CÁch Ghi SỔ SÁch KẾ ToÁn

• Thread starter chipcon
  • Ngày gửi
C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
CÁch Ghi SỔ KẾ ToÁn

Công ty em sử dụng hạch toán kế toán theo phương pháp chứng từ ghi sổ. Ai làm ơn giúp em chỉ cho em cách ghi sổ sách theo phương pháp đó. Đặc biệt là sổ Kế Toán Chi Tiết thường phai ghi những Tài Khoản nào và ghi như thế nào. Sổ Cái và Sổ Đăng Ký Chứng Từ nữa. Em không biết phải ghi như thế nào. Làm ơn chỉ giúp em với. :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
To chipcon,
Em phải cho các bác ở đây biết cty em là cty Sản xuất , thương mại hay dịch vụ. Theo ngu ý của anh, mỗi loại hình trên sẽ có cách hạnh toán tài khoản khác nhau nên ghi sổ cũng khác. Và chỉ gồm; sổ cái, sổ chi tiết tài khoản, sổ chi tiết bán hàng, sổ quỹ tiền mặt, sổ đăng ký lương

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
underware nói:
To chipcon,
Em phải cho các bác ở đây biết cty em là cty Sản xuất , thương mại hay dịch vụ. Theo ngu ý của anh, mỗi loại hình trên sẽ có cách hạnh toán tài khoản khác nhau nên ghi sổ cũng khác. Và chỉ gồm; sổ cái, sổ chi tiết tài khoản, sổ chi tiết bán hàng, sổ quỹ tiền mặt, sổ đăng ký lương.
Cong ty của em la cong ty thuong mai, em chua bao gio lam theo hinh thuc Chung' Tu` Ghi So nen em khong biet viet so nhu the nao, So Chi Tiet Cac Tai Khoan dung` de viet tat' ca cac' TK vao` do' hay chi la` viet nhung TK ma khong co so chi tiet' , con` nua So Dang Ky' Chung' Tu Ghi So va So Cai viet nhu the nao ha anh. Anh lam` on giup' gium` em, chi cho em biet. Thank

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Bác làm ơn chỉ giúp em nhanh vơí, em đang cần gấp lắm.

A

ACMC

Guest
11/5/05
23
0
0
50
Hanoi
chipcon nói:
underware nói:
To chipcon,
Em phải cho các bác ở đây biết cty em là cty Sản xuất , thương mại hay dịch vụ. Theo ngu ý của anh, mỗi loại hình trên sẽ có cách hạnh toán tài khoản khác nhau nên ghi sổ cũng khác. Và chỉ gồm; sổ cái, sổ chi tiết tài khoản, sổ chi tiết bán hàng, sổ quỹ tiền mặt, sổ đăng ký lương.
Cong ty của em la cong ty thuong mai, em chua bao gio lam theo hinh thuc Chung' Tu` Ghi So nen em khong biet viet so nhu the nao, So Chi Tiet Cac Tai Khoan dung` de viet tat' ca cac' TK vao` do' hay chi la` viet nhung TK ma khong co so chi tiet' , con` nua So Dang Ky' Chung' Tu Ghi So va So Cai viet nhu the nao ha anh. Anh lam` on giup' gium` em, chi cho em biet. Thank

Sổ chi tiết các tài khoản là dùng để ghi chi tiết cho từng tài khoản. Căn cứ theo chứng từ thu chi xuất nhập.. để vào sổ chi tiết từng tài khoản.
Cuối tháng lập bảng cân đối số phát sinh để kiểm tra những sai xót trong hạch toán.
Mỗi một tài khoản lập 1 phiếu chứng từ ghi sổ tổng hợp phát sinh nợ có, VD: trong tháng có nhiều chi phí QLDN phát sinh thì ghi tổng hợp như có TK 1111; nợ TK 642 (tổng tiền PS).
Căn cứ theo số thứ tự, ngày tháng trên chứng từ đó để vào sổ đăng ký chứng từ, căn cứ vào nội dung của chứng từ ghi sổ để vào sổ cái.
Hình thức ghi sổ này rất rõ ràng nhưng ghi chép hay phải lặp lại nhiều lần. Bạn làm từng bước một, thắc mắc đến đâu hỏi đến đó. Chúc thành công

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Bác Underware, bác biến đâu roi, tại sao bác không trả lời em. Bác thật phũ phàng quá.

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Cảm ơn anh nhiều nha. Tết này về Hà Nội em sẽ mang quà Hồ Chí Minh về hậu tạ anh . Anh đã thương em thì thương cho chót nha.
Tat ca cac so nhu : Tien mat, chi tiet ban hang, so luong, chi phi san suat deu co' so rieng, em deu` lam` het' roi`, nhung con` 1 quyen so la` So Chi Tiet Cac Tai Khoan, em khong biet nen viet tat' ca cac' TK vao` do' hay la` chi viet' nhung TK chua co' so rieng? Con` nua, So Dang Ky' Chung' Tu` Ghi So la` minh` ghi tat' ca cac' Chung' Tu` sap' xep' t heo thu' tu ngay` thang' de vao` so ha anh.
Lam` on giup' em nha. Em biet' on anh nhieu` lam'.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng như bạn nghĩ đấy!

Với những tài khoản còn lại, không có sổ riêng biệt thì bạn ghi vào "Sổ chi tiết các tài khoản". Mỗi một tài khoản là một sổ.

"Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ" dùng để ghi chép tất cả các Chứng từ ghi sổ theo trình tự thời gian.

chipcon nói:
Cảm ơn anh nhiều nha. Tết này về Hà Nội em sẽ mang quà Hồ Chí Minh về hậu tạ anh . Anh đã thương em thì thương cho chót nha.
Tat ca cac so nhu : Tien mat, chi tiet ban hang, so luong, chi phi san suat deu co' so rieng, em deu` lam` het' roi`, nhung con` 1 quyen so la` So Chi Tiet Cac Tai Khoan, em khong biet nen viet tat' ca cac' TK vao` do' hay la` chi viet' nhung TK chua co' so rieng? Con` nua, So Dang Ky' Chung' Tu` Ghi So la` minh` ghi tat' ca cac' Chung' Tu` sap' xep' t heo thu' tu ngay` thang' de vao` so ha anh.
Lam` on giup' em nha. Em biet' on anh nhieu` lam'.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to chip con
(lần sau bạn nhớ đánh bài có dấu nhe)
Bạn muốn biết cách ghi các sổ như thế nào bạn phải biết sơ đồ luân chuyển chứng từ của hình thức chứng từ ghi sổ . Như vậy bạn sẽ biết được sổ nào ghi hàng ngày, sổ nào ghi cuối tháng hoặc định kỳ.
Chứng từ ghi sổ : phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh hàng ngày (số liệu phản ánh căn cứ vào chứng từ gốc)
Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ: là tổng hợp của các chứng từ ghi sổ
Sổ kế toán chi tiết(ghi hàng ngày): ghi chi tiết cho các TK phát sinh trong kỳ kế toán(tài khoản nào có mẫu riêng thì ghi theo mẫu đó còn không có thì ghi theo mẫu số 14/SCT)
Sổ cái: là tổng hợp của sổ chi tiết, thường được ghi cuối tháng
Bảng cân đối tài khoản ( ghi cuối kỳ ): tổng hợp sổ dư và số phát sinh của các tài khoản trong kỳ kế toán
Báo biểu kế toán ( ghi cuối kỳ): số liệu để ghi dựa vào báo biểu kế toán kỳ trước và các sổ kế toán kỳ này
kỳ này

Sửa lần cuối:
C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Anh Tú Anh và Anh Huy có thể cho em số ĐTDĐ của hai anh, để có việc cần hỏi em có thể hỏi hai anh được không anh. Tại em một mình vào Sài Gòn cũng không quen ai nhiều lắm, khổ nỗi làm 3 Cty thì Cty nào cũng có 1 mình em làm kế toán nên em không biết hỏi ai. Được không hai anh?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
chipcon nói:
Anh Tú Anh và Anh Huy có thể cho em số ĐTDĐ của hai anh, để có việc cần hỏi em có thể hỏi hai anh được không anh. Tại em một mình vào Sài Gòn cũng không quen ai nhiều lắm, khổ nỗi làm 3 Cty thì Cty nào cũng có 1 mình em làm kế toán nên em không biết hỏi ai. Được không hai anh?

To chipcon trong SG đông mem thế không hỏi lại còn gọi ra bắc làm chi.
Qui trình:
-> Căn cứ chứng từ gốc -> lập chứng từ ghi sổ ( nếu nhiều nghiệp vụ phát sinh lập bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại)̉-> căn cứ chứng từ ghi sổ vào sổ cái.
=> Căn cứ chứng từ gốc -> ghi sổ quĩ; ghi sổ chi tiết kế toán ( phát sinh hàng ngày)
=> từ chứng từ ghi sổ => ghi sổ đăng ký chứng từ ghi sổ
=> từ sổ cái lên cân đối trước đó đối chiếu sổ cái với sổ chi tiết phần tổng hợp
=> từ bảng cân đối, sổ chi tiết ( hoặc bảng tổng hợp chi tiết) lên báo cáo tài chính.

P

phuoctamkt

Guest
27/12/10
13
0
0
dien khanh
Chào các anh chị trên diễn đàn!
Em mới thành lập công ty 2010 về tm&dv cty nhỏ thôi,nên e không thuê kế toán về làm.Hàng tháng, quý e tự đi báo cáo thuế luôn he..he...Nhưng e chưa lập một quyển sổ sách kế toán nào cả? E có PM SỔ SÁCH KẾ TOÁN BẰNG EXCEL-QD15 áp dụng cho cty e dc ko vậy? Có phải cứ nhập số liệu vào fine phát sinh là được phải ko ạ! Có AC nào nhiệt tình giúp em với ??????????

M

moiratruong

Guest
26/12/10
16
0
0
41
phuong le loi, bac giang
chào cả nhà ! các bác cho Em hỏi ở bảng kê nhập xuất tồn thì phần đơn giá ở mục hàn xuất trong kỳ là ghi theo giá bán hay là ghi theo giá vốn của hàng bán ? rất mong đuợc các bác chỉ bảo sớm nhé ! cám ơn các bác trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA