà phát sinh chi phí mua chuột + bàn phím (có hóa đơn) thì chi phí đó có được trừ không?
3. Công ty có 1 xe ô tô là xe thuê không có hóa đơn thì chi phí xăng (có hóa đơn) của công ty có được trừ không? và có cách nào để nếu không có hóa đơn thuê thì chi phí thuê xe vẫn được trừ.

Rất mong các anh chị và các bạn có kinh nghiệp trả lời giúp mình. Cảm ơn diễn đàn!

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

HD xăng dầu để được coi là hợp lệ thì bên bạn phải có cái sử dụng xăng dầu đó .
còn giấy đi đường thì bạn thuê xe đi cũng có giấy mà làm sao đủ DK hợp lý đc trừ trg hợp bên bạn làm HD thuê xe và trong hợp đồng ghi rõ là cty bạn chịu chi phí xăng dầu cho xe chạy,

Nhưng a biết đấy, thuế họ rất là thích vặn vẹo doanh nghiệp. Trong trường hợp nếu là sếp đi công tác vì một lý do bí mật của công ty và có đổ xăng mà thuế hỏi đến thì phải nói sao đây để họ không loại chi phí và không bị truy thu + phạt. Những cái gọi là hợp đồng bằng miệng đó thì những chi phí phát sinh làm sao để "được trừ"?

Mình cũng có câu hỏi này nhờ cả nhà giúp đỡ.
1. Công ty mới thành lập (là công ty TNHH 1 thành viên) có sử dụng 1 bộ máy tính case của giám đốc mua và đã sử dụng được mấy năm rồi, nay muốn đưa vào là tài sản của công ty (công cụ dụng cụ) thì làm thế nào để hợp lý và tính phân bổ theo giá trị nào? trong thời gian bao lâu.
2. Khi chưa hợp thức hóa được bộ máy tính trên là tài sản của công ty mà phát sinh chi phí mua chuột + bàn phím (có hóa đơn) thì chi phí đó có được trừ không?
3. Công ty có 1 xe ô tô là xe thuê không có hóa đơn thì chi phí xăng (có hóa đơn) của công ty có được trừ không? và có cách nào để nếu không có hóa đơn thuê thì chi phí thuê xe vẫn được trừ.

Rất mong các anh chị và các bạn có kinh nghiệp trả lời giúp mình. Cảm ơn diễn đàn!
nếu là thuê xe ootô thì bắt buộc bạn phải có HD đầu vào của thuê xethì thuế mới chấp nhận CP xăng dầu dc, nếu ko bạn ko muốn đi mua HD thuê xe thì bạn làm hợp đồng mượn xe xủa ông nào đó trong hợp đồng thể hiện là bên bạn chịu mọi chi phí sửa chữa lẫn xăng dầu thì đưa vào mới hợp lý dc.

ketoan87

ketoan87

Trung cấp
6/7/10
165
4
18
Hạ Long - Quảng Ninh

ngadainam;2443961 Mình cũng có câu hỏi này nhờ cả nhà giúp đỡ. 1. Công ty mới thành lập (là công ty TNHH 1 thành viên) có sử dụng 1 bộ máy tính case của giám đốc mua và đã sử dụng được mấy năm rồi nói:
Theo mình :v
1. Không có hóa đơn đầu vào thì không được tính là ccdc để phân bổ bạn nhé.
2. chi phí đó có được trừ ( thuế hỏi thì bảo mua máy tính case cũ nên không có hóa đơn đầu vào => cái này doanh nghiệp thiệt, lợi thuế nên họ ko bắt bẻ) => chi phí này rất ít chả bõ cho họ vặn vẹo bạn, có thfi bạn gt như trên :D
3. Chi phí vẫn được trừ bình thường miễn là có hóa đơn hợp lệ, bạn làm một cái hợp đồng thuê xe oto đi kèm. Không có hóa đơn thuê xe thì chỉ có chi phí thuê xe là không được tính thôi.
Theo mình thì như thế @@ good lucky !

• Like
Reactions: nhutrangthan
A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Em đang gặp lúng túng khoản định mức xăng xe ( xe 5 chỗ) đi công tác. Em biết là mỗi công ty mỗi khác, lại tùy thuộc vào từng loại xe nữa nhưng dù gì có để tham khảo còn hơn không. Bác nào có bảng định mức xăng xe cho em xin với ạ. em chân thành cảm tạ ạ

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em đang gặp lúng túng khoản định mức xăng xe ( xe 5 chỗ) đi công tác. Em biết là mỗi công ty mỗi khác, lại tùy thuộc vào từng loại xe nữa nhưng dù gì có để tham khảo còn hơn không. Bác nào có bảng định mức xăng xe cho em xin với ạ. em chân thành cảm tạ ạ
Xe đi công tác mà cũng phải làm định mức hả bạn? có phải xe vận tải đâu?

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Xe công tác các tỉnh, lý do đi, ngày đi, số km...... chứ đến khi cán bộ thuế hỏi xe đi những đâu mà hóa đơn xăng nhiều thế em biết trả lời sao ạ? Nói miệng các ổng đó đâu chịu, có lịch trình đưa ra sẽ ổn hơn Bác ạ. Bác nào có kinh nghiệm trong vụ này đỡ giúp em với ạ

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bên mình chỉ làm hợp đồng mượn xe có công chứng ghi rõ mọi chi phí sủa chữa, xăng dầu bên mượn chịu, cuối tháng lấy hóa đơn, và chỉ hóa đơn ở HN thì chắc là oki các bạn nhỉ, mình chưa quyết toán bao giờ nên cứ lo

T

thuyhuyentm

Sơ cấp
20/6/14
9
1
3
37
ha noi

Nếu xe là tài sản của doanh nghiệp, hóa đơn xăng ko vượt qus định mức thì mình nghĩ là hợp lệ. Bên mình lấy hàng tháng 10-15tr/ xe , đợt vừa quyết toán không thấy hỏi han gi về các giấy tờ công tác.

tuancm2014

tuancm2014

Guest
19/9/14
1
0
1
37
Sẵn mọi người cho mình hỏi !
VD cơ quan mình đi công tác ngày hôm nay - 19/9/2014, tài xế đổ xăng không lấy Hóa đơn GTGT, đến ngày 20/09/2014 thì mới lấy , như vậy có được không ? có VB nào quy định vấn đề này không? ai biết giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA