ERP ERPVNA - Hiệp Hội ERP Việt Nam

• Thread starter Le Hoai Phong
  • Ngày gửi
L

Le Hoai Phong

Thành viên sơ cấp
20/4/05
30
0
0
40
HCM city
erpvn nói:
Welcome các bác tham gia ERPVNA, hãy nhanh chóng nộp đơn gia nhập...
Vấn đề thành lập hội ERPVN nên hay ko?
Thưa các bác, em xin nêu ra bức tranh bóng đá của thế giới để lấy ví dụ minh hoạ nhé.

Nói ERP VN còn chưa đủ đẳng cấp so với thế giới: vậy em xem ERP VN giống như
các nền bóng đá châu Á, lấy đại diện là nền bóng đá Nhật Bản, Hàn Quốc và Thái Lan.

Còn các ERP khác đạt đẳng cấp thế giới em xin lấy đại diện là nền bóng đá Anh, Italy, Tây Ban Nha, Pháp, Brazil,...

Các bác có đồng ý với em là Bóng đá Nhật Bản, Hàn Quốc, Thái Lan đang được sự ủng hộ của các fan hôm mộ trong nước và sẽ phát triển ngang bằng với đẳng cấp thế giới mặc dù còn hơi lâu hoặc em nói hơi quá, nhưng chắc chắn một điều các nền bóng đá này sẽ không chết đi.

Đó là tại sao vậy?

Theo ý em: Lý do để các nền bóng đá trên phát triển bởi vì họ có chiến lược phát triển bóng đá dựa trên cơ sở:
Thứ nhất: Sự ủng hộ của các fan hâm mộ trong nước ( ai cũng có lòng tư hào dân tộc)
Thứ hai: sự hỗ trợ của chính phủ.

Các nhà cung cấp ERP của chúng ta đã làm được điều này chưa? Tuỳ theo cảm nhận của mỗi người trong vấn đề này mà có những kết luận cho riêng mình nhé.
Theo ý em:
Nguyên nhân thứ hai, chính phủ đã có những định hướng và thực hiện sự hỗ trợ đối với DN sản xuất phần mềm rất rõ rệt. Tuy nhiên có thể cách làm còn chưa hay lắm.
Nguyên nhân thứ nhất: sự hỗ trợ này đang nằm ở dạng manh mún, riêng rẻ và rãi rác.

Bởi vậy hội ERPVN ra đời sẽ có những ý nghĩa hết sức quan trọng cho ngành ERP trong nước:
- Hội sẽ có những chương trình để kêu gọi sự ủng hộ của các Fan trong nước.
- Tìm tiến nói chung giữa các đội bóng trong nước, các tuyển thủ quốc gia để
cạnh tranh trong các cuộc đấu quốc tế.
- Kêu gọi sự ủng hộ của chính phủ hoặc phản ảnh các sự ủng hộ của chính phủ thực hiện như vậy có đam lại hiệu quả cho ERP trong nước chưa,
- ...

Lảm được các điều này, em nghĩ rằng chúng các nhà cung cấp ERP chúng ta sẽ giống nền bóng đá Nhật, Hàn Quốc, Thái Lan, có thể chưa phát triển ra thị trường thế giới được nhưng chúng ta sẽ sống tốt do sự ủng hộ của các fan sân nhà và trong một ngày đẹp trời nào đó chúng ta sẽ cạnh tranh cùng các nền bóng đá thế giới.

Mong các bác tha lỗi cho thiện chí của em. Nói lung tung quá trời

:dzo: :dzo: :dzo:

Sửa lần cuối:
erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
416
0
16
42
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Nhân tiện có bài viết của bác Phong, xin giới thiệu Hiệp Hội ERP Việt Nam - ERPVNA - ERP Vietnam Association với sứ mạng Mang ERP đến doanh nghiệp VN và slogan là ERP - The key to success ngụ ở www.erpvna.com welcome các bác tham gia...

Chúng tôi ERPVNA cùng với Webketoan và nhà bảo trợ AZ đã tổ chức Hội thảo ERP lần I với chủ đề ERP - Do you know it?, hiện đang hoàn thiện và rất mong sự đóng góp của các bác... mọi ý kiến đóng góp xin hãy post ở đây.

Best Regards,

erpvn

[color=black nói:
Le Hoai Phong[/color]]

Vấn đề thành lập hội ERPVN nên hay ko?
Thưa các bác, em xin nêu ra bức tranh bóng đá của thế giới để lấy ví dụ minh hoạ nhé.
Nói ERP VN còn chưa đủ đẳng cấp so với thế giới: vậy em xem ERP VN giống như các nền bóng đá châu Á, lấy đại diện là nền bóng đá Nhật Bản, Hàn Quốc và Thái Lan.
Còn các ERP khác đạt đẳng cấp thế giới em xin lấy đại diện là nền bóng đá Anh, Italy, Tây Ban Nha, Pháp, Brazil,...
Các bác có đồng ý với em là Bóng đá Nhật Bản, Hàn Quốc, Thái Lan đang được sự ủng hộ của các fan hôm mộ trong nước và sẽ phát triển ngang bằng với đẳng cấp thế giới mặc dù còn hơi lâu hoặc em nói hơi quá, nhưng chắc chắn một điều các nền bóng đá này sẽ không chết đi.

Đó là tại sao vậy?
Theo ý em: Lý do để các nền bóng đá trên phát triển bởi vì họ có chiến lược phát triển bóng đá dựa trên cơ sở:
Thứ nhất: Sự ủng hộ của các fan hâm mộ trong nước ( ai cũng có lòng tư hào dân tộc)
Thứ hai: sự hỗ trợ của chính phủ.

Các nhà cung cấp ERP của chúng ta đã làm được điều này chưa? Tuỳ theo cảm nhận của mỗi người trong vấn đề này mà có những kết luận cho riêng mình nhé.
Theo ý em:
Nguyên nhân thứ hai, chính phủ đã có những định hướng và thực hiện sự hỗ trợ đối với DN sản xuất phần mềm rất rõ rệt. Tuy nhiên có thể cách làm còn chưa hay lắm.
Nguyên nhân thứ nhất: sự hỗ trợ này đang nằm ở dạng manh mún, riêng rẻ và rãi rác.

Bởi vậy hội ERPVN ra đời sẽ có những ý nghĩa hết sức quan trọng cho ngành ERP trong nước:
- Hội sẽ có những chương trình để kêu gọi sự ủng hộ của các Fan trong nước.
- Tìm tiến nói chung giữa các đội bóng trong nước, các tuyển thủ quốc gia để cạnh tranh trong các cuộc đấu quốc tế.
- Kêu gọi sự ủng hộ của chính phủ hoặc phản ảnh các sự ủng hộ của chính phủ thực hiện như vậy có đam lại hiệu quả cho ERP trong nước chưa,
- ...

Lảm được các điều này, em nghĩ rằng chúng các nhà cung cấp ERP chúng ta sẽ giống nền bóng đá Nhật, Hàn Quốc, Thái Lan, có thể chưa phát triển ra thị trường thế giới được nhưng chúng ta sẽ sống tốt do sự ủng hộ của các fan sân nhà và trong một ngày đẹp trời nào đó chúng ta sẽ cạnh tranh cùng các nền bóng đá thế giới.

Mong các bác tha lỗi cho thiện chí của em. Nói lung tung quá trời

N

NGUYENLEDUY

Thành viên sơ cấp
23/12/04
43
1
0
48
HCMC
Khi các ERP VN đá sân lớn hơn thì sẽ đối mặt với những bài toán mới (cái này đúng với các ngành công nghiệp khác): platform (OS và DBMS), ngôn ngữ, tiền tệ, văn hóa, đặc thù ngành, đặc thù quốc gia,... Để giải quyết bài toán này DN ERP phải đủ lớn, một doanh nghiệp chỉ vài ba chục người không thể có đủ nguồn lực để làm.

Nói vậy chứ cũng có những thuận lợi riêng cho ERP VN, đặc biệt là ở sân nhà. Các "đại gia nước ngoài" gặp rất nhiều vấn đề khi triển khai ERP tại các cty Việt Nam: vấn đề ngôn ngữ, văn hóa, VAS, VAT và thiết kế khá cứng nhắc. Các ERP VN có thể chủ động đáp ứng nhu cầu khách hàng thay vì cứ nói KHÔNG như các ERP nước ngoài.

Chúng ta cứ ví nôm na các ERP nước ngoài như xe Ferrari: rất đắt, rất xịn nhưng mang qua VN thì chạy không được vì cơ sở hạ tầng tệ quá. Ferrari dùng để chạy với tốc độ trên 200km/giờ nhưng ở VN chạy đến 100km/giờ là run cầm cập rồi, đang chạy lỡ có con chó con bò gì chạy băng qua đường thì chết. Ý thức người dân thì còn thấp quá (theo phương châm xe lớn phải nhường xe bé :lol: ). Như vậy hiệu quả sử dụng rất thấp (nếu có sử dụng được). Vài dòng để các bạn thư giãn cuối tuần.

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Nghe tên thôi cũng đoán được mục tiêu thành lập Hội Erp rồi các bác nhỉ.
Những người quan tâm đến Erp sẽ có thêm 1 địa chỉ để học hỏi, trao đổi, chia sẻ các thông tin về Erp.
Các bác cho em hỏi 1 câu, Hiệp hội nhà ta có thành lập và hoạt động dưới sự quản lý của cơ quan nào không ah?

yukos

yukos

bsdinsight.com
19/8/04
188
4
18
46
bsdinsight.com
www.bsdinsight.com
đọc mấy bài đầy tâm huyết của các bác mà tớ vừa mừng, vừa lo cho các món ERP VN. Ví ERP VN như món bóng đá thì theo tớ hơi bị nặng rồi. Không biết các bác thấy thế nào chứ theo tớ nên nhìn với con mắt tích cực tí đi. Này nhé
- Thái Lan, Singapore, Mãlai, Philipin,.. có cái ERP nào ra hồn không? he he, không có - toàn là sài đồ của Mẽo,.. cả thôi - VN nhà mình không phát triển bằng người ta vì nhiều nhiều lý do lắm
- Làm ERP dù sao cũng là doanh nghiệp tư nhân, bỏ tiền túi ra làm, không lấy tiền của nhà nước. Nón này tớ nói thế, né tránh bớt các từ ngữ nhạy cảm, các bác thông cảm
- Tâm huyết anh em, hơn nữa lãnh vực CNTT bây giờ dễ làm hơn là bóng đá nhiều, chỉ cần nhà nước mình có chính sách tốt tốt 1 chút là được thôi, nhất là chi phí truyền thông mà đắt như giờ hả, kó lòng mà kịp anh em trong khu vực chứ đừng nói tới 5 châu cho nó mệt tấm thân.
- Còn hiệp hội ERP, đã thành lập, và không hoạt động vì bất cứ lợi nhuận nào, chỉ có 1 tôn chỉ duy nhất là mang ERP đến doanh nghiệp VN (nón này nói nhỏ nhé, tớ bị cái lỗi trong trang web đó, mà tìm hoài không phát hiện chán quá - chắc là phải vài hôm nữa thì nó sẽ khá hơn) - không lệ thuộc bất kỳ 1 ai, và chơi vì ERP - và là chỗ cho anh em ERP giải trí

Viết bài này tớ mong muốn các các đừng chê bai ERP VN nữa, cũng đừng chỉ trích các ERP ngoai quốc, mà tớ mong muốn, mỗi người , mỗi doanh nghiệp, hãy cố vươn lên từ chính các nguồn lực của mình, dành lấy thị trường, và con đường đó cũng như con đường của doanh nghiệp phải đi là phải xem ERP như là phương tiện phát triển của mình trên con đường cạnh tranh với các đối thủ
Và cuối cùng, các ERP VN hãy đừng quá tự ti mà bỏ cuộc, đích đến cuối cùng của ERP là chỉ cho những bác đầy ý chí và nghị lực thôi

Sửa lần cuối:
D

dinhlocphp

Thành viên sơ cấp
27/4/05
4
0
0
37
hcmc
yukos nói:
đọc mấy bài đầy tâm huyết của các bác mà tớ vừa mừng, vừa lo cho các món ERP VN. Ví ERP VN như món bóng đá thì theo tớ hơi bị nặng rồi. Không biết các bác thấy thế nào chứ theo tớ nên nhìn với con mắt tích cực tí đi. Này nhé
- Thái Lan, Singapore, Mãlai, Philipin,.. có cái ERP nào ra hồn không? he he, không có - toàn là sài đồ của Mẽo,.. cả thôi - VN nhà mình không phát triển bằng người ta vì nhiều nhiều lý do lắm
- Làm ERP dù sao cũng là doanh nghiệp tư nhân, bỏ tiền túi ra làm, không lấy tiền của nhà nước. Nón này tớ nói thế, né tránh bớt các từ ngữ nhạy cảm, các bác thông cảm
- Tâm huyết anh em, hơn nữa lãnh vực CNTT bây giờ dễ làm hơn là bóng đá nhiều, chỉ cần nhà nước mình có chính sách tốt tốt 1 chút là được thôi, nhất là chi phí truyền thông mà đắt như giờ hả, kó lòng mà kịp anh em trong khu vực chứ đừng nói tới 5 châu cho nó mệt tấm thân.
- Còn hiệp hội ERP, đã thành lập, và không hoạt động vì bất cứ lợi nhuận nào, chỉ có 1 tôn chỉ duy nhất là mang ERP đến doanh nghiệp VN (nón này nói nhỏ nhé, tớ bị cái lỗi trong trang web đó, mà tìm hoài không phát hiện chán quá - chắc là phải vài hôm nữa thì nó sẽ khá hơn) - không lệ thuộc bất kỳ 1 ai, và chơi vì ERP - và là chỗ cho anh em ERP giải trí

Viết bài này tớ mong muốn các các đừng chê bai ERP VN nữa, cũng đừng chỉ trích các ERP ngoai quốc, mà tớ mong muốn, mỗi người , mỗi doanh nghiệp, hãy cố vươn lên từ chính các nguồn lực của mình, dành lấy thị trường, và con đường đó cũng như con đường của doanh nghiệp phải đi là phải xem ERP như là phương tiện phát triển của mình trên con đường cạnh tranh với các đối thủ
Và cuối cùng, các ERP VN hãy đừng quá tự ti mà bỏ cuộc, đích đến cuối cùng của ERP là chỉ cho những bác đầy ý chí và nghị lực thôi

Em không biết anh là ai nhưng đọc bài nay của anh Yukos em khoái quá. Em nghĩ mấy anh làm ERP phải cảm ơn anh yukos thôi chứ cứ chê bai lẫn nhau thì cuối cùng cũng chẳng giải quyết được gì.

Anh Yukos ơi, Có đúng là mấy anh làm ERP toàn là công ty tư nhân tự bỏ tiền túi ra làm thật không ? Vì nghe các anh tranh luận em thấy làm món này đâu có ít tiền hả anh

N

NGUYENLEDUY

Thành viên sơ cấp
23/12/04
43
1
0
48
HCMC
Sẽ không chính xác nếu nói là các nước trong khu vực không có sản phẩm ERP. Cá nhân tôi biết ít nhất 3 sản phẩm ERP của khu vực (Malaysia, Philippines và Indonesia) đã và đang tiếp cận thị trường VN. Thường thì các ERP khu vực mạnh ở nước sở tại và chỉ theo chân các cty bản địa ra các thị trường mới. Một số ít đã thử tiếp cận thị trường VN một các chính thống nhưng không thành công lắm. Nhưng các bác đừng chủ quan, khi thị trường phát triển thị họ sẽ không bỏ qua đâu.

Tôi nghĩ sự hỗ trợ của nhà nước cho công nghiệp PM nói chung và ERP nói riêng là quan trọng trong giai đoạn đầu. Thực tế là các doanh nghiệp PM đang được hưởng ưu đãi về thuế thu nhập cá nhân, thuế VAT và thuế thu nhập doanh nghiệp (nếu may mắn có lãi :wall: ). Nhà nước chỉ làm vấn đề vĩ mô thôi: đầu tư vào cơ sở hạ tầng, giảm thiểu các chi phí không đáng có để các doanh nghiệp tăng sức cạnh tranh.

Ngoài ra thì cũng khó có chính sách cụ thể. Nhà nước không thể ép các doanh nghiệp dùng PM được vì đây là quyết định của riêng họ. Và các doanh nghiệp nói chung và các doanh nghiệp PM nói riêng cần phải nỗ lực nhiều hơn nữa mới có thể tồn tại và phát triển trong thương trường.

Tôi thấy hầu hết các bạn ở đây đều mong muốn các DN ERP VN có được chỗ đứng ở thị trường trong nước và dần vươn ra khu vực và có thể xa hơn nữa. Cá nhân tôi thì cảm nhận là điều này đang xảy ra, nó như một trận chiến lớn (rất quyết liệt) mà cuộc chiến xảy ra ở từng khách hàng cụ thể.

Sự cạnh tranh là cần thiết vì nó giúp cho sự hoàn thiện và phát triển, nếu chúng ta không thể tồn tại trong cuộc cạnh tranh ở sân nhà thì đừng hy vọng là chúng ta có thể cạnh tranh ở sân khách.

Việc phân tích những hạn chế của các DN ERP VN sẽ giúp cho các DN này cải thiện được chính mình. Đừng ảo tưởng quá nhiều, chúng ta còn phải cố gắng rất rất nhiều mới tồn tại được.

Các ERP nước ngoài có những lợi thế riêng của họ (nếu không thì họ đã không tồn tại đến giờ này, và hầu hết đã vươn ra thế giới). Tuy nhiên họ không phải là không có các vấn đề của họ. Tôi xin trích một đoạn (trên BUSINESSWEEK):
------------
Q: Let's put this in perspective. How large has SAP become?
A: When you talk to the SAP execs and you ask, "Who are you worried about?" their answer is the only possible threat in the next 5 to 10 years may be some large Indian IT services firm that learns to build composite applications and can mimic or replicate the functionality that SAP has and do it all in new code, and not worry about being backward-compatible with the 27,000 customers SAP already has.
-----------
Thêm một thông tin thú vị nữa cho các bạn ERP VN: Chủ tịch HĐQT một công ty lớn đang triển khai ERP nước ngoài (hôm trước còn phát biểu trên báo chí là hài lòng với tiến độ triển khai dự án (mặc dù chưa xong)), nhưng 2 tuần sau đó lại đi dự hội thảo của một ERP trong nước và đưa ra nhận định là ERP trong nước phù hợp hơn cho DN trong nước.

Việc thành lập hiệp hội là nhu cầu tất yếu, vấn đề duy nhất đặt ra là khi nào và như thế nào. Chúng ta cần phải tránh những sai lầm của một số hiệp hội khác mắc phải. Theo tôi hiệp hội cần phải đáp ứng những điều sau: chuyên nghiệp (không có kiêm nghiệm lung tung như LĐBĐVN) và dân chủ (tránh tình trạng hiệp hội chỉ phục vụ cho một vài cty nào đó).

To dinhlocphp: Các doanh nghiệp ERP VN (và thế giới) đều là của tư nhân.

V

VNacc

Thành viên sơ cấp
20/8/04
128
0
0
Hanoi
Đọc bài của các bác em nửa mừng nửa lo...mừng vì các bác vừa nghĩ đến cái chung và các riêng, lo vì tất cả đều đang ở điểm khởi đầu.

Em hỏi khí không phải, các bác cần sự hỗ trợ của Chính phủ thì các bác biết mình cần gì hay Chính phủ biết các bác cần gì? cái này tại sao không đặt thành những câu hỏi vĩ mô và thông qua các Hiệp hội (ví dụ: Vinasa hoặc Hiệp hội ERPVN) để đề xuất lên Chính phủ. Biết đâu Chính phủ cũng đang cần những yêu cầu như vậy??? Muốn vậy, chẳng có cách nào khác là các bác cần một công đồng chung để cùng nhau phát triển và đưa ra những đề xuất của mình cho những cơ quan hữu quan khác (tất nhiên, các bên đều có lợi và không ảnh hưởng đến chính trị, văn hoá,...hoặc những điều cấm). Như vậy cái ERPVNA chẳng phải là một Sân chơi tốt ư? Hoàn toàn phi lợi nhuận và cùng nhau trao đổi kiến thức, bàn luận các vấn đề liên quan đến ERP.

Việc cạnh tranh bình đẳng là một vấn đề Vĩ mô chứ không riêng gì ngành ERP, tuy nhiên nếu các bác làm ERP biết ngồi lại và có những cam kết (Minimum thôi) thì sẽ đỡ thiệt hại cho nhau trước khi mà Luật cạnh tranh của Việt nam hoàn thiện và có chế tài. Cái đó gọi là: dựa vào nhau mà sống.

ERP là một lĩnh vực cực kỳ trí tuệ những cũng cực kỳ khó chỉ dành cho những bác nào thực sự tâm huyết và tin vào tương lai của nó.

ERP do Việt nam sản xuất hay ERP nhập ngoại trong giai đoạn này đều rất quan trọng, tại các bác sản xuất cũng chưa phục vụ đủ được cho thị trường và có thể học hỏi lẫn nhau. Tuy nhiên các bác ERP Việt phải nhanh chóng ngang tầm với Khu vực để tránh cạnh tranh từ bên ngoài chứ đi cạnh tranh với bác SAP, Oracle,... làm gì.

SAP, Oracle giống như xe Mez xịn
ERP cấp thấp hơn như xe Toyota Camry
ERP Việt thì như xe gì ...các bác tự cảm nhận và sản xuất cái xe đó nhé.

Chúc các bác thành công.

yukos

yukos

bsdinsight.com
19/8/04
188
4
18
46
bsdinsight.com
www.bsdinsight.com
phianhtuan nói:
To Kieutrang,

Thế thì cùng sâu sắc chia buồn với bạn vì sự thất bại về của mơ ước và hy vọng làm ERP tại đơn vị bạn.

Thôi thì lại chờ ERP nước ngoài làm cho phù hợp với DN Việt nam để áp dụng ở DN của bạn vậy. Chứ nghe bộ kiểu liên đoàn bóng đá Việt Nam thì chờ dài dài mà hổng có tiến bộ nổi đâu :wall:

Lại ERP nước ngoài, trong nước - hic - vấn đề kô phải là trong nước, ngoài nước các bác ới - vấn đề là ở chỗ thoả mãn các yêu cầu của khách hàng. Và ERP thoả mãn thì khách hàng sẽ chọn nó thôi (có bác nào đã mua 1 món đắt tiền rồi đem vứt đi vì nó không xài được không?) tôi tin chắc là không có doanh nghiệp nào bỏ ra khoảng 100K US mua ERP rồi vứt đi. Vấn đề doanh nghiệp (hay cụ thể ở đây là Kiêu Trang - tên nghe hay quá, chắc là đẹp gái lắm đây) phải chọn cái ERP phù hợp với các yêu cầu của mình. Cách thức lựa chọn thì tớ cũng đã viết sơ qua đâu đó trong box này rồi

L

Le Hoai Phong

Thành viên sơ cấp
20/4/05
30
0
0
40
HCM city
Cho phép tôi được tản mạn xung quanh vấn đề chúng ta đang bàn luận nhé.
Sau khi đọc các bài của các vị, tôi có một nhận định rằng:

Thành lập, tham gia làm cho ERPVNA là đương nhiên và hết sức cần thiết.
Tuy nhiên, vẫn còn có một vài vị chưa có niềm tin vào các sản phẩm là ERP ở VN và liệu rằng hội ERPVNA ra đời có đem lại hiệu quả gì ko? hay lại như cái của nợ Liên đoàn Bóng Đá VN hiện nay, mà chủ yếu những vị chưa có niềm tin, theo cảm nhận của riêng tôi là những người có nhu cầu về ERP.

Xin đặt các câu hỏi để giải đáp thắc các thắc mắc của các khách hàng ERP tương lai thân mến:

Thứ nhất: Sản phẩm ERP của các nhà cung cấp VN đã giải quyết được vấn đề gì?
Thứ 2: So với thế giới, chúng ta chưa giải quyết được vấn đề gì?
Thứ 3: Các khách hàng đã triển khai ERP ở VN và những tổ chức có nhu cầu sử dụng ERP đã sử dụng hết các tính năng quản lý của giải pháp ERP VN hoặc đặt ra nhu cầu gì mà ERP của chúng ta chưa giải quyết được chưa?

Câu hỏi thứ nhất và thứ 2, tôi xin nhường lại cho các chuyên gia ERP hàng đầu trả lời nhé.( Bác PAT, ERPVN, Yukos, chiên gia xốp,... giúp em trả lời nhé.)

Tôi xin mạn phép trả lời câu hỏi thứ 3 nhé. Theo như nhận xét của tôi, ERP của VN chúng ta hiện nay giải quyết được rất nhiều vấn đề mà các doanh nghiệp phải phân đoạn thời gian ra để tiếp nhận nếu muốn triển khai dự án, bởi vì các giải pháp này cung cấp rất đa dạng các nhu cầu của khách hàng, đôi khi vượt qua sự mong đợi. Vì thế cho thấy, ERP của chúng ta giải quyết được nhiều vấn đề hơn các khách hàng mong muốn.

Mặc khác những nhu cầu về giải pháp quản lý của doanh nghiệp xét về tổng thể là giống nhau. Nên bất ký một doanh nghiệp nào có sự khác biệt trong giải pháp quản lý thì nhà cung cấp cũng thừa thời gian để bổ sung các điểm khác biệt này.

Theo như câu trả lời của tôi, các vị chắc sẽ đặt một câu hỏi: Vậy tại sao các nhà cung cấp của chúng ta thất bại? Nếu các vị đã theo dõi diễn đàn này từ lâu, tôi nghĩ rằng câu trả lời đã có, hoặc các vị có thể đọc lại nếu chưa đọc.

Tôi nghĩ rằng nếu tất cả các mem chúng ta có rất nhiều thông tin về IRP VN và thế giới, các sự so sánh rõ ràng,... thì chính chúng ta là những người sẽ góp một phần ko nhỏ vào sự phát triển của ERP VN.

Vậy, tôi hay các bạn những người ko phải là nhà cung cấp ERP đã có đủ thông tin chưa, xin mọi người cùng suy nghĩ. Đó cũng là lý do tại sao nên tham gia vào hội ERPVNA.
Vài lời góp ý, rất mong các bác bổ sung thêm.

Sửa lần cuối:
K

kieutrang

Thành viên sơ cấp
29/4/05
8
0
0
43
ho chi minh
Thân chào các anh ERP,
Tôi hy vọng là các anh tư vấn giúp tôi phần mềm có thể hỗ trợ đánh giá hiệu quả đơn hàng một cách hiệu quả nhất. Và nếu có thể được các anh giúp tôi phần tính dự toán nguyên liệu cho SX (MRP) được không?
Chân thành cảm ơn.

S

smartERP

Thành viên sơ cấp
12/5/05
12
0
0
42
Viet Nam
To : Kieutrang.
Tôi hy vọng là các anh tư vấn giúp tôi phần mềm có thể hỗ trợ đánh giá hiệu quả đơn hàng một cách hiệu quả nhất. Và nếu có thể được các anh giúp tôi phần tính dự toán nguyên liệu cho SX (MRP) được không?
Theo bạn đánh giá thì thế nào là đơn hàng hiệu qủa nhất, nếu bạn trả lời được câu hỏi này thì có lẽ đây cũng chính là câu trả lời xuất sắc nhất và phù hợp nhất với công ty bạn đó. Còn mỗi nhà ERP đều có giải pháp của riêng mình, không ai giống ai đâu, vì ngay như việc dự toán nguyên vật liệu sẽ có nhiều pp khác nhau và nếu qui trình sản xuất khác nhau thì chắc chắn kết qủa cũng không giống nhau rồi ( điều này giống như bài toán cơ bản đi từ A->B, cuối cùng thì vẫn đến B đó, nhưng nếu chọn đường đi khác nhau thì kết qủa sẽ khác nhau ngay, kết qủa đó chính là thời gian, công sức, phí tổn và chi phí cơ hội trên đường đi và ... ). Còn nếu bạn chỉ hoỉ để nghiên cứu thì tài liệu rất nhiều, bạn có thể search trên net.
Nếu công ty bạn thật sự quan tâm đến ERP và muốn tìm cho dn mình một giải pháp thích hợp. Bạn nên mời những nhà ERP thực thụ để họ cùng đấu thầu, đó chính là pp tiết kiệm nhất và hiệu qủa nhất cho các bên cùng tham gia và bạn cũng nên hiểu rằng không có vấn đề nào là không thể giải quyết được, chỉ là vấn đề thời gian mà thôi, CNTT cũng không là ngoại lệ.
Hy vọng bạn đã hài lòng.

to : lehoaiphong
Thành lập, tham gia làm cho ERPVNA là đương nhiên và hết sức cần thiết.
Tuy nhiên, vẫn còn có một vài vị chưa có niềm tin vào các sản phẩm là ERP ở VN và liệu rằng hội ERPVNA ra đời có đem lại hiệu quả gì ko? hay lại như cái của nợ Liên đoàn Bóng Đá VN hiện nay, mà chủ yếu những vị chưa có niềm tin, theo cảm nhận của riêng tôi là những người có nhu cầu về ERP.

Xin đặt các câu hỏi để giải đáp thắc các thắc mắc của các khách hàng ERP tương lai thân mến:

Thứ nhất: Sản phẩm ERP của các nhà cung cấp VN đã giải quyết được vấn đề gì?
Thứ 2: So với thế giới, chúng ta chưa giải quyết được vấn đề gì?
Hiệp hội ERP không bao giờ đi giải quyết bài toán này cả, đây là nhiệm vụ và nghiệp vụ của từng ERP bạn ạh. Ở VN có rất nhiều công ty tự xưng là nhà cung cấp giải pháp ERP, nhưng qủa thật trong số đó cũng có người chẳng hiểu ERP là gì cả. Bởi vậy làm sao có câu trả lời chung nhất được là đã làm được gì và chưa làm được gì chứ, và đó cũng là nhiệm vụ để các hội viên tham gia hiệp hội ERP phải thống nhất đề ra đó bạn ạh.
Ngay như bài toán rất cơ bản mà có lần PAT đã đề cập đó là sự chênh lệch múi giờ giữa các quốc gia. Giả sử khi hợp nhất dữ liệu giữa VN và Mỹ chẳng hạn, điều gì sẽ xảy ra, tưởng đơn giản nhưng không phải vậy đâu, vì nghiệp vụ phát sinh ở vn là ngày 31 thì ở Mỹ mới là ngày 30. Chắc chắn sẽ có rất nhiều ERP bó tay khi bị khách hàng hỏi câu này ? Thật ra mà nói không khó, vì ngay chính các ERP vn đã giải quyết được rồi nhưng họ không để ý đến mà thôi, cái khó là ở chỗ các ERP phải có chuyên gia tư vấn giải pháp đạt tầm cỡ và đây cũng là sự khác biệt chính giữa các ERP.
Về hiệp hội ERP Việt Nam, khi xong dự án đang triển khai mình sẽ có ý kiến đóng góp thêm. Nhưng điều cơ bản nhất đã là hiệp hội thì phải có phương pháp để cộng đồng cùng biết, chứ chỉ anh em ta biết đến nhau là coi như thua, giống như vừa đá bóng vừa thổi kèn.

Sửa lần cuối:
E

ERPSolution

Thành viên thân thiết
6/4/05
191
0
0
44
HCMC
kieutrang nói:
Thân chào các anh ERP,
Tôi hy vọng là các anh tư vấn giúp tôi phần mềm có thể hỗ trợ đánh giá hiệu quả đơn hàng một cách hiệu quả nhất.
Chân thành cảm ơn.
Đây là một nhu cầu thật sự tại các DN sản xuất mà mình đã gặp trong quá trình triển khai. Chương trình thiết kế cần phải có sự liên kết giữa Sale Order Quản trị sản xuất. Hiệu quả ở đây chính là sự so sánh giữa sản phẩm thực tế sản xuất ra được xuất đi (cho đơn hàng A) so với đơn hàng A. Cái khó là tiêu chí đánh giá như thế nào? Số lượng? giá trị? tỷ lệ sản phẩm hỏng? ... tất cả đều không ổn, cần phải có sự kết hợp các tiêu chí này. Có thể mỗi DN dựa theo đặc thù của mình có một tiêu chí đánh giá riêng, nhưng cũng cần phải khẳng định rằng các tiêu chí đánh giá này cũng tương đối mà thôi, tùy theo đặc thù mà DN cho yếu tố này quan trọng hơn yếu tố kia, tỷ lệ độ quan trọng giữa các yếu tố mới là điều hóc búa...
Kiều Trang cần phải trình bày rõ vấn đề này tại DN mình thì các ERPer mới có thể tư vấn cho bạn được.

kieutrang nói:
Thân chào các anh ERP,
Và nếu có thể được các anh giúp tôi phần tính dự toán nguyên liệu cho SX (MRP) được không?
Cái này thì dễ và quá rõ ràng. Các DN sản xuất phải có định mức nguyên vật liệu cho các sản phẩm, thường gọi là bộ định mức (BOM). Với kế hoạch sản xuất cho kỳ sản xuất đó (chú ý kỳ sản xuất theo chu trình sản xuất, có thể theo đơn hàng,1 tháng, nhiều tháng ...) kết hợp với BOM, chương trình sẽ tính được Bảng dự toán nguyên vật liệu
Tôi biết rõ Lemon3 làm tốt điều này, ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm AZ và FAST vì mình cũng thấy các bác tại hai nơi này có giới thiệu module quản trị sản xuất.

Thân,

ERPS

P

PAT

PAT
10/12/04
287
3
18
56
Ho chi Minh city
kieutrang nói:
Thân chào các anh ERP,
Chân thành cảm ơn.
Hi kieutrang,

Để có đơn hàng hiệu quả nhất bạn cần chú ý một số vấn đề sau :

1. Đánh giá hiệu quả đơn hàng ngay từ khi tính toán giá chào hàng để offer cho khách hàng. Vì việc nhận một đơn hàng đồng nghĩa bạn mất một cơ hội nhận một đơn hàng khác vì năng lực sản xuất của bạn có hạn.

2. Sau khi có đơn hàng bạn phải tính toán nhiều phương án sản xuất khác nhau, các phương án cung ứng NVL khác nhau. Các khả năng đưa ra gia công với nhà thầu phụ - Từ đó tính được phương án sản xuất hiệu quả nhất.

3. Từ phương án đã tính chọn bạn phải tính toán được giá thành kế hoạch của đon hàng này. Đồng thời kiểm soát tốt trạng thái tồn kho để từ đó điều hành mua NVL tốt hợp lý không bị tăng lượng vốn tồn kho qua giá trị của NVL nhưng không bị thiếu NVL phục vụ sản xuất (đay chính là MRP mà bạn đặt vấn đề ở trên).

4. Tiến hành điều độ sản xuất tốt thông qua kiểm soát giá thành thực trong suốt quá trình thực hiện đơn hàng - Tốt nhất là tính giá thành hoàn nguyên trên từng công đoạn đến từng bán sản phẩm. Từ phân tích này tác động vào các điểm chưa hợp lý để giảm giá thành của sản phẩm trong quá trình theo dõi sản xuất.

5. Phân tích thừa thiếu NVL trong suốt quá trình thực hiện đơn hàng để bổ sung kịp thời nhưng cũng điều tiết giản lượng mua không cần thiết để tránh thừa NVL.

Như vậy để thực hiện tốt hiệu quả đơn hàng không chỉ đơn thuần là tính toán được MRP đâu bạn ạ

Vài dòng trao đổi dựa trên hiểu biết của mình. Mọi người ghóp ý thêm nhé

PAT

Sửa lần cuối:
yukos

yukos

bsdinsight.com
19/8/04
188
4
18
46
bsdinsight.com
www.bsdinsight.com
Chỉ cần hiệu quả thôi, là đã loại ra rất nhiềuERP rồi - mà hiệu quả nhất, chắc khó sống quá

C

Chiên da xốp

Thành viên thân thiết
Đánh giá hiệu quả đơn hàng. Ngay ờ chữ "hiệu quả" cũng có nhiều option rồi đó bạn, tức là vấn đề là hiệu quả về mặt gì, thí dụ hiệu quả về giá thành, về khai thác thiết bị - dây chuyền, về tài chính ...
Muốn đạt tới giai đoạn này, triển khai ERP phải đạt tới một giai đoạn nhất định, nhiều modul phải chạy thông suốt rồi, và đặc biệt là phải dính tới CRM luôn chứ không phải là chỉ tới quản lý sản xuất thôi đâu.

yukos

yukos

bsdinsight.com
19/8/04
188
4
18
46
bsdinsight.com
www.bsdinsight.com
Xem ra thì Kiều Trang sẽ khó mà kiếm được cái ERP rùi - Hic. Nói thế thôi, chứ nếu bạn vui lòng cung cấp vài thông tin thêm gì đó thì may ra tìm cho bạn cái ERP như mong muốn:
- Công ty của bạn quản lý sản xuất như thế nào? (nôm na, là cty của bạn sản xuất theo đơn đặt hàng, sản xuất để tồn kho rồi bán, sản xuất theo mô hình lắp ráp,..) - và cty của bạn thuộc chuyên ngành sản xuất nào (otô, trang thiết bị cho các ngành công nghiệp, cơ khí, trang trí nội thất,.....)
- Những yêu cầu muốn quản lý của bạn (VD: như bạn muốn quản lý gồm kế toán, mua hàng, bán hàng, sản xuất,....)
- Cty của bạn có bao nhiêu site ở VN,.... bạn muốn ERP thực thi trên môi trường nào (windows hay website,...)
- Hiện nay, cty của bạn có phần mềm chưa? và nếu triển khai ERP vào, bạn muốn các dữ liệu phải như thế nào?...
- Thêm vài thông tin nữa, là cty của bạn thuộc loại chuẩn nào? ISO 9000,IRF,,.. hay chưa có món này, và yêu cầu chuẩn quốc tế của bạn là cái gì?
Vài thông tin như thế thì may ra tìm cho cho bạn cái ERP. Nhưng bạn phải nắm chắc ngân sách của mình là bao nhiêu - món này thì không nói ở đây được rùi

P

phuongvpm

Thành viên thân thiết
20/5/05
74
1
6
TPHCM
Em có một chút ý kiến về vấn đề chị Kiều Trang hỏi:

Có nhiều công ty VN hay muốn có phần mêm quản lý hiệu quả nhưng bản thân công ty thì chưa có quy trình sản xuất, quản lý hiệu quả thì làm sao áp dụng phần mềm hiệu quả được?
Theo em thì phần mềm cũng chỉ là một phương tiện quản lý mà thôi, nếu như công ty chưa có đươc một quy trình hoạt động hiệu quả sẵn thì không thể sử dụng được phương tiện phần mềm rồi!
Vì vậy, em nghĩ trước khi chị quyết định áp dụng ERP vào quy trình quản lý của mình thì chị nên xem xét lại các điều kiện cần và đủ để có thể áp dụng hiệu quả nhất.
còn vấn đề lựa chọn phần mêm thì em nghĩ là các phần mềm trong nước có thể đáp ứng được yêu cầu của chị với giá cả hợp lý hơn so với các phần mềm nước ngoài.
Không biết em nghĩ vậy có đúng không, xin các anh chị chỉ bảo giúp em

P

PAT

PAT
10/12/04
287
3
18
56
Ho chi Minh city
phuongvpm nói:
Em có một chút ý kiến về vấn đề chị Kiều Trang hỏi:

Có nhiều công ty VN hay muốn có phần mêm quản lý hiệu quả nhưng bản thân công ty thì chưa có quy trình sản xuất, quản lý hiệu quả thì làm sao áp dụng phần mềm hiệu quả được?
Hi phuongvpm,

Kể cho bạn nghe câu chuyện thế này . Công ty giầy nọ cử một đại diện kinh doanh sang một nước ở Phi Châu để bán hàng. Hai ngày sau khi đến hãng nhận được một bức điện : "Tình hình vô cùng bi đát - Dân ở đây không ai đi giầy cả". Anh ta được lệnh trở về nước.

Một đại diện kinh doanh khác được cử sang. Hai ngày sau khi đến hãng nhận được một bức điện : "Tình hình vô cùng khả quan - Dân ở đây không ai đi giầy cả". Anh ta được lệnh ở lại và kinh doanh vô cùng thành công.

Gần đây nhất hoa hậu hoàn vũ - hoa hậu Canada khi trả lời phần vấn đáp đã đưa ra lý thuyết "nửa ly nước đầy" rất thú vị về sự lạc quan trong cuộc sống. nếu bạn là nữ bạn sẽ biết câu chuyện này hơn tôi. Nếu ban là nam chắc bạn cũng biết rõ câu chuyện này vì bạn trẻ hơn tôi.

Quay trở lại nếu một công ty chưa có một quy trình quản lý hiệu quả thì khi quyết định chọn ERP thì họ sẽ có cơ hội áp dụng các quy trình quản lý và các kiến thức chuyên gia có trong hệ thống ERP. Điều này cũng sẽ có lợi rất nhiều cho công ty vượt lên, nâng cấp năng lực quản lý của mình.

phuongvpm nói:
Theo em thì phần mềm cũng chỉ là một phương tiện quản lý mà thôi
Rất đúng

phuongvpm nói:
...nếu như công ty chưa có đươc một quy trình hoạt động hiệu quả sẵn thì không thể sử dụng được phương tiện phần mềm rồi!
Không đúng nếu như xét theo quan điểm nửa ly nước đầy

phuongvpm nói:
Vì vậy, em nghĩ trước khi chị quyết định áp dụng ERP vào quy trình quản lý của mình thì chị nên xem xét lại các điều kiện cần và đủ để có thể áp dụng hiệu quả nhất.
Rất đúng và nên cần có sự tham gia của tư vấn nếu mình chưa tự tin vào đánh giá của mình

phuongvpm nói:
còn vấn đề lựa chọn phần mêm thì em nghĩ là các phần mềm trong nước có thể đáp ứng được yêu cầu của chị với giá cả hợp lý hơn so với các phần mềm nước ngoài.
Đúng nếu theo những gì mà kieutrang đã nêu trong những bài trước

P

phuongvpm

Thành viên thân thiết
20/5/05
74
1
6
TPHCM
Chào A. PAT ạ, em xin có một số ý kiến về vấn đề anh đưa ra như sau:
Như anh có nói:
"nếu một công ty chưa có một quy trình quản lý hiệu quả thì khi quyết định chọn ERP thì họ sẽ có cơ hội áp dụng các quy trình quản lý và các kiến thức chuyên gia có trong hệ thống ERP. Điều này cũng sẽ có lợi rất nhiều cho công ty vượt lên, nâng cấp năng lực quản lý của mình."
Theo em được biết thì có một số công ty do mở rộng quy mô sản xuất, công việc nhiều và bề bộn, không kiểm soát, quản lý nổi và tìm đến ERP hoặc tư vấn như một giải pháp, một cứu cánh. Và kết quả thì thường không mấy khả quan. Nguyên nhân dễ nhận thấy nhất là công ty đó chỉ có điều kiện cần (có nhu cầu, có tiền) mà chưa có điều kiện đủ (sự khả thi khi áp dụng quy trình khác vào hoạt động cty, sự hợp tác của những người liên quan đến quy trình mới)
Trong đó em đặc biệt nhấn mạnh đến sự quan trọng của sự hợp tác của những người liên quan. Bởi vì tâm lý ngại thay đổi, tính ì tâm lý của những người đó đã làm cản trở rất lớn, thậm chí làm phá sản luôn cái giải pháp rất đúng đó.
Vì vậy nên em mới cho là công ty cần phải có một sự sẵn sàng áp dụng quy trình quản lý hợp lý (hoặc là đã có sẵn hoặc cần phải có một bước chuẩn bị trước) thì việc áp dụng ERP vào cty mới khả thi và thành công.
Mong các anh chi cho em ý kiến về vấn đề này.
Mai Phương
TB: to: A. PAT
anh làm ơn chỉ giúp em cách trích nguyên văn lời người khác (trong cái khung giống như của anh í!)- cám ơn anh

Thành viên trực tuyến

• Vu Thuy Ngan
  • daongocnam0603
  • xediengiatot
  • Huyen2971991KT
  • Thanh1212
  • siunhan
  • vungocmy

Xem nhiều